Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ช่วยทีครับ กำลังจะโดนยึดบ้านครับ

ผมอยากทราบหน่อยครับว่า ถ้าครบ6เดือนตามสัญญาฟ้องแล้วอีกนานไหมครับกว่าบ้านจะขายทอดตลาด แล้วเราจะยังอยู่ที่บ้านหลังนี้ได้อีกนานไหม และหนี้ที่เกิดขึ้นหลังจากขายบ้านแล้วไม่พอจะหักเงินเรากี่เปอร์เซ็นต์จากเงินเดือนของเราเพื่อชำระหนี้ที่เหลือครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Ngoen

เอาจากประสบการณ์ตรงเลยนะครับ บ้านผมพึ่งโดนยึดขายทอดตลาดไปครับ ระะหว่างที่เรื่องอยู่ที่ธนาคารดำเนินเรื่อง ประนอมหนี้ และอื่นๆ ช่วงนี้กินเวลาประมาณ 1 ปี หลังจากนั้น บ้านถูกแปะหมายยึดทรัพย์โดยกรมบังคับคดีกำหนดวันขายทอดตลาดนัดที่ 1-4 เว้นระยะแต่ละครั้งประมาณ 1 เดือน หลังจากนั้นก็จะมีคนมาแสดงตัวว่าเป็นเจ้าของบ้าน และเจรจากำหนดเวลาย้ายออกกับเราอีกครั้งครับ

2020.01.24 7:35

Mok

ของผมพี่ชายแฟนก็เคยโดนหมายศาลยึดบ้านมาแล้วครับ แต่ก็เห็นแกอยู่ต่อมาได้ประมาณ 5 ปี สุดท้ายพี่เขาก็ไปมีแฟนใหม่และให้แฟนใหม่ทำเรื่องยื่นเรื่องขอกู้ใหม่ครับ ตอนนี้ธนาคารอนุมัติเรียบร้อยแล้วครับ บ้านเลยไม่ได้โดนยึดไป คุณเองก็รีบหาคนที่อยากซื้อต่อ หรืออาจติดป้ายหน้าบ้านก็ได้ ช่วงนี้ก็อยู่ต่อได้ไปก่อนครับ

2020.01.24 7:35

เปรม

เห็นหลายคนก็บอกแบบนี้เหมือนกัน คือ รู้สึกว่าผ่อนบ้านต่อไม่ไหวแล้ว มีทีท่าว่าจะต้องถูกยึดแน่ๆเพราะไม่รู้จะเอาเงินที่ไหนมาผ่อน ก็นี่แหละหาคนมาซื้อต่อก็อยู่ต่อไปได้อีก แต่นั่นหมายความว่าต้องเป็นญาติหรือคนรู้จักจะคุยกันง่ายหน่อย ลองถามคนอื่นๆอีกเพื่อหาข้อมูลเพิ่มเติมก็ได้ค่ะ บ้านของเราใครจะอยากให้โดนยึดหรือขายทอดตลาดล่ะ จริงมั้ย

2020.04.21 12:26

สมชาย

จริงๆก็อยู่ที่ทำเลหรือว่าสภาพบ้านของเราด้วยครับ ว่าในตอนที่มีการขายทอดตลาดจะมีคนสนใจหรืออยากจะซื้อไหม เพราะถ้ามีคนสนใจและอยากจะซื้อก็จำเป็นต้องออกไปเร็วๆเลยครับ แต่ถ้าไม่มีใครสนใจและยังไม่มีการมาตกลงแสดงความเป็นเจ้าของก็ยังอยู่ต่อไปได้ จนกว่าจะมีคนมาแสดงความเป็นเจ้าของถึงจะถูกขอให้ย้ายออกไปครับ ดังนั้นกำหนดระยะเวลาไม่ได้

2020.07.04 13:59

แก้ว

ตอนนี้ก็คงอยู่ได้ไปก่อนค่ะ ส่วนเรื่องเงินเดือนที่จะถูกอายัดเงิน ถูกทางธนาคารหักไป ปกติแล้วจะทำการอายัดเงินเดือนได้สูงสุดไม่เกิน 30 เปอร์เซ็นต์ของเงินเดือนในแต่ละเดือนเท่านั้นค่ะ อย่างเช่นถ้าคุณได้เงินเดือนเดือนละ 30,000 บาท ธนาคารก็จะ หักเงินเพื่อเอาไปใช้หนี้ได้สูงสุดไม่เกิน 9,000 บาทเท่านั้น แล้วก็ตามกฎหมายใหม่ที่ออกมาถ้าเงินเดือนไม่ถึง 20,000 บาทเนี่ย ธนาคารจะไม่สามารถอายัดเงินเดือนของลูกหนี้ไว้ได้ค่ะ

2020.07.04 22:29

🧑ทองเอก

แม้ว่าบ้านของเราจะถูกขายทอดตลาดแล้วแต่ถ้ายังไม่มีคนมาซื้อเราสามารถอยู่ต่อได้อีกเหรอครับ? ถึงแม้ว่าจะอยู่ได้จริงๆแต่เราไม่รุ้ว่าบ้านที่เราอาศัยอยู่นั้นจะมีคนมาซื้อไปเมื่อไหร่ มันจะไม่ดีกว่าเหรอครับที่เราจะหาบ้านหรือที่อยู่ใหม่ไปเลย ไม่อย่างนั้นหากมีคนมาซื้อบ้านจริงๆเราจะไม่มีที่อยู่นะครับ ต้องวุ่นวายกันน่าดูเลย

2020.08.18 5:23

PM.

ผมคงจะช่วยอะไรไม่ได้นะครับ แล้วไม่รู้จะแนะนำยังไงด้วยผมเองก็ไมาเคยเจอเหตุการณ์แบบนี้มาก่อนครับ แต่กำลัวอยากกู้ซื้อบ้าน พอมาอ่านเรื่องของคุณนี้ผมขนลุกเลยนะกลัวว่าจะเป็นแบบนั้นบ้าง เอาจริงๆผมก็ยังเหมือนว่าจะไม่พร้อมกู้ซื้อบ้านเท่าไหร่นัก แล้วไม่ทราบว่าคุณทำอย่างไรบ้างครับ? มาเล่าให้ฟังด้วยนะครับถ้ามีโอกาส

2020.08.31 17:47

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (อี วอลเล็ต)

ใช้แอปไหนจ่ายค่าน้ำค่าไฟถึงปลอดภัยครับ

All (สินเชื่อ),ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน),ค่าชดเชยจ้างงาน

ถ้าไม่ได้เงินเยียวยาจากรัฐบาล ช่วงที่รณรงค์ให้ทุกคนอยู่บ้าน จะเอาเงินจากที่ไหนไปส่งค่ารถคะ

การจัดการเงิน,ตัวช่วยชำระหนี้,All (หนี้สิน)

ค้างค่าบริการรายเดือนโดนฟ้องไหมครับ

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),การรวมหนี้,All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),การแต่งงาน,All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

เจ้าของ “หนี้บัตรเครดิต” เสียชีวิต ใครต้องรับผิดชอบชดใช้แทนบ้าง ?

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

เงินขาดมือทำไงดี

ใครเคยค้างค่าโทรศัพท์บ้างไหมครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี