Forum
แก้ไขล่าสุด: 

กดโอนเงินผิดทำอย่างไรดีครับ

สอบถามด้วยครับ พอดีผมเพิ่งหัดลองใช้บริการโอนเงินทางโมบายแบงค์กิ้งครั้งแรกก็พลาดซะแล้วครับ โอนผิดบัญชีครับ มีวิธีดึงเงินกลับคืนได้ไหมครับ ท่านใดพอทราบข้อมูลช่วยแนะนำด้วยครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Napha

คุณต้องไปแจ้งความที่สถานีตำรวจก่อนเลยครับ แล้วเอาใบแจ้งความไปที่ธนาคารที่คุณโอนเงินผิด เอาหลักฐานการโอนติดไปด้วยครับ ยื่นให้เจ้าหน้าที่ธนาคารไปแล้วบอกว่าเราโอนเงินผิดบัญชี เดี๋ยวทางเจ้าหน้าที่ธนาคารเขาจะดำเนินการติดต่อเจ้าของบัญชีที่รับโอนให้มาคืนเงินครับ

2020.01.24 7:35

Boon-Mee

ไม่สามารถดึงเงินกลับได้ครับ คุณต้องไปแจ้งความที่สน.แล้วเอาใบแจ้งความไปที่ธนาคารที่รับโอนไปครับ ถ้าเป็นต่างธนาคารจะยากหน่อยครับ ต้องใจเย็นและต้องเข้าใจว่ามันต้องใช้เวลาตรวจสอบ ไม่สามารถที่จะเอากลับได้ในทันทีน่ะครับ หลังจากธนาคารติดต่อประสานไปที่ผู้รับโอนก็จะต้องเอามาเงินมาคืนให้ ถ้าไม่คืนก็จะมีความผิดครับซึ่งธนาคารจะใช้มาตรการต่อไปครับ แต่คุณต้องใช้ความอดทนมากๆเพราะนานครับ

2020.01.24 7:35

Mathawee

เมื่อโอนผิดไม่ต้องตกใจนะคะต้องตั้งสติหน่อย รวบรวมหลักฐานการโอนเงินทั้งสลิปการโอนหรือหน้าจอการโอนจาก Internet Banking แล้วไปรีบไปติดต่อธนาคารต้นทางเพื่อแจ้งปัญหาและสอบถามวิธีขอเงินคืน แล้วเอาเอกสารให้ธนาคารตามที่ธนาคารต้องการ ถ้าเป็นการโอนธนาคารเดียวธนาคารสามารถติดต่อไปยังผู้รับโอนเพื่อให้คืนเงินแต่ทางธนาคารจะดึงเงินออกบัญชีเองไม่ได้ต้องให้ผู้รับโอนปลายทางเจ้ายินยอมกอน ถ้าผู้รับโอนยินดีคืนเงินให้ธนาคารสามารถดำเนินการโอนเงินคืนให้เราได้เลยค่ะ

2020.03.20 14:2

Suda

คุณดึงเงินออกมาเองไม่ได้นะคะ ต้องแจ้งธนาคารของเราก่อนพร้อมหลักฐานต่างๆแล้วทางธนาคารของเราจะติดต่อธนาคารที่เราโอนเงินผิดไปให้ เขาจะติดต่อลูกค้าของเขา ทีนี้อยู่ที่เจ้าของบัญชีที่เราโอนเงินผิดไปให้ว่าเขาจะคืนหรือเปล่า ธนาคารเขาก็ดึงเงินลูกค้าออกมาไม่ได้เหมือนกันเป็นอันหมดขั้นตอนการดำเนินการของธนาคารแล้ว จากนั้นจะเป็นเรื่องของคุณกับเขาแล้วค่ะ ขอให้เขาโอนเงินคืนคุณเร็วๆนะคะ

2020.04.21 14:32

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

ไม่ค่อยมั่นใจค่ะ ถ้าจะเปิดบัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุดคู่ฝาก

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัตรประจำตัวรัชกาลใช้เปิดบัญชีเงินฝาก KTB ของธนาคารกรุงไทยได้ไหม?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

เมื่อไหร่ที่เราจะต้องจ่ายค่ารักษาบัญชี?

บัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุคคู่ฝากของธนาคารCIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

All (ธนาคาร)

ผมซื้อสลากออมสินไว้ ตอนนี้หาไม่เจอเลยครับ หายแน่เลย ต้องทำอย่าไรบ้างครับ

บัญชีออมทรัพย์

ถ้าจะปรับข้อมูลและต่อสมุดคู่ฝากของบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ของธนาคารซีไอเอ็มบีไทย ไปทำได้ที่สาขาไหนของธนาคารบ้างคะ?

เงินฝากออมทรัพย์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ KTB ของธนาคารกรุงไทยฝากถอนต่างสาขาได้ไหม?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี