Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ไม่ได้ขาดส่งบ้าน แต่กำลังจะโดนยึดบ้านครับ

บ้านของผมตอนซื้อขอยืมชื่อของลูกพี่ลูกน้องของแฟนมาใส่ชื่อเพื่อให้ผ่านการกู้ซื้อบ้านครับ แต่บ้านผมผ่อนเอง ญาติคนนี้ไม่เกี่ยวข้องในการผ่อนเลยครับ คราวนี้ญาติคนนี้ไปติดหนี้อะไรไม่ทราบ เงินต้นรวมดอกเบี้ยอยู่ที่ประมาณ 111,000 บาทตามที่ลงอยู่ในหมายศาล และผมไม่เคยติดต่อกับญาติแฟนคนนี้มา 3 ปีได้แล้วครับ ปัจจุบันตามหาตัวไม่เจอ ผมจะทำอย่างไรเพื่อไม่ให้บ้านผมโดนยึด เพราะผมไม่ได้เกี่ยวข้องอะไรกันครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ปฏิภาณ

ต้องรับสภาพหนี้ และจ่ายคืนหนี้แทนเขาไปครับ เพราะถ้ายังติดต่อญาติไม่ได้ คุณก็ไม่สามารถ เอาชื่อเขาออกจากโฉนดได้ จะขายก็ขายยากด้วยครับ เพราะเจ้าของร่วมหาตัวไม่เจอ และหากเขาไปสร้างหนี้ และโดนฟ้องยึดทรัพย์อีกคุณก็ต้องตามใช้หนี้ให้ไม่รู้จบรู้สิ้นเรื่องนี้จะตามหลอกหลอนคุณไปตลอดชีวิตเลยล่ะครับ

2020.01.24 7:35

Daphney

คุณต้องติดต่อชำระหนี้กับธนาคารที่เป็นเจ้าหนี้แทนให้กับเขาให้เรียบร้อยครับ ซึ่งเป็นความโชคร้ายสุดจริงๆในสิ่งที่คุณได้เจอ แล้วก็ต้องรีบตามหาบุคคลนี้มาจัดการนำชื่อออกจากการกู้ร่วม เพราะมิฉะนั้นเขาก็จะไปก่อหนี้ขึ้นมาอีกครับ แล้วผลสุดท้ายคุณก็ต้องมารับผิดชอบหนี้ของเขาอีกถึงเมื่อไรก็ไม่รู้ครับ

2020.01.24 7:35

Kannika

ตอนนี้ติดต่อญาติไม่ได้ก็ต้องไปติดต่อเจ้าหนี้หรือธนาคารเจ้าหนี้ก่อน เอาเอกสารการหลักฐานที่คุณได้ผ่อนบ้านไปด้วย แจ้งให้เขาทราบตามความเป็นจริงว่าบ้านเป็นของคุณ และคุณไม่อยากถูกยึดบ้าน ทางเจ้าหนี้มีทางออกแบบไหนให้กับเราบ้างในเมื่อมันเกิดเหตุการณ์แบบนี้ขึ้นแล้วเราก็ต้องรับผิดชอบผ่อนหนี้ไปก่อนแล้วระหว่างนี้ก็หาวิธีติดต่อญาติมาจัดการเรื่องหนี้และแจ้งเปลี่ยนชื่อเจ้าของบ้านให้เรียบร้อย สู้ๆค่ะ.

2020.03.20 13:52

Kamalanan

อ่านเรื่องที่เกิดกับคุณแล้ว ตกใจแรง! แล้วก็เห็นใจคุณมากด้วย บ้านก็ผ่อนเองน้ำพักน้ำแรงตัวเองแท้ๆยังจะมาเจอเรื่องอาจถูดยึดอีก ขอให้ไม่เป็นอย่างนั้นนะคะ ไม่คิดเลยว่าต้องมาจ่ายหนี้แทนคนอื่นด้วย ตามเอกสารต่างๆคุณต้องจ่ายแทนเขาเท่านั้นเลยเหรอ อยากให้มีวิธีอื่นจัง เราเองก็ไม่ค่อยรู้เรื่องพวกนี้ แต่เอาใจช่วยอยู่นะคะ บ้านต้องเป็นของคุณค่ะ

2020.04.21 12:31

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

ซื้อของแล้วโดนหลอกโอนเงินไปยังบัญชีพร้อมเพย์ผมจะตามเรื่องได้ไหมครับ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

โดนหลอกให้โอนตังค์ จะได้เงินคืนไหมครับ?

All (การลงทุน),All (การลงทุน),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกร่วมลงทุน จะได้เงินคืนไหมคะ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

เป็นไปได้ไหมครับที่เราจะโดนโกงเงินทางอีเมล?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

จะจับตัวสแกมเมอร์ได้อย่างไร

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกให้ลงทุนค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี