Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากสร้างครอบครัวแล้วจะต้องมีเงินสักเท่าไหร่ครับ

ผมอยากสร้างครอบครัวในแบบที่ผมขอทำคนเดียวครับ เพื่อนๆคิดว่าจะต้องเงินเดือนเท่าไหร่ถึงจะพอในสมัยนี้ ขอแบบทีาให้ภรรยาอยู่บ้านไม่ต้องมาเหนื่อยทำงานครับอยู่ดูแลลูกซักสองสามคนครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Joe

ความคิดของคุณช่างเป็นชีวิตครอบครัวที่อบอุ่น และดูสมบูรณ์แบบดีนะครับ ผมเองก็อยากจะมีชีวิตครอบครัวแบบนี้ครับ แต่เอาเข้าจริงๆก็ไม่ไหว เพราะการที่คุณจะเป็นแบบที่คุณบอกได้นั้นต้องไม่มีอะไรผ่อนเลยครับ คือทั้งบ้านและรถต้องมีพร้อมแล้ว ซึ่งหากมีพร้อมแล้ว ผมคิดว่าเงินเดือนสัก 30,000 อยู่แบบพอเพียง ก็พอเป็นไปได้แล้วครับ

2020.01.24 7:35

Marie

ผมก็กำลังเป็นเเบบที่คุณคิดอยู่นั่นเลยครับ ผม ภรรยา ลูกสามคน (เรียนโรงเรียนเอกชนธรรมดาๆ) ทุกวันนี้ 4 หมื่น เอาอยู่ครับ แต่ผมไม่มีหนี้ต้องจ่ายนะครับ มีบ้านแล้ว มีรถแล้ว ทุกวันนี้เหลือเก็บ 3000 กว่าๆต่อเดือนครับ ตอนนี้ลูกเริ่มโตขึ้นเลยมีเวลาหาช่องทางเพิ่มรายได้ครับ ยอมรับว่าเหนื่อย วุ่นวายมากด้วย เเต่การเลี้ยงเด็กๆนี่มีความสุขมากครับ

2020.01.24 7:35

ดนัย

เป็นชีวิตในฝันของสาวๆหลายคนเลยแหล่ะค่ะถ้าใครสามารถทำได้ถือว่าสุดยอดมากๆ ถ้าคุณตั้งใจแน่วแน่ก็สามารถทำได้โดยการเริ่มต้นจัดระบียบชีวิต บริหารจัดการเรื่องเงิน การใช้จ่าย ทำบัญชี รายรับรายจ่าย เก็บเงินฝากทุกเดือน หรือหารายได้เสริมจากงานประจำโดยเลือกลงทุนที่คุณถนัด ไม่สร้างหนี้ เราไม่รูว่าตอนนี้คุณอายุเท่าไหร่ มีบ้าน มีรถเป็นของตัวเองหรือยัง และมีหนี้ต้องผ่อนอยู่หรือเปล่า ส่วนคำถามที่ว่าจะต้องมีเงินเดือนเท่าไหร่นั้นก็ขึ้นอยู่กับตัวคุณเองว่าจะใช้ชีวิตแบบไหนมากกว่า แต่ถ้ามีเงินเดือนเยอะก็ดีทำให้ไปถึงเป้าหมายได้เร็วขึ้นอีก

2020.03.20 14:12

ศุภวุฒิ

ชื่นชมคุณในฐานะหัวหน้าครอบครัวตัวจริงค่ะ ต้องมีเงินเดือนเท่าไหร่ถึงจะอยู่ได้ทั้งครอบครัว ดิฉันว่าอยู่ที่วิธีการใช้ชีวิตด้วยนะคะ ชอบซื้อของมั้ย ชอบเที่ยวมั้ย ถ้าไม่เท่าไหร่ก็ 30,000-40,000 บาทต่อเดือนน่าจะได้ค่ะ ถึงแม้ว่าคุณอยากให้ภรรยาอยู่บ้านเลี้ยงลูก ภรรยาก็สามารถทำงานเล็กๆน้อยๆได้นะคะเป็นรายได้เสริมไป หรือจะปลูกผักไว้กินเองก็ได้ ประหยัดดี ไม่ต้องกลัวสารเคมีด้วยค่ะ

2020.04.22 5:27

ชู

สมัยนี้ค่าใช้จ่ายก็จะใช้ชีวิตในแต่ละวันมันเยอะจริงๆ สำหรับเราคิดว่าถ้ามีลูกซัก 2-3 คน อาจจะต้องมีเงินตั้งแต่ 20,000 บาทจนถึง 30,000 บาทนี่ก็คงจะพออยู่แต่ว่าถ้าจะสร้างครอบครัวแต่งงานแต่ไม่มีลูกเงินเดือนที่ต้องใช้ในแต่ละเดือนก็ไม่ต้องเยอะขนาดนั้นนะ แต่ที่จริงมันก็ประหยัดได้ ถ้าทั้งครอบครัวช่วยกันประหยัดอาจจะไม่ต้องถึง 3 หมื่นบาทก็ได้นะคะ

2020.07.16 13:57

มานะ

ถ้าคิดกำลังจะเริ่มสร้างครอบครัวหรือแต่งงานนั้นจำเป็นต้องมีเงินขั้นต่ำถึง 50,000 บาทครับ เพราะว่าถ้าคิดถึงงานแต่งงานที่จะต้องจัดและถึงค่าใช้จ่ายที่จะเกิดขึ้นแล้วเงินจำนวนนี้อาจจะไม่พอถ้าไม่คิดคำนวณดีๆ จำเป็นต้องคิดถึงเกี่ยวกับเงินเดือนที่จะได้รับว่าจะเพียงพอต่อค่าใช้จ่ายของสองคนไว้ด้วยนะครับ ถ้าทำงานคนเดียวผมคิดว่า 15000 บาทต่อเดือนก็เพียงพอนะครับ

2020.07.28 7:9

น้องเล็ก 🤩

เห็นด้วยกับความคิดเห็นของหลายคนนะคะ คือควรมีเงินเดือนประมาณ 30,000-40,000 บาท และไม่มีหนี้สินใดๆค่ะ ความตั้งใจของคุณ คือไม่อยากให้ภรรยาทำงาน เพียงแค่เลี้ยงลูกอยู่ที่บ้านเท่านั้น ที่จริง ให้ภรรยาทำงานเล็กๆน้อยได้นะคะ เช่น งานออนไลน์หรือปลูกผักไว้กินเองก็ช่วยประหยัดค่าใช้จ่ายได้ด้วย ขอให้ครอบครัวมีความสุขนะคะ

2020.08.24 11:20

Apple

ส่วนตัวแล้วคิดว่ามันก็ขึ้นอยู่กับการใช้ชีวิตของแต่ละคนด้วยเพราะว่าบางคนมีเงินไม่กี่บาทก็อยู่ได้แต่บางคนมีเงินเยอะมากแต่ก็รู้สึกว่ายังไม่พอใช้ ก็เลยเราต้องรู้จักครอบครัวเราอย่างดีว่าเค้าใช้เงินยังไงได้เราอาจจะต้องมีการปรึกษากันว่าจะใช้เงินยังไงบ้างในแต่ละเดือน การคิดคนเดียวก็ดีค่ะแต่การที่เรามีภรรยาแล้วก็ลูก เราก็ต้องปรึกษาเขาด้วยเพราะที่เราจะรู้ว่าเราจะต้องวางแผนยังไงบ้าง จะได้ไม่รู้สึกเหนื่อยเกินไปค่ะ

2020.08.31 14:48

ปิยะนาฎ

อ่านแล้วเราอยากไปเป็นภรรยาคุณเหลือเกินคะ ไม่ให้ทำงาน แถมให้ผลิตลูกอย่างเดียวเลยเหรอคะ สามีเรา ตอนนี้ยังให้เราทำงานอยู่เลยคะ แต่เราก็อยากทำมากกว่าคะ เพราะถ้าสามีทำงานคนเดียวเวลาที่เราอยากได้อะไรมันจะรู้สึกลำบากใจเวลาที่ต้องขอเงินของสามีคะ ถ้าทำงานเองก็ยังพอเก็บเอาไว้บ้าง แถมได้ช่วยเขาด้วย ทำงานคนเดียวมันเหนื่อยนะคะ

2021.09.29 6:1

อนุชา

ช่วงโควิด-19แบบนี้ คิดว่าความคิดแบบนี้เลือนไปก่อนได้เลยนะครับ แต่งงานนะแต่งได้ครับ แต่ที่คุณบอกว่าต้องการให้ภรรยาอยู่กับบ้านไม่ต้องทำงาน อันนี้เราต้องถามภรรยาของเราก่อนนะครับ เขาจะรู้สึกอย่างไร ต้องมาคอยขอเงินจากเรา เพราะว่าบางครั้งเขาก็อยากได้ของใช้ส่วนตัวของเขา อาจจะต้องปล่อยให้เขาเลือกเองบ้างนะครับ

2022.01.14 13:54

ธรรมสิทธิ์

น้องต้องถามตัวเองก่อนครับว่า เงินเดือนพอหักค่าใช้จ่ายต่างๆแล้ว น้องมีเงินเดือนเหลือประมาณเท่าไร แล้วรองๆเอามาหาร2ดูครับ ปกติแล้วคนเราถ้าใช้เงินแบบประหยัดๆเลย ก็น่าจะอยู่ที่ประมาณคนละ 4-5พันบาท นั้นแสดงว่าน้องต้องทำงานที่มีเงินเดือนประมาณ 2หมื่อบาทขึ้นไปถ้าในลักษณะแบบนี้สามารถทำได้เลยครับ แต่แฟนจะชอบไหมอยู่บ้านอย่างเดียว

2022.02.22 14:27

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การมีลูก,All (การมีบุตร),การแต่งงาน,All (ชีวิตคู่)

กิจกรรมที่ทำด้วยกันทั้งครอบครัว

All (การทำธุรกิจ)

จุดมุ่งหมายของสหกรณ์การประมงคืออะไร?

All (การมอบมรดก)

เราควรทำพินัยกรรมตอนไหนดี

การจัดการเงิน

ค่าใช้จ่ายของผู้หญิงนั้นแตกต่างจากผู้ชายไหม?

การแต่งงาน,All (ชีวิตคู่),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

ค่าใช้จ่่ายภายในครอครัวที่คนเป็นแม่บ้านต้องจัดการ

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร)

วางแผนการเงินเรื่องการมีลูกก่อนแต่งงาน?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี