Forum
แก้ไขล่าสุด: 

สิทธิเบิกจ่ายตรงไปรักษาเอกชนได้ไหม

อยากทราบหน่อยครับว่าสิทธิการเบิกค่ารักษาพยาบาลของข้าราชการนั้น ถ้ารักษาโรงพยาบาลเอกชนคนในครอบครัวเกิดเจ็บป่วย แล้วไปเข้าโรงพยาบาลเอกชนสามารถเบิกได้มากน้อยขนาดไหนครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ชาญชัย

เบิกได้ครับ แต่ต้องเป็นกรณีฉุกเฉินที่แบบหมอระบุว่า ถ้าไม่รักษาจะอันตรายถึงชีวิต แต่เดี๋ยวนี้รู้สึกว่าจะมีการวัดระดับของอาการด้วยนะครับ อย่างพ่อของผมก็เข้ารับผ่าตัดที่โรงพยาบาลเอกชนครับ รอบนั้นค่าใล้จ่ายรวมออกมที่แสนสามหมื่นบาท แต่ไปทำเรื่องก็เบิกคืนมาได้ห้าพันครับ

2020.01.24 7:35

อัญญาณี

จะเข้าโรงพยาบาลเอกชนต้องจ่ายเองครับ ถ้าจำไม่ผิดจะมีข้อยกเว้นถ้าฉุกเฉินจริงๆก็จะเบิกได้ 30% มั๊งครับ โรงพยาบาลรัฐถ้ายังไม่ได้ทำประวัติจ่ายตรง ก็ต้องสำรองจ่ายไปก่อนครับแล้วเอาใบเสร็จไปเบิกต้นสังกัด ตรวจสุขภาพก็เช่นกันครับต้องจ่ายก่อนแล้วค่อยทำเรื่องแม้ว่าจะมีสิทธิจ่ายตรงแล้วก็ตามครับ

2020.01.24 7:35

Theerut

สามารถเบิกได้แต่ต้องเป็นไปตามเกณฑ์ที่โรงพยาบาลกำหนด กรณีวิกฤต เร่งด่วน คืนได้ตามส่วนที่เบิกได้ หากฉุกเฉินไม่รุนแรงเบิกได้ครึ่งหนึ่งแต่ไม่เกิน 8,000บาท และเบิกค่าห้องรวมถึงอาหารได้วันละ1,000 บาท และเบิกค่าอุปกรณ์บำบัดรักษาโรคได้ตามกระทรวงกำหนด และในกรณีส่งต่อสามารถเบิกได้ 2กรณี คือลัางไตและรังสีรักษาโดยต้องเป็นคนไข้นอกและต้องนอนในโรงพยาบาลที่เข้าร่วมโครงการเบิกตรงกับกรมบัญชีกลาง

2020.03.20 14:4

Kittichat

เท่าที่อ่านคอมเม้นท์มา เรื่องการใช้สิทธิเบิกจ่ายตรงนี่ยังไงก็ต้องไปโรงพยาบาลรัฐใช่มั้ยคะ? ถ้าไปโรงพยาบาลเอกชนเบิกได้ครึ่งนึงแต่ไม่เกิน 8,000 บาท คอมเม้นท์แรกบอกจ่ายไปแสนสาม ได้คืนมาห้าพัน อึ้งเลย น่าเห็นใจจัง แต่ก็นะมันต้องเป็นไปตามกฎตามระเบียบที่ว่ากันไว้ ถ้าไม่เจ็บไม่ป่วยเลยคงจะดีกว่า พยายามรักษาสุขภาพกันให้ดีค่ะ

2020.04.21 14:58

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การมีบุตร)

ทำไมเด็กชอบดึงผม

All (การมีบุตร)

ทารกออกจากบ้านได้เมื่อมีอายุกี่เดือน

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร),All (ชีวิตคู่)

คนท้อง หิวบ่อยๆทำอย่างไรดี

All (ประกัน)

ประกันโควิด-19เจ้าไหนคุ้มสุดครับ

ประกันภัยสุขภาพ

ถ้าเรามีกรมธรรม์ประกันสุขภาพอยู่แล้ว จำเป็นต้องซื้อประกันโควิด-19 เพิ่มอีกไม๊ครับ

การตั้งภรรภ์,All (การมีบุตร)

ค่าใช้จ่ายในการฝากครรภ์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี