Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากเรียนความรู้พื้นฐานในเรื่องหุ้นฟรีมีที่ไหนบ้างครับ?

ผมเป็นคนที่ชอบศึกษาหาความรู้ใหม่ๆให้กับตัวเอง โดยเฉพาะในเรื่องการลงทุน เพื่อเพิ่มความมั่นคงให้กับอนาคต ตอนนี้เริ่มสนใจอยากเรียนเรื่องหุ้น เผื่อจะเป็นช่องอีกช่องทางเลือกหนึ่ง พอจะมีที่ไหนสอนฟรีบ้างครับ ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สุนัย

สำหรับมือใหม่ที่คิดอยากจะเริ่มต้นการหาความรู้เอาไว้จำเป็นมากครับ แต่การหาความรู้ในเรื่องการลงทุนสมัยนี้มีเยอะแยะหลายช่องทาง เท่าที่ผมทราบ และได้รับความไว้วางใจ น่าเชื่อถือ ปลอดภัยที่สุด จะเป็นหลักสูตรของตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย มีหลักสูตรให้เลือกเรียนได้ทั้ง ออฟไลน์ และออนไลน์ มีทั้งฟรี และเสียเงินครับ

2019.08.01 12:37

Waralee

อีกที่หนึ่งที่อยากแนะนำคือ หลักสูตรฟรีของ A-Academy Channel เพราะเจ้าของเป็นนักลงทุนและนักวางแผนทางการเงินมืออาชีพ เขาเปิดสอนฟรีในช่อง You tube และมีวีดีโอมากกว่า 270 คลิป ถ้าสนใจเข้าไปที่A-Academy Channel ใน you tube ได้เลย ส่วนอีกที่หนึ่งคือ หลักสูตรฟรีของ ลงทุนศาตร์ ห้องเรียนเปิดใน Face book เขามีชื่อโครงการว่า "หุ้นเปลี่ยนชีวิตใน 60 วัน โดยลงทุนศาสตร์" โครงการนี้สอนฟรีไม่มีค่าใช้จ่าย.

2019.08.01 12:38

สิงห์

โดยปกติหากเราสมัครเป็นลูกค้าของโบรกเกอร์ซื้อขายหุ้น โดยเปิดบัญชีซื้อขายหุ้นกับโบรกเกอร์ เจาจะมีหลักสูตรเรียนหุ้นให้เราฟรี ทั้งออฟไลน์และออนไลน์ เพียงแต่เปิดบัญชีหุ้นไปก่อนหลังจากนั้นก็ปรึกษามาร์เก็ตติ้งให้แนะนำคอร์สเรียนให้ ปกติเค้ามีคอร์สเรียนฟรีเยอะถ้าอยากมีความรู้เยอะ เปิดบัญชีหลายๆโบรกเกอร์ แล้วก็เรียนไปหลายๆโบรกเกอร์ไปเลยรับรองได้ทั้งความรู้และเทคนิคเพียบ.

2020.03.20 14:0

นีราชา

ตอนนี้ถ้าความรู้พื้นฐานหาตามเน็ตก็มีเยอะแยะไป แต่ถ้าจะเอาแบบที่มีความเชื่อถือหน่อยก็หลักสูตร ของตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทยที่น่าเชื่อถือและก็ข้อมูลแน่น แต่ถ้าได้ภาษาอังกฤษนะก็อยากจะแนะนำอีกที่หนึ่งก็คือของ Boot Camp เขามีสอนหลายเรื่องนะ ไม่ใช่แค่เรื่องหุ้น แล้วรู้สึกว่าคนสอนมีความรู้และมีประสบการณ์ มีแบบที่ฟรีและก็เสียตังด้วย ลองไปดูนะ

2020.04.14 11:39

james

ลองเข้าไปอ่านในโบลกเกอร์ออนไลน์ของ Exness ครับ เขาสอนปีเกี่ยวกับการเล่นหุ้นในระบบออนไลน์เป็นระบบการเทรดหุ้นกับ exness คือดีตรงที่ไม่ว่าเราจะอยู่ที่ไหนที่มีอินเทอร์เน็ตเราก็สามารถเรียนเกี่ยวกับการเล่นหุ้นแล้วก็ฟรีอีกด้วยเพียงแค่เราลงทะเบียนกับทางอีเมลคืนนี้หุ้นหลายตัวเลยนะครับเป็นห่วงหลักๆที่น่าสนใจในตลาดโลก ก็ลองเลือกดูว่าสนใจอยากจะเรียนกับหุ้นแบบไหน

2020.04.24 4:31

Somwang

ขอแนะนำให้คุณไปหาซื้อหนังสือมาอ่านเลยครับเป็นการเรียนรู้เรื่องหุ้นฟรีโดยไม่เสียค่าใช้จ่ายเสียแค่ค่าหนังสือเท่านั้นแล้วไม่ต้องวุ่นวาย กับการสอนที่งงๆหรือทำให้สงสัยครับ อีกช่องทางหนึ่งถ้าคุณสามารถพูดคุยสอบถามกับผู้ที่มีประสบการณ์ในการเล่นหุ้นได้ก็ดีมาก แต่ถ้าคุณไปลงสมัครคอร์สเรียนหุ้นที่ไหนๆก็ต้องเสียตังค์ทั้งนั้นแหละครับ แล้วเป็นการเรียนที่ไม่ค่อยอิสระเท่าไหร่

2020.04.27 9:20

Mitchel

เห็นด้วยครับกับหลักสูตรของตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย หลักสูตรเขาอัดแน่นเรื่องความรู้พื้นฐานที่คนอยากเล่นหุ้นมือใหม่ต้องรู้จริงๆครับ เขาสอนตั้งแต่การดูตลาดความต้องการของหุ้นแต่ละตัวเลยครับ แล้วยังมีสอนและให้คำแนะนำว่ามือใหม่สมควรลงทุนและและหุ้นอย่างไรไม่ให้เสียหายเยอะด้วยครับ ผมว่าเรียนจากที่นี่ดีสุดครับ

2020.05.26 8:29

วิทยา

ถามอาจารย์กูสิครับ หมายถึง Google อะครับมีเยอะแยะ การเล่นหุ้นขั้นพื้นฐานก็มี การเล่นหุ้นแบบมืออาชีพก็มีแนะนำนะ ผมเห็นพี่ชายผมเล่นหุ้นเริ่มต้นด้วยการเปิดบัญชีที่มีโบรเกอร์ช่วยจัดการ แล้วก็มีพาร์ทเนอร์ด้วยเห็นว่าเล่นง่ายจะตาย พอเล่นไปเรื่อยๆก็จะรู้แนวเอง ผมก็ว่าจะลองเล่นเหมือนกันไหนๆก็มีพี่เป็นที่ปรึกษาแล้ว อยากเริ่มจากการเทรด หรือหุ้น Forex อะไรแบบนี้อะครับ

2020.05.30 18:59

ฉลวย

ได้ยินหลายคนบอกเหมือนกันคะว่าถ้าอยากเรียนเรื่องหุ้นให้ไปเรียนที่ หลักสูตรของตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย คะ เขาสอนฟรี แต่ปัญหาคือเราอยู่ต่างจังหวัดนะคะ เอาว่าถ้าอยากเรียนก็ลองๆหาข้อมูลในเน็ตก่อนสิ ไม่งั้นก็ลองๆหากลุ่มคนที่สอนเล่นหุ้น ในเพจดู เราเห็นมีหลายกลุ่มเหมือนกันนะ แล้วบางคนก็เก่งๆด้วย เขาน่าจะบอกได้ว่าเรียนที่ไหนดี

2020.06.17 7:54

JIBBE

ถ้าไม่เคยมีความรู้เรื่องหุ้นมากก่อนเลย หรือไม่เคยเล่นหุ้นมาก่อน แนะนำให้ลองเข้าไปเรียนตั้งแต่พื้นฐานเลยค่ะ ส่วนตัวก็กำลังศึกษาอยู่เหมือนกันที่ SET e-Learning ที่นี่เค้าจะสอนตั้งแต่พื้นฐานเลยค่ะ ช่วยให้เรารู้หลักการของการลงทุน และอีกหลายวิธีเกี่ยวกับการจัดการเงิน และแน่นอนว่าเป็นคอร์ดฟรี สอนจากผู้เชี่ยวชาญจริงๆด้วย และมีใบรับรองให้เราด้วยค่ะ เมื่อจบหลักสูตร

2020.07.23 4:21

ฉกา

อันนี้น่าสน นะ รองๆไป หลักสูตรฟรีของ โบรคเกอร์ซื้อขายหลักทรัพย์ ดูสิ โบรกเกอร์จะมีหลักสูตรเรียนลงทุนหุ้นให้เราฟรี ทั้งออฟไลน์และออนไลน์ วิธีการไปเรียนง่ายๆ เพียงแต่เราเปิดบัญชีการเล่นไปด้วย แล้วเขาก็จะสอนให้ แบบนี้ก็ดีนะเรียนไปด้วยแล้วก็ได้ลงเล่นไปด้วย ถือว่าหาประการณ์แบบโดยตรงเลย เข้าท่าดีนะแบบนี้ ไม่ต้องเปิดบัญชีแพงนะ แค่บัญชีคนเริ่มต้นพอ

2020.07.30 14:27

ไพบูลย์

อยากเรียนความรู้พื้นฐานในเรื่องหุ้นฟรีก็มีอีกทีหนึ่งครับ หลักสูตรฟรีของทุนศาสตร์ที่มีหลักสูตรเรียนฟรีออนไลน์ของตนเองด้วย โดยใช้ชื่อหลักสูตรเท่ๆ ว่า หุ้นเปลี่ยนชีวิตใน 60 วัน แต่ละวันจะมีเนื้อหา 1 เรื่อง และการบ้าน 1 อย่างให้ลงมือทำ วิธีการเป็นการเรียนรู้ด้วยตนเอง ไม่มีค่าใช้จ่าย ในคอร์สมีการรวบรวมคอร์สฟรีของอาจารย์หลายๆ คนมาเรียบเรียงให้เป็นลำดับเหมาะสม

2020.08.10 5:55

ดูแล หรือแค่ แลดู?

อยากเรียนเกี่ยวกับเรื่องหุ้นเหรอครับ เดี๋ยวนี้อยากเรียนอะไรหาได้ในยูทูปเลย ฟรี ไม่เสียเงิน แต่ถ้าเขามีโฆษณาคั่นก็ดูไปนะให้เขามีรายได้หน่อย เข้าไปค้นหาดูเลยครับ อยากจะเริ่มเรียนเรื่องไหนก่อน ผู้สอนก็มีเยอะ ชอบใจคนไหนก็เรียนกับคนนั้นได้เลย เรียนไปหลับไปเค้าก็ไม่ว่าด้วย..ล้อเล่น ดีครับ ขยันหาความรู้จะได้ชำนาญ

2020.08.27 3:3

Mr. ขนมปัง

ได้ไปเรียนเรื่องหุ้นจากที่ไหนมาบ้างครับ เจ้าของกระทู้มารีวิวให้ด้วย ผมเคยได้ยินบางคนบอกว่าอยากเรียนรู้เรื่องการเล่นหุ้นเบื้องต้น สามารถหาดูได้จากในยูทูป มีคนเอามาลงเยอะแยะ แต่ถ้าจะเรียนรู้แบบขั้น advance ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าเขาจะมีคลิปมาลงให้หรือเปล่า พอดีน้องข้างบ้านเขาสนใจเรื่องเล่นหุ้นเลยมาคุยให้ฟัง

2021.07.26 4:43

กฤษฎา

เรียนฟรีเหรอครับ ก็ ที่ หลักสูตรของตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย เลยครับ สอนฟรี แต่ ยังไงก็ยังต้องเสียเงินเรียนบางเรื่องนะครับ เขาไม่ได้ปล่อยทุกความรู้นะครับ อย่างน้อยๆที่ต้องจ่ายเงิน น่าจะเป็น สมาชิกของเพจที่คอยวิเคราะห์ หุ้นให้เรานะครับ เชื่อผมเถอะครับ เสียเงินบ้างครับเรื่องหุ้น แล้วคุณจะมีความรู้ที่มากขึ้นครับ

2021.08.30 14:24

เพียว

@Waralee น่าสนใจค่ะเดี๋ยวจะไปหาข้อมูลดูนะคะ อยากเรียนเกี่ยวกับเรื่องหุ้นเหมือนกันเลย ไม่รู้จะขอโทษสนใจ แหล่งข้อมูลสอนฟรีเรื่องหุ้นตามที่คุณแนะนำหรือเปล่านะ ว่าดิฉันสนใจค่ะ หวังว่าเขายังเปิดสอนอยู่นะคะ แต่เรียนแล้วก็ต้องดูอีกทีว่าจะเริ่มลงทุนไหม เพราะเศรษฐกิจที่ไม่แน่นอนตอนนี้ลังเลหลายอย่างเลยอ่ะ จะทำอะไรก็กล้าๆกลัวๆ

2021.09.21 14:20

.ทิพานัน

ถ้าเรียนเรื่องหุ้นแบบฟรีๆ อาจจะมีมห้เราเลือกเรียนเยอะคะ แต่การสอนของเขาก็แค่สอนขั้นพิ้นฐานเท่านั้นเองคะแบบที่เราวิเคราะห์เองได้ อันนี้เราต้องเรียนแบบเสียเงินเท่านันคะ แต่แค่อยากทราบเรื่องทั่วไปของหุ้นก็สามารถเรียนได้คะ ในยูทูปมีของหลายคนที่เปิดสอนเรื่องพวกนี้คะ หลายๆคนเปิดมานานแล้วมีคนติดตามก็เยอะด้วย

2022.01.28 15:45

ภาณุวัฒน์

เรียนหุ้นฟรีเหรอ เรียนนะเรียนได้ครับ แต่ยังไงผลสุดท้ายก็ต้องจ่ายเงินเรียนบางเรื่องครับ อย่างเรื่องการดูหุ้นอะไรแบบนี้ครับ เราต้องเสียเงินเพื่อจะได้เรียนอะไรที่พวกเก่งๆเรื่องหุ้นเขาทำกัน ของฟรีมีแตปล่อยมาไม่หมดหลอก หรือบางที่ก็มีแบบว่าสมัครเรียนแล้วเขาจะดึงเข้ากลุ่มเพื่อรับข้อมูลเกี่ยวกะหุ้นที่น่าสนใจเลยนะ

2022.02.10 14:48

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

กองทุนรวม

TERM FUND ทางเลือกในการลงทุนนี้คืออะไร

All (การลงทุน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน)

ถ้าคุณมีเงิน 1 ล้านบาท คุณจะเอาไปต่อยอดการลงทุนอะไร?

การลงทุน Forex

โบรคเกอร์ exness เนี่ยมีโอกาสที่เราจะเงินหายไปได้ไหมครับ เช่นปิดบริษัทหนีทำนองนี้?

Exness / เอกซ์เนสส์

ลดค่าใช้จ่าย

ค่า ft คืออะไร ทำไมต้องมีด้วย

การลงทุน Forex

ค่าswapในฟอเร็กซ์คืออะไรครับ ทำไมต้องมี

All (การจ้างงาน)

ความยุติธรรมในที่ทำงานสำคัญมากไหมครับ?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต)

อยากได้สิทธิพิเศษเมื่อเข้ารพ.กรุงเทพดุสิต ต้องมีบัตรนี้BDMS Kbank

บัตรเครดิตร่วมกรุงเทพดุสิตเวชการ-กสิกรไทย / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับการประกอบธุรกิจ

ใครที่ทำธุรกิจAmway จะต้องรักบัตรนี้Amway K bank credit

บัตรเครดิตร่วมแอมเวย์-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต)

ใครชอบเดินทางทางเครื่องบินต้องลองบัตรนี้ครับ Citi bank Prestige

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

ห้างสินค้าไทย ห้างที่สนับสนุนสอนค้าคนไทย และตอนนี้เรามีบัตรเครดิตของห้างสินค้าไทยมา นำเสนอค่ะTDP visa Card

บัตรเครดิต ทีดีพี วีซ่า / อิออน ธนสินทรัพย์

All (บัตรเครดิต)

ถ้าอยากเข้า Miracle Lounge บัตร ช่วยได้ Citibank Premier Card

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิตโกลด์,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

บัตร Citi Royal Orchid Plus Preferred Card บัตรของคนชอบสะสมไมล์

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส พรีเฟอร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี