Forum
แก้ไขล่าสุด: 

LTFดีอย่างไรทำไมคนชอบซื้อกันจังครับ

ทำไมคนชอบไปซื้อ LTF กันครับ ตัวนี้มันมีดีตรงไหนอ่ะครับ ผมยังไม่มีความรู้เรื่องการลงทุนอะไรเลย พอจะหาข้อมูลตัวนี้ก็อยู่อันดับต้นๆของการลงทุนครับ เพื่อนๆท่านใดพอทราบข้อมูลข้อดีของตัวนี้ช่วยแนะนำผมด้วยครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Darika

กองทุน LTF จุดประสงค์แรกที่คนซื้อกันก็เพราะเอาไปลดหย่อนภาษีครับ โดยมีกำหนดการลดหย่อนภาษีเอาไว้ว่าซื้อได้ไม่เกิน 15% ของรายได้ทั้งปี แต่ถ้าไม่ได้เอาไปลดหย่อนก็สามารถที่จะลงทุน LTF ได้ครับ ที่มันเป็นที่นิยมก็เพราะว่าถือสั้นครับ ส่วนมากก็จะเอาไปลงทุนในหุ้น ในตราสารหนี้ต่างๆ ซึ่งมันก็ดีเพราะมีมืออาชีพของกองทุนมาเล่นหุ้นแทนเราน่ะครับ

2020.01.24 7:35

Ramkamhaeng

เป็นการลงทุนที่ผู้บริหารกองทุนนำเงินไปลงทุนในหุ้น ในตราสารหนี้ครับ ซึ่งเราเป็นผู้ถือหน่วยลงุทนก็จะได้ประโยชน์จากการลดหย่อนภาษี ได้รับเงินปันผลประจำปี บางปีห็อาจ 2-3 ครั้งครับ และโดยส่วนมากจะราคาเพิ่มเมื่อครบกำหนดการถือครอง ซึ่งขายคืนก็จะได้กำไรครับ อีกเรื่องคงเป็นการบังคับการเก็บเงินของเราทำให้มีเงินเก็บ แต่ข้อเสียคือความเสี่ยงนั้นอาจเป็นไปได้ที่ราคาอาจลดเมื่อครบกำหนดก็ได้ครับ ตรงนี้ถ้ายอมรับความเสี่ยงได้ก็ลงทุนได้ครับ

2020.01.24 7:35

Jessupha

กองทุนรวม LTF เหมาะกับคนที่ทำงานประจำซึ่งไม่มีเวลามาดูเรื่องการลงทุนด้วยตัวเองหรือคนทั่วไปที่ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องการลงทุนก็สามารถมาลงทุนได้ เพราะว่ามีมืออาชีพคอยช่วยเราดูอยู่ ใช้ลดหย่อนภาษีก็ได้อย่างที่มีคนบอกไปแล้ว ซึ่งที่กล่าวมาถือว่าเป็นข้อดี แต่จะลงทุนกับอะไรนั้น เรื่องนี้ต้องตัดสินใจเอง คุณสามารถหาข้อมูลอ่านได้ตามเว็บต่างๆ ไม่ยากครับ

2020.04.21 14:45

โม

เพราะว่าเป็นการลงทุนกับกองทุนที่ไม่ต้องคิดอะไรเยอะค่ะ เราเองคิดว่าถ้าเงินเดือนกว่านี้ก็ยังจะไปลงทุนกับกองทุน ltf เลย เพราะว่ากองทุน ltf ความเสี่ยงต่ำ เงินที่ต้องใช้ในการลงทุนก็ไม่มาก แถมการลงทุนกับกองทุน ltf ก็ยังมีมืออาชีพคอยดูแลเรื่องการลงทุนให้ คือขอแค่มีเงินก็ลงทุนกองทุน ltf ได้แล้วไม่จำเป็นต้องมีความรู้มากก็ทำได้หลายคนก็เลยซื้อกันค่ะ

2020.07.13 21:47

ว่าน

กองทุน ltf มีกลไกการคุ้มครองผู้ลงทุนซึ่งมีกฎเกณฑ์อยู่ที่ กลต. เป็นผู้กำหนดและยังมีผู้ดูแลผลประโยชน์ซึ่งเป็นสถาบันการเงิน ที่มีความเป็นอิสระจาก บลจ.ซึ่งจะช่วยดูแลการทำงานของ บลจ. ให้เป็นไปตามที่กำหนดในหนังสือชี้ชวนและกฎหมายอีกด้วยค่ะ เพื่อทำให้มีการทำงานตามกฎเกณฑ์ที่ได้ตกลงกันไว้ตั้งแต่แรกนั่นเองค่ะ ข้อดีค่ะ

2020.07.26 9:7

ยศกร o(一︿一+)

หลายคนสนใจลงทุนกับกองทุนรวมหุ้นระยะยาว (LTF )เพื่อรับสิทธิ์ลดหย่อนภาษี แต่สิทธิประโยชน์ทางภาษีนี้สิ้นสุดตั้งแต่ 2562 แล้วครับ แต่ไม่ต้องห่วงเพราะมีการออกกองทุนรวมเพื่อการออม (Super Savings Fund: SSF) มาทดแทนกองทุนรวมหุ้นระยะยาว (LTF) ครับ ของเก่าไป ของใหม่ออกมา หากใครสนใจเชิญหาข้อมูลเพิ่มเติมได้เลยครับ

2020.08.23 14:41

แอนนา

ก็ไม่ว่าจะอาชีพอะไร หรือมีเงินเดือนเท่าไหร่ก็สามารถซื้อ LTF ได้ และเหมาะกับคนที่เพิ่งเริ่มที่จะเรียนรู้เรื่องการเล่นหุ้น ถ้าใครเพิ่งเริ่มเล่นหุ้นต้องตัวนี้เลยค่ะ เพราะว่าเล่นง่าย ไม่มีเงื่อนไขที่สบสน และเหมาะกับคนที่ไม่ค่อยมีเวลาด้วย แต่ยังไงก็ต้องเข้าใจว่า การลงทุนทุกอย่างก็ต้องมีความเสี่ยง ผู้ที่ลงทุนก็ต้องเข้าใจแบบนี้ด้วยนะค่ะ

2020.08.28 15:23

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),โบรกเกอร์ คริปโทเคอร์เรนซี,All (การลงทุน)

ใครเคยใช้บริการของhotforexกันบ้างคะ?ทำไมถอนเงินออกมาได้ช้าจัง เพื่อนๆเคยเจอไหม??

HotForex / เอชเอฟ มาร์เก็ต

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

มีใครเล่นForexได้กำไรยั่งยืนไหมครับ

การลงทุน Forex

ค่าswapในฟอเร็กซ์คืออะไรครับ ทำไมต้องมี

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (เศรษฐกิจ)

ทำไมคนจีนรวย

All (การจ้างงาน)

ความยุติธรรมในที่ทำงานสำคัญมากไหมครับ?

ประกันภัยสุขภาพ

ประกันสุขภาพของ AIA ดีไหมครับ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

วันนี้ฉันอยากมาแนะนำบัตร UOB YOLO Platinum ที่ฉันเพิ่งได้มาค่ะ

บัตรเครดิต ยูโอบี โยโล่ แพลทินั่ม / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

สิทธิประโยชน์จากบัตร Citi Simplicity Card

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ / ธนาคารซิตี้แบงก์

All (บัตรเครดิต)

ถ้าอยากเข้า Miracle Lounge บัตร ช่วยได้ Citibank Premier Card

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต)

สิทธิประโยชน์จากบัตร Citibank PremierMiles Card

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิตโกลด์,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

บัตร Citi Royal Orchid Plus Preferred Card บัตรของคนชอบสะสมไมล์

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส พรีเฟอร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,All (บัตรเครดิต)

สิทธิประโยชน์และโปรโมชั่นจากบัตร Citi Royal Orchid Plus Select Card

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี