Forum
แก้ไขล่าสุด: 

บ้านจะโดนยึดเครียดจังครับ

ผมอยากทราบครับว่าเราจะอยู่ในบ้านได้เป็นระยะเวลาเท่าไหร่ครับหลังจากที่โดนยึดแล้ว แล้วธนาคาจะเข้ามาเอาประกาศหรืออะไรติดหน้าบ้านรึเปล่าครับ แล้วถ้ามาจะมาเมื่อไหร่หลังโดนยึดกี่เดือนครับ ใครทราบช่วยบอกทีครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Peach

โดยประมาณระยะเวลารวมๆ แล้วก็น่าจะใช้เวลาเป็นเดือนๆเลยครับ บางกรณีอาจกินเวลาเป็นปีก็ได้ครับ แต่ยังไงผมแนะนำว่าหากไม่สามารถประนอมหนี้ หรือไปประมูลซื้อคืนได้ ก็เตรียมหาที่อยู่แใหม่แต่เนิ่นเถอะครับ เมื่อมีประกาศขับไล่มาติดที่บ้านจะได้ไม่ต้องรีบร้อนน่ะครับ

2020.01.24 7:35

Olan

ปกติแล้วเขาจะนำออกขายทอดตลาดก่อนครับแล้วจึงมาขับไล่ แต่ถ้าบ้านโดนยึดยังไม่มีการขายทอดตลาดก็ยังอยู่ต่อไปก่อนได้ครับ แต่เมื่อขายทอดตลาดไปแล้ว และมีการประมูลได้แล้ว การขับไล่ก็จะมีเจ้าพนักงานบังคับคดีมาปิดประกาศครับ และจะให้เวลาเราอีกเล็กน้อยในการโต้แย้งคัดค้านหรือย้ายออกครับ หากไม่ออกเขาจะขอศาลออกหมายจับครับ

2020.01.24 7:35

สากล

สิ่งหนึ่งที่คุณต้องรู้เอาไว้เลยคือ ตราบใดที่ทะเบียนบ้านและโฉนดเป็นชื่อของเราอยู่แสดงว่าเรายังเป็นเจ้าของบ้านหลังนี้ถึงแม้จะโดนยึดหรือประกาศขายหากยังไม่มีคนมาซื้อ แสดงว่ายังไม่มีการซื้อขาย ประมูลหรือโอนเกิดขึ้นคุณก็ยังอยู่ในบ้านหลังนี้ต่อไปได้ แต่ถ้ามีการซื้อขายและมีการโอนเกิดขึ้น ผู้ซื้อคนใหม่สามารถขอใบจากกรมบังคับคดีให้ออกหมายศาลไปติดไม่น้อยกว่า 30 วัน แต่ก็ไม่แน่นะถ้าบ้านยังไม่มีการซื้อขายก็สามารถอยู่ไปได้เรื่อยๆ แต่ทางที่ดีรีบหาเงินชำระหนี้จะดีที่สุดค่ะ.

2020.03.20 13:55

สุทธิพงศ์

คุณว่าบ้านจะถูกยึด แต่ตอนนี้ยังไม่ยึดใช่รึเปล่า ถ้าอย่างนั้นมีทางหาเงินมาจ่ายหนี้ได้มั้ย หรือหาคนมาซื้อไว้ก่อนได้หรือเปล่า ยังทันมะ อาจจะยังพอมีเวลาอยู่นะ แต่ถ้ามันทำอะไรไม่ได้แล้วจริงๆ ถึงจะมีเวลากว่าที่เจ้าของบ้านคนใหม่จะมาละก็ เปลี่ยนจากการหาเงินมาใช้หนี้มาเป็นการหาที่อยู่ใหม่นะคะ มันเป็นเรื่องที่ทำใจยากแต่เราต้องอยู่กับความจริง อดทนค่ะ

2020.04.21 12:57

นภศวรรณ

อยากทราบข้อมูลเพิ่มคะ ปกติแล้วก่อนที่เขาจะมายึดบ้าน เขาต้องมีช่วงที่เราคุยกับเจ้าหนี้ก่อนใช่ไหมคะ เขาถึงสามารถทำการยึดบ้านของเราได้ ยังไงเอาใจช่วยนะคะ ตอนนี้นอกจากเจอโควิด-19แล้ว ยังต้องมาเจอเรื่องนี้อีก เป็นอะไรที่รับมือได้สองเท่าจริงๆ สู้ๆนะคะ ตอนนี้เราเองก็ยังต้องดิ้นรนอยู่เลยคะ เราจะผ่านช่วงนี้ไปด้วยกันคะ

2021.09.30 5:55

Lin

จริงๆถึงแม้ว่าจะโดนกรมบังคับคดียึดแล้วก็ตาม แต่เราสามารถที่จะไกล่เกลี่ยกับเจ้าหนี้ได้อยู่นะคะ แต่ถ้าเราคุยกับเจ้าหนี้แล้วเจ้าหนี้ไม่ยอมหรือไม่สนใจข้อเสนอของเรา มันก็ขึ้นอยู่กับว่าคุณอยากจะเก็บบ้านไว้ไหมหรือว่าคุณไม่ไหวไม่อยากจะทำอะไรต่อแล้ว ถ้าคุณยังอยากที่จะเก็บบ้านหลังนี้ไว้ก่อนแล้วคุณประเมินได้ว่าคุณสามารถที่จะชำระหนี้คืนญาติพี่น้องไหว คุณก็ลองหาคนที่จะมาซื้อบ้านต่อจากคุณค่ะ เท่านี้คุณก็จะยังไม่เสียบ้านคุณไป

2022.01.13 6:23

ธนาคม

เจอเรื่องแบบนี้ในช่วงโควิด-19ก็ลำบากหน่อยนะพี่ เป็นยังไงบ้าง ตอนนี้ย้ายออกมาแล้วใช่ไหม ต้องสู้นะพี่ ล้มแล้วเราต้องลุกขึ้นมาให้ได้ครับ ครั้งนี้ก็ถือว่าเป็นบทเรียนของเราแล้วกันพี่ ดีที่เขาแค่ยึดทรัพย์ของเราเท่านั้น ถ้าเข้ายืนฟ้องล้มละลายเรา เราจะยิ่งกว่านี้นะพี่ เอาใจช่วยนะครับพี่ ถ้ามีเรื่ออะไรให้เราช่วยก็เข้ามาบอกพวกเราได้นะ

2022.02.28 15:43

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (หนี้สิน)

อยากคุยกับแฟนเรื่องหนี้ของเขาเราควรทำอย่างไรดี

สินเชื่อระหว่างบุคคล

สินเชื่อส่วนบุคคลใช้อะไรได้บ้าง

ทุกวันนี้สินเชื่อออกมาเยอะเหลือเกิน โดยส่วนตัวแล้วก็มีหนี้อยู่พอสมควร อยากถามว่าเราจะเลือกสินเชื่ออะไรดีที่เหมาะกับเรา เงินเดือนเหลือสิ้นเดือนก็ไม่มากค่ะเลยกังวลว่ากู้มาแล้วจะส่งไหวไหมขอคำแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

All (บัตรเครดิต),All (หนี้สิน)

อายุความการฟ้องของบัตรเครดิตกี่ปีครับ

All (ธนาคาร),ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

เงินเดือนสามีโดนอายัด

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),การรวมหนี้,All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),การแต่งงาน,All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

เจ้าของ “หนี้บัตรเครดิต” เสียชีวิต ใครต้องรับผิดชอบชดใช้แทนบ้าง ?

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),การเสียชีวิต,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

ถ้าแม่เป็นหนี้บัตรเครดิต” แต่เสียชีวิตไปแล้ว ลูกต้องรับผิดชอบชดใช้แทนไหม และมีกรณีตัวอย่างอะไรอีก?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี