Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ก่อนจะลงทุนซื้อหุ้นแต่ละตัวจำเป็นต้องรู้เรื่องอะไรบ้างครับ?

ผมอายุ 30 แล้วครับ และเพื่อนๆของผมหลายคนเล่นหุ้นกัน เวลาเจอกันทีไรก็จะคุยแต่เรื่องหุ้น ผมก็ได้แค่นั่งฟัง และเริ่มรู้สึกว่าน่าสนใจ จะลองซื้อซัก ตัวดูก่อน ผมต้องมีความรู้อะไรบ้างครับเผื่อจะได้มีเรื่องคุยเวลาเจอเพื่อนครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Albertha

เป็นคำถามง่ายๆแต่ก็ตอบยากเหมือนกันนะครับ แต่ก็มีคำตอบให้ นักลงทุนที่ประสบความสำเร็จแนะนำว่า คุณต้องดูปัจจัย มหภาค ก่อนเพราะบริษัทจะได้รับผลกระทบจากปัจจัยนี้ ทั้งในด้าน การเมือง, เศรษฐกิจ , โครงสร้างทางสังคม, เทคโนโลยี, สิ่งแวดล้อม ,และกฎหมาย ปัจจัยเหล่านี้มีผลกระทบโดยตรงต่อหุ้นแต่ละตัวไม่มากก็น้อยครับ.

2019.08.01 12:35

Kawin

ผมอยากแนะนำให้คุณดู ลักษณะของอุตสาหกรรมด้วยว่า หุ้นของบริษัทตัวที่จะลงทุนอยู่ในอุตสาหกรรมแบบไหน? มีโอกาศในการการเติบโตมากน้อยขนาดไหน ? โครงสร้างของบริษัทเป็นยังงัยทั้งงบทางการเงิน ฐานะทางการเงิน ? ผู้นำหรือผู้บริหารเป็นคนแบบไหนเคยมีการทุจริตเกิดขึ้นในบริษัทมาก่อนมั้ย?

2019.08.01 12:36

Robin

ก่อนอื่นต้องถามตัวเองก่อนว่า หุ้นคืออะไร เราจะได้กำไรจากหุ้นได้ยังไง ถ้าอยากซื้อขายหุ้นจะต้องทำอย่างไร คนที่เปิดบัญชีหุ้นให้เราเป็นใคร ขั้นต่ำในการเปิดบัญชีอยู่ที่เท่าไหร่ อะไรคือปัจจัยทีมีผลต่อการขึ้นลงของราคาหุ้น กว่าที่คนเราจะเล่นหุ้นเป็นจริงๆต้องมีความรู้พื้นฐานพวกนี้ก่อน และต้องรู้จักตัวเองด้วยว่าเหมาะกับการเล่นหุ้นแบบไหน ระยะสั้น ระยะกลาง หรือระยะยาว เพราะวิธีการเล่นแต่ละแบบแตกต่างกัน และมีข้อดีข้อเสียต่างกันด้วย ตอบคำถามตัวเองให้ได้ก่อนนะ.

2020.03.20 13:53

Obb

แน่นอนว่าต้องศึกษาและมีความรู้เกี่ยวกับหุ้นตัวนั้นก่อนนะครับว่า มันมีแนวโน้มจะขึ้นหรือจะลง คือถ้าคุณไม่มีความรู้เกี่ยวกับหุ้นตัวนั้นเลยก็ถือว่าอย่าเล่นดีกว่าครับ แล้วคุณต้องเตรียมใจไว้ด้วยนะครับเผื่อในกรณีที่เกิดการคาดการณ์ผิดพลาดเกิดขึ้น เพื่อที่จะไม่ต้องเครียดจนเกินไปควรจะมีเงินสำรองไว้ แล้วต้องมีการเตรียมใจไว้ล่วงหน้าสำหรับเหตุการณ์เหล่านี้ด้วยครับ

2020.04.28 11:32

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

กองทุนรวม,กองทุนรวมดัชนี

ขาย LTF ก่อนกำหนด จะเกิดอะไรขึ้น?

การลงทุน Forex

โบรคเกอร์ exness เนี่ยมีโอกาสที่เราจะเงินหายไปได้ไหมครับ เช่นปิดบริษัทหนีทำนองนี้?

Exness / เอกซ์เนสส์

All (บัตรเครดิต)

เงิน 35,000 สมัคร scb up2me ไม่ผ่าน

บัตรเครดิตเอสซีบี อัพ ทู มี

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),All (ประกัน),การลงทุนหุ้น,All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),การจัดการงบประมาณ,All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

หุ้น CPALL ตอบโจทย์ถือระยะยาวไหม

All (ธนาคาร)

ธนาคารพาณิชย์ หมายถึงอะไร และมีธนาคารไหนบ้างที่เป็นธนาคารพาณิชย์ อยากรู้จริงๆครับ?

All (การทำธุรกิจ),หาเงินออฟไลน์

เปิดร้านขายน้ำเต้าหู้ ต้องลงทุนเท่าไหร่ และได้กำไรดีไหมคะ ?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต)

บัตร Citi Royal Orchid Plus Preferred Card บริการดีๆ ที่มีระหว่างเดินทาง

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส พรีเฟอร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต)

ใครชอบเดินทางทางเครื่องบินต้องลองบัตรนี้ครับ Citi bank Prestige

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,All (บัตรเครดิต)

ถ้าอยากได้ทั้งบัตรเครดิตที่มีคุณภาพและแถมประกันดีๆด้วย ต้องลองบัตรนี้เลย Citi bank Royal Orchid plus select

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

บัตร KTC Toyota SASA Titanium ที่ทำให้ผมได้สิทธิประโยชน์หลายอย่างที่ศูนย์Toyota

บัตรเครดิต เคทีซี โตโยต้า ซาซ่า แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

บัตร Citi Royal Orchid Plus Select Card บัตรที่ทำให้การสะสมไมล์ เป็นเรื่องง่ายสำหรับคุณ

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

ใครไปเที่ยวสยามพารากอนบ่อยๆ ดิฉันแนะนำบัตรนี้เลยค่ะ OneSiam-KBank Credit Card (Platinum)

บัตรเครดิต วันสยาม-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี