Forum
แก้ไขล่าสุด: 

จะเริ่มเก็บเงินอย่างไรดีครับ

ผมอายุ 14 ปี ได้เงินไปรงเรียนวันละ 80 บาท ได้เฉพาะจันทร์ถึงศุกร์ครับ และรับผิดชอบตัวเองเฉพาะมื้อกลางวันเท่านั้นครับ อยากจะเก็บให้ได้อย่างน้อยเดือนละ 1000 บาทครับ เคยลองทำหลายวิธีแต่เก็บไม่อยู่สักทีเลยครับ มันไม่พอกินในแต่ละวันครับ แต่อยากจะมีเงินเก็บไว้อนาคตบ้างครับ ขอพี่ๆเพื่อนๆช่วยแนะนำวิธีการออมเงินให้ด้วยครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Eunice

แค่คิดจะเก็บผมก็ว่าน้องเก่งแล้วล่ะครับ เพราะคิดได้ตั้งแต่อายุยังน้อยเลย บางคนอายุเยอะแล้วยังไม่คิดเริ่มเลยล่ะครับ ของแบบนี้คิดได้ก่อนก็ได้เปรียบใครๆแล้วล่ะครับ ส่วนวิธีการผมว่าลองห่อข้าวไปกินเอง เตรียมน้ำใส่กระติกไปครับ ก็จะเก็บเงินได้อย่างน้อยๆก็วันละ 50 ครับ 50 × 20 = 1000 เหลือต่อวันใช้จุกจิก 30 ก็อยู่ได้นะครับ

2020.01.24 7:35

Chomanan

น่ารักมากครับกับความคิดของเด็กรุ่นใหม่คิดจะเก็บเงนตั้งแต่อายุยังน้อย ผมมองว่าน้องไม่ต้องไปบีบตัวเองให้มากในการเก็บนะครับ แค่เดือนละ 500 ทำสม่ำเสมอก็โอเคแล้วครับ ไม่กดดันตัวเองจนเกินไป ส่วนวิธีการก็นำเงินไปเข้าธนาคารอาทิตย์ละครั้งครับ ดูตัวเลขในสมุดบัญชีที่เพิ่มขึ้นมันจะเป็นกำลังใจได้อย่างดี และมีความสุขในการเก็บมากขึ้นด่วยนะครับ เมื่อพอคิดจะรายได้เสริมได้ก็ค่อยๆขยับๆตัวเลขการเก็บไปก็ได้ครับ

2020.01.24 7:35

Greyson

น้องเพิ่งอายุ 14 ปี อยู่ในวัยกำลังกิน กำลังโต จะมาอดเพื่อเก็บเงินไม่ดีแน่ครับ เอาเท่าที่น้องทำได้ดีกว่า ถ้าคิดง่ายๆนะ 80 บาทเป็นเงินที่น้องได้ทุกวันเหมือนกับพี่ที่ทำงานแล้วก็มีค่าแรงรายวันด้วย ถ้าเก็บได้สัก 10% ของเงินที่ได้มาพี่ว่าก็เก่งแล้วนะครับ งั้นเริ่มจากเก็บเงินวันละ 10 บาทก่อนก็ได้ ใจเย็นๆครับค่อยเป็นค่อยไปนะ แล้วอย่าเอาเงินออกมาใช้ล่ะเก็บไว้ยังงั้นแหละ

2020.04.21 14:26

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การลงลายมือชื่อในเอกสารการทำธุรการสำคัญไหม

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

บัญชีออมทรัพย์

ดอกเบี้ยสำหรับบัญชีเงินฝาก Youth Savings ตอนนี้คือเท่าไหร่คะ?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

การจัดการงบประมาณ,All (การวางแผนการเงืน)

สหกรณ์ออมทรัพย์ครูคืออะไร และมีไว้เพื่อประโยชน์อะไร?

อยากจะไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ CIMB ใช้เอกสารอะไรและขั้นต่ำเท่าไหร่ครับ?

เงินฝากออมทรัพย์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

All (การจ่ายภาษี)

มีเงินเก็บในบัญชีเยอะจะเสียภาษีเยอะด้วยไหม?

All (ธนาคาร)

สถาบันการเงินประเภทที่ไม่ใช่ธนาคารมีอะไรบ้างครับ?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

ประกันการเดินทาง,ประกันภัยทรัพย์สิน,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน),All (อุบัติเหตุ)

Good Sense By อลิอันซ์

Good Sense By อลิอันซ์ หากเกิดอุบัติกับผู้เอาประกันนั้นทางประกันจะให้ความคุ้มครองโดยที่หากผู้เอาประกันมีอายุมากกว่า 16 ปีขึ้นไป หรือ ไม่เกิน 65 ปี จะได้รับความคุ้มครองสูงสุดถึง 4,000,000 บาท และหากผู้เอาประกันอายุต่ำกว่า 16 ปี หรือ มากกว่า 65 ปี จะได้รับความคุ้มครองสูงสุดถึง 2,000,000 บาท ค่ารักษาพยาบาลในต่างประเทศจะได้รับวงเงินสูงสุดถึง 2,500,000 บาท

Good Sense By อลิอันซ์

ประกันการเดินทาง

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายปี By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายปี By กรุงเทพประกันภัย เมื่อเราสมัครประกันนี้เราสามารถเลือกแผนความคุ้มครองของเราได้โดยมีให้เลือกถึง 4 แผนด้วยกัน และคุ้มครองสูงสุดไม่เกิน 90 วัน ต่อการเดินทาง 1 ครั้ง และมีบริการช่วยเหลือฉุกเฉินระหว่างที่เราเดินทางตลอดระยะเวลา 24 ชั่วโมง และเมื่อเราซื้อผ่านทางอินเทอร์เน็ตเราก็สามารถพิมพ์กรมธรรม์ได้เอง

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายปี By กรุงเทพประกันภัย

ประกันการเดินทาง,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายเที่ยว By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายเที่ยว By กรุงเทพประกันภัย

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง เมื่อสมัครบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยทุกเดืนอ โดยที่อัตราดอกเบี้ยต่อปีอยู่ระหว่าง 0.65% - 1.40% เราสามารถฝากหรือถอนจำนวนเงินเท่าไหร่ก็ได้และไม่จำกัดจำนวนครั้งอีกด้วย เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 1,000 บาท เพียงแค่มีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้ โดยที่ 1 คน = 1 บัญชีเท่านั้น

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง

บัญชีออมทรัพย์,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

บริหารเงินกับบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Citibank

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Citibank เมื่อสมัครบัญชีนี้สามารถเปิดบัญชีเงินบาทเป็นสกุลเงินได้หลากหลายถึง 9 สกุลเงินเลยทีเดียว และดอกเบี้ยนั้นคำนวณดอกเบี้ยของยอดเงินฝากคงเหลือในบัญชีเป็นรายวัน และนอกจากนี้ค่าธรรมเนียมในการถอนเงินสดจากตู้ ไม่ว่าจะธนาคารไหนก็ยังฟรีอีกด้วยทั้งในและนอกประเทศ เมื่อใช้ citicard ก็รับฟรีค่าธรรมเนียมรายปีไปเลย

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ citibank

บัญชีออมทรัพย์,All (ประกัน)

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์ คุ้มครองเหนือระดับ

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์ ได้รับความคุ้มครองจากอุบัติเหตุสูงสุดถึง 10,000,000 บาท หรือ 10 เท่าของเงินฝาก โดยได้รับความคุ้มครองตลอด 24 ชั่วโมง ได้รับดอกเบี้ยสูงและรับดอกเบี้ยเป็นรายเดือน โดยสามารถเปิดบัญชีได้ด้วยเงินขั้นต่ำ 1,000 บาท เพียงแค่มีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้ สามารถฝากถอนเงินกี่ครั้งก็ได้ ไม่จำกัดจำนวนครั้ง

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี