Forum
แก้ไขล่าสุด: 

LTF กับ RMF ข้อดีข้อเสียต่างกันอย่างไรครับ

ผมอยากทราบว่า LTF กับ RMF มีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันอย่างไร ตรงไหนบ้างครับ เพื่อนๆที่ทราบข้อมูลช่วยแนะนำให้ด้วยครับ ผมอยากจะนำมาพิจารณาการตัดสินซื้อครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

วัชรพล

คร่าวๆนะครับ RMF ต้องลงทุนมากกว่า 5 ปี นับวันซื้อถึงวันขายและจะขายได้เมื่ออายุ 55 ปีขึ้นไป ต้องซื้อติดต่อกันทุกปี แต่ปีไหนช็อตก็สามารถเว้นปีได้ปีเดียว ซื้อขั้นต่ำห้าพัน นับลดหย่อนไม่เกิน 15% ของเงินได้ ส่วน LTF ต้องลงทุนมากกว่าหรือเท่ากับ 5 ปีปฏิทินถึงจะขายได้ ไม่มีขั้นต่ำ ลดหย่อนก็ไม่เกิน 15% ของเงินได้เช่นกันครับ

2020.01.24 7:35

จุลภาส

RMF มีให้เลือกเยอะมากครับ ทั้งในกองหุ้น กองทอง กองตราสารหนี้ ส่วน LTF ส่วนใหญ่นั้นจะลงทุนในหุ้น RMF จะขายได้ต้องอายุ 55 ขึ้นไป เพราะจุดประสงค์ต้องการให้เก็บไว้ใช้ตอนเกษียณ ส่วน LTF เงื่อนไขน้อยกว่า แต่ส่วนใหญ่ลงทุนในหุ้น ถ้าหุ้นตกก็กอดหน่วยลงทุนตกไปด้วยครับ แต่ RMF ย้ายหนีไปกองตราสารหนี้ได้ครับ

2020.01.24 7:35

สุริยา

จุดประสงค์ของ LTF เพื่อสนับสนุนตลาดหุ้นไทยจึงมีข้อจำกัดประเภทหลักทรัพย์ที่ลงทุนต้องไม่น้อยกว่า 65% แต่ RMF สนับสนุนการออมการลงทุนไม่ถูกจำกัดประเภทหลักทรัพย์ทำให้รูปแบบการลงทุนหลากหลายกว่าLTF แต่มีข้อกำหนดว่าต้องลงทุนต่อเนื่องจนกว่าผู้ลงทุนอายุครบ 55 ปีจึงจะสามารถขายได้ส่วน LTF กำหนดระยะเวลาในการลงทุน 5 ปีไม่บังคับว่าต้องลงทุนต่อเนื่องทุกปี

2020.03.20 14:7

บุญรัตน์

เท่าที่มีคนแนะนำมาคุณคงเห็นแล้วว่ากองทุนรวม LTF กับ RMF นั้นนอกเหนือไปจากระยะเวลาในการลงทุนที่ต่างกันแล้ว ยังมีความเสี่ยงแตกต่างกันด้วย ผมว่า LTF ค่อนข้างเสี่ยงนะ ในขณะที่ RMF ดูผ่อนกว่า แต่ต้องดูโดยรวมด้วยครับว่าคุณเหมาะหรือชอบการลงทุนแบบไหนมากกว่า อ้อ!สำคัญ คือวัตถุประสงค์ในการลงทุนด้วย พิจารณาให้ถี่ถ้วนครับ

2020.04.21 15:29

ชูใจ

ก็คือเป็นการลงทุนที่มีระยะเวลาในการลงทุนต่างกันค่ะ ตัวนึงเป็นการลงทุนระยะสั้น ส่วนอีกตัวนึงเป็นการลงทุนระยะยาว ยาวจริงๆค่ะเกือบจะเกษียณแหน่ะ ถึงจะถอนกองทุนออกมาได้ถ้าเราจำไม่ผิดรู้สึกว่าจะต้องอายุ 55 ปีขึ้นไปนี่ล่ะค่ะ แต่ถ้าใครที่ต้องการวางแผนเพื่อจัดเก็บเงินหลังเกษียณก็ถือว่าการลงทุนกับกองทุนตัวนี้ก็ตอบโจทย์อยู่นะคะ

2020.07.05 7:8

สมหวัง

สำหรับผมก็ไม่ต่างกันนะครับเพราะว่าถ้าเราวางแผนสำหรับการเกษียณสำหรับกองทุนทั้ง 2 ตัวนี้ ถือว่าเป็นอะไรที่ถ้าเรามีเงินก็ทำไว้เถอะครับเพราะว่ามีผลตอนที่เราเกษียณแล้วจะได้รับผลประโยชน์ทั้งสองอย่าง เพราะถึงแม้ว่าการที่เราทราบถึงข้อแตกต่าง แต่ก็ยังมีความเสี่ยงและยังมีความกังวลอยู่ในใจของเรา คือถ้าเรามีเงินเราก็ลงทุนไปตั้ง 2 กองทุนเลย

2020.07.05 9:19

กุ้งเองคร้าบ🦐

เจ้าของกระทู้คงได้ข้อมูลไปเยอะละสำหรับกองทุน LTF กับ RMF ผมเองก็ได้ความรู้ไปด้วย ขอขอบคุณทุกคนนะคร้าบบบ😁 ผมว่าเป็นการลงทุนที่น่าสนใจนะครับทั้งสองกองทุนนี้เลย แต่ก็ขึ้นอยู่กับวัตถุประสงค์ของการลงทุนของแต่ละคนว่าอยากได้ผลตอบแทนแบบไหน และที่สำคัญมีเงินลงทุนเท่าไหร่ สะดวกอย่างไร ผมเองก็คงเลือกได้แค่กองทุนเดียวล่ะครับ

2020.08.18 8:48

6699

ตอนนี้ได้ความรู้กันไปเยอะแล้วทั้งคนถามและคนตอบ งั้นผมขอถามว่าพอรู้อย่างนี้แล้วแต่ละคนอยากลงทุนแบบไหนครับ LTF หรือ RMF แบบไหนดี ส่วนผมขอเลือก LTF ครับเพราะผมค่อนข้างในร้อนไม่ชอบอะไรที่ต้องรอนาน และเป็นแบบระยะยาว ผมว่าผมคงอดใจรอไม่ไหวถ้าลงทุน RMF แล้วคนอื่นละครับเลือกแบบไหนแล้วเพราะอะไร ไหนแชร์มาหน่อยครับ

2020.08.31 18:56

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การลงทุนหุ้น,การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

หุ้นกลุ่มเกษตรและอาหาร

All (บัตรเครดิต)

ทำไมบัตร ktc อนุมัติช้าจังครับ

บัตรเครดิต เคทีซี วีซ่า แพลทินั่ม

ธนาคารดิจิทัล,การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (อี วอลเล็ต)

อยากสอบถามเรื่องการถอนเงินบัญชีฟอเรกซ์หน่อยครับ

กองทุนรวม,กองทุนรวมดัชนี

ขาย LTF ก่อนกำหนด จะเกิดอะไรขึ้น?

บัตรเครดิต วีซ่า

สอบถามเรื่องบัตรเครดิต Kbank Visa Platinum ค่ะ

บัตรเครดิต กสิกรไทย วีซ่า แพลทินั่ม

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),โบรกเกอร์ คริปโทเคอร์เรนซี,All (การลงทุน)

ใครเคยใช้บริการของhotforexกันบ้างคะ?ทำไมถอนเงินออกมาได้ช้าจัง เพื่อนๆเคยเจอไหม??

HotForex / เอชเอฟ มาร์เก็ต

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต วีซ่า

วัยรุ่นอย่างเราก็ต้องไปดูหนังบ่อยเป็นธรรมดาแต่อยากดูให้คุ้มต้องAEON M GEN

บัตรเครดิต อิออน เอ็ม เจ็น วีซ่า / อิออน ธนสินทรัพย์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต วีซ่า

บัตรUOB PRIVIMILES บัตรเครดิตที่เหมาะสำหรับนักเดินทางแบบผม

บัตรเครดิต ยูโอบี พรีวิไมลส์ / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต วีซ่า

มีสิทธิพิเศษที่เหมาะกับคนไหนที่ชอบ afternoon tea

บัตรเครดิต เคทีซี เอ็กซ์ บางกอก แอร์เวย์ส วีซ่า ซิกเนเจอร์ / บัตรกรุงไทย

All (บัตรเครดิต)

บัตร Citi Royal Orchid Plus Preferred Card บริการดีๆ ที่มีระหว่างเดินทาง

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส พรีเฟอร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,All (บัตรเครดิต)

KTC SNP 2000 Visa platinum บัตรเครดิตที่ฟรีค่าธรรมเนียมรายปีตลอดชีพที่ผมเพิ่งเคยเห็นเป็นครั้งแรก

บัตรเครดิต เคทีซี เอสเอ็นพี2000 วีซ่า แพลทินั่ม / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

วันนี้ฉันอยากมาแนะนำบัตร UOB YOLO Platinum ที่ฉันเพิ่งได้มาค่ะ

บัตรเครดิต ยูโอบี โยโล่ แพลทินั่ม / ธนาคารยูโอบี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี