Forum
แก้ไขล่าสุด: 

วางแผนกเกษียณของคนที่ไม่ใช่ราชการทำอย่างไรดีครับ

ผมอยากทราบวิธีการวางแผนของเพื่อนๆที่ไม่ได้เป็นราชการหน่อยครับว่าเพื่อนๆมีการวางแผนการเงินตอนเกษียณกันอย่างไรบ้างครับ สำหรับพวกเราชาวมนุษย์เงินเดือนน่ะครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Thanat

ผมว่าที่สำคัญต้องคิดเผื่อไว้ครับนั่นคือ การที่คุณเป็นลูกจ้างเอกชนแล้วได้ทำงานจนอายุถึง 60 ปีนั้นเป็นเรื่องที่ยากมากครับเพราะฉะนั้นตอนวางแผนการเงินให้วางแผนว่าจะทำงานลูกจ้างแค่อายุ 45-50 ก็พอครับ แต่ถ้าอนาคตคุณสามารถทำงานกินเงินเดือนไปได้ถึงอายุ 60 ได้ก็ถือว่าเป็นกำไรครับ

2020.01.24 7:35

jane

ส่วนตัวผมขอแนะนำเรื่องวางแผนเรื่องที่อยู่และการสร้างอาหารการกินก่อนละกันครับ. หาซื้อที่ดินผืนเล็กๆสักพอทำกิน เรียนรู้การปลูกพืชผัก เลี้ยงสัตว์ อันนี้สำรองหากการเงินผิดพลาด เตรียมไว้เผื่อตอนหลังเกษียณ อย่าเอาชีวิตไปฝากไว้กับเงินมากไปครับ ควรเรียนรู้ทักษะ การสร้างอาหารบ้างนะครับ เพราะวันข้างหน้าจะเกิดวิกฤติอะไรมันจะต้องอยู่รอดด้วยมีอาหารก่อนครับ

2020.01.24 7:35

วรพร

คุณอยากวางแผนการเงินสำหรับใช้เมื่อเกษียณ ลองศึกษากองทุนรวมเพื่อการเลี้ยงชีพ (RMF) ดูสิครับ เป็นกองทุนที่เน้นการออมแบบระยะยาวเลยต้องมีวินัยในการออมกันหน่อย ในส่วนของการลงทุนนั้นก็มีให้เลือกหลากหลายตามความเสี่ยงครับ ตั้งแต่เสี่ยงสูงไปจนถึงถึงเสี่ยงต่ำ ใช้ลดหย่อนภาษีได้ด้วยแต่ก็ต้องเป็นไปตามเงื่อนไข ถ้าคุณสนใจหาข้อมูลเพิ่มเติมได้ครับ

2020.04.21 14:19

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

ต้องมีเงินเท่าไหร่ถึงพอใช้ตอนเกษียณ

All (เกษียณอายุ)

อายุเข้าเลข 5 แล้วแต่ยังไม่มีเงินเกษียณเลย จะทำอย่างไร

All (การลงทุน)

ลงทุนอะไรดีก่อนหกสิบ

All (เกษียณอายุ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

เก็บเงินเท่าไหร่ ถึงจะพอต่อการเกษียณในแบบคุณครับ

All (เกษียณอายุ),All (วางแผนเกษียณอายุ)

ทำยังไงให้มีเงินหลังเกษียณ

All (เกษียณอายุ),All (การลงทุน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

ลงทุนก่อนเกษียณ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี