Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อายุ 45 ปีแล้วยังไม่มีเงินเก็บเพื่อกษียณเลยครับ

ผมอายุ 45 แล้วครับ หันมองตัวเองแล้วกลัวอนาคตครับ เพราะไม่มีเงินเก็บเหมือนชาวบ้านเขาเลย อยากคิดจะเก็บเงินเพื่อเกษียณหลายครั้งแต่ก็ไม่สำเร็จสักที เพราะมีเรื่องเข้ามาให้ต้องจ่าย เพื่อนๆคิดว่าหากตอนนี้ผมมาเริ่มต้นเก็บอีกครั้งจะทันไหมครับกับการวางแผนเกษียณ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

prommin

จากชีวิตจริงที่ผมประสบมานั้น ผมคิดว่าคนเราจริงๆแล้วจะเก็บเงินได้เป็นกอบเป็นกำนั้น มันจะเป็นช่วงอายุเยอะ 40 ขึ้นไปเกือบทั้งนั้นแหละครับ เพราะก่อนหน้านี้มักจะเป็นช่วงสร้างตัว ค่าใช้จ่ายจะเยอะครับ แต่ถ้า 40 ปลายแล้วยังเก็บได้น้อยอยู่ก็ต้องเริ่มมองอาชีพเสริมซึ่งผมเองก็ทำอยู่ครับ และมีความเป็นไปได้ว่ามันจะเป็นอาชีพหลักหลังเกษียณน่ะครับ

2020.01.24 7:35

วินัย

ไม่มีคำว่าสายเกินไปครับ เริ่มทำดีกว่าไม่เริ่มเลย มีน้อยก็ดีกว่าไม่มีเลยครับ ต้องให้กำลังใจตัวเองเยอะๆครับ ผมก็เป็นคนหนึ่งที่มีส่วนของหนี้สินมากกว่าทรัพย์สินเยอะเลยล่ะครับ แถมอีก 10 ปี โดนเกษียณออกไปยังไม่รู้จะเป็นอย่างไรเหมือนกัน คิดเพียงว่าทุกวันนี้ต้องไม่สร้างหนี้ หาทางลดหนี้เดิม และตอนนี้ก็หารายได้เพิ่มได้ก็รู้สึกว่ามีความหวังขึ้นมากครับ

2020.01.24 7:35

Phanumas

ถ้าจะรอให้เงินเหลือใช้แล้วค่อยเก็บในชีวิตนี้คงจะเป็นไปไม่ได้แน่นอน คำว่าเงินหาเท่าไหร่ก็ไม่รู้จักพอ เพราะความต้องการของเรามีเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ดีนะที่คุณเริ่มรู้สึกเป็นห่วงอนาคต แต่จะเริ่มเก็บตอนนี้ก็ยังทันเพียงแต่อย่ามัวแต่คิดนะคะ ต้องรีบลงมือทำทันที เริ่มจากสำรวจจากรายรับ รายจ่ายในแต่ละเดือนก่อนว่า มีเท่าไหร่ รายจ่ายประจำมีอะไรบ้าง รายจ่ายที่ไม่จำเป็นมีอะไรบ้าง แล้วเริ่มปรับเปลี่ยนการใช้ชีวิต และต้องกันเงินซัก 10%หรือถ้าได้มากกว่านี้ก็ดี เอามาออมให้ได้ทุกเดือนเมื่อได้เงินซักก้อนก็ใช้เงินให้ทำงานแทนคุณรับรองมีเงินใช้เมื่อเกษียณแน่นอน.

2020.03.20 14:14

Vincent

คนเราเริ่มต้นใหม่ได้เสมอครับ คุณเองลงมือทำมาหลายครั้งยังไม่สำเร็จแต่ไม่ยอมล้มเลิก ผมนับถือใจคุณครับที่ยอมรับความจริงและยังคงอยากทำในสิ่งที่ตั้งใจไว้ให้ได้ ลองหักเงินเดือนออกมา 10% เอาไปเข้าบัญชีอื่นไว้ซึ่งบัญชีนี้ไม่ต้องทำบัตรเอทีเอ็มนะครับ แล้วอย่าไปโอนเข้าบัญชีอื่นที่กดเงินออกมาได้นะครับ เก็บไว้อย่างนั้นเลย พยายามลองดูอีกสักตั้งครับ

2020.04.22 5:37

วศิน

ตอนนี้อยากมีเงินเก็บอยู่ไหมครับ วันนี้จะบอกวิธีที่สามารถทำให้มีเงินเก็บได้ครับ แต่ต้องจัดสรรเงินที่ได้ให้ดีๆนะครับ อย่างที่ผมทำอยู่คือ เวลาที่มีเงินเดือนออก ผมจจะหักมาประมาณ 2-3พันบาทครับแล้วเอาไปซื้อฉลากออมสินเก็บเอาไว้ครับ บางตัวผมเลือกเก็บ2ปีครับ ได้เก็บแถมได้ลุ้นเงินล้านด้วย พอมีเยอะๆก็เอามารวมเป็นฉลากเดียวกันเลยครับ

2021.08.24 8:54

ไฟฟืน

ตอนนี้เจ้าของกระทุ้ออมเงินไปถึงไหนแล้ว ได้มากอย่างที่ตั้งใจไว้มั้ย การเริ่มต้นใหม่ไม่มี่คำว่าสายเกินไปหรอกค่ะ ถ้าเริ่มต้นแล้วต้องมาเล่าประสบการณ์ให้คนอื่นได้รู้ด้วย จะได้มีแนวทางในการออมเงิน รวมถึงได้กำลังใจกันด้วยค่ะ เพราะทุกวันนี้การออมเงินมันยากจริงๆ แค่หาเงินมาให้พอใช้ในแต่ละวัน แต่ละเดือนก็ยากแล้วล่้ะค่ะ

2021.09.19 15:41

Kanchid

ยังทันนะครับ อายุ 45 ปีถือว่าอยู่ในช่วงที่กำลังทำงานเลย ผมเองยังไม่รู้ว่าจะเริ่มจากตรงไหน ขอแนะนำครับ พี่เลือกซื้อประกันชีวิตสักตัวก็ได้ครับเอาแบบที่มีเงินปันผลนะ เลือกจ่ายค่าเบี้ยประกันสัก 15-20 ปีก็ได้ครับ เพราะค่าเบี้ยประกันที่พี่จะจ่ายจะตกอยู่ที่ปีละ 2,000-3,000 บาทเท่านั้นเอง เก็บเงิน 3,000 บาทในระยะเวลา 20 ปีแถมมีเงินปันผลให้ด้วย

2022.01.24 15:47

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์

มีเงื่อนไขอะไรที่อาจจะทำให้เราถูกปิดบัญชีครับ

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร),ความป่วยไข้

บัญชีออมทรัพย์ UOB secure จ่ายค่ารักษาพยาบาลไหม

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี ซีเคียวร์ / ธนาคารยูโอบี

ถ้าไม่ได้ใช้บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ดิจิทัล ซีไอเอ็มบี ไทยไปเกินหนึ่งปี เราจะยังกลับมาใช้งานได้อยู่ไหมคะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ดิจิทัล ซีไอเอ็มบี ไทย / ธนาคารซีไอเอ็มบี

All (การจ้างงาน),All (หารายได้)

คนเงินเดือนแสนบาทนี่เรียกว่ารวยรึยังครับ

All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากสำหรับเด็กนักเรียนออมสินมีเอกสารอะไรบ้างที่ใช้ในการเปิดบัญชี

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

ในกรณีการฝากเงินบัญชีร่วมกันถ้าอีกคนหนึ่งเสียชีวิตจะถอนเงินได้ไหม

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 500 บาทเท่านั้นค่ะ และทางธนาคารนั้นจะจ่ายดอกเบี้ยทุกๆเดือนมิถุนายนและธันวาคม นอกจากนี้ยังสามารถฝากถอนได้ทุกวันไม่จำกัดจำนวนครั้ง ถ้าเรายิ่งฝากเงินเยอะเราก็จะได้รับดอกเบี้ยมากเพราะว่าทางธนาคารนั้นจะคิดดอกเบี้ยให้เราทุกๆวัน เมื่อรู้แบบนี้มาเปิดบัญชีนี้เยอะๆนะคะ ของเขาดีจริง

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ

การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ประกันภัยอุบัติเหตุเดินทางสำหรับธุรกิจนำเที่ยวและมัคคุเทศก์ (TA TOUR) By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยอุบัติเหตุเดินทางสำหรับธุรกิจนำเที่ยวและมัคคุเทศก์ (TA TOUR) By กรุงเทพประกันภัย เป็นประกันภัยที่ให้ความคุ้มครองตั้งแต่ นักท่องเที่ยว มัคคุเทศก์และผู้นำเที่ยวในระหว่างการเดินทางท่องเที่ยว โดยที่บริษัทนี้จะให้ความคุ้มครองตั้งแต่เรื่องขออุบัติเหตุ การสูญเสียอวัยวะ และค่ารักษาพยาบาลท่เกิดจากอุบัติเหตุ

ประกันภัยอุบัติเหตุเดินทางสำหรับธุรกิจนำเที่ยวและมัคคุเทศก์ (TA TOUR) By กรุงเทพประกันภัย

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

ยูโอบี จูเนียร์ ใครๆก็สมัครได้

ยูโอบี จูเนียร์ เพียงแค่เรามีอายุ 18 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้แล้ว โดยที่เปิดบัญชีขั้นต่ำอยู่ที่ 1,000 บาท ดอกเบี้ยที่ได้รับเป็นดอกเบี้ยแบบคงที่โดยอยู่ที่ 0.50% จะได้รับดอกเบี้ยทุกๆ 6 เดือน คนหนึ่งคนสามารถเปิดได้แค่บัญชีเดียวเท่านั้น เด็กอายุต่ำกว่า 15 ปีสามารถให้ผู้ปกครองมาเปิดบัญชี โดยใช้ชื่อบัญชีของผู้ปกครอง เด็กอายุ 12 ปีขึ้นไปสามารถขอใช้บริการ ATM ได้

ยูโอบี จูเนียร์

ประกันการเดินทาง

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) (สำหรับบริษัททัวร์) By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) (สำหรับบริษัททัวร์) By กรุงเทพประกันภัย ประกันภัยนี้จะเหมาะสำหรับบริษัททัวร์หรือผู้จัดการเดินทางเป็นหมู่คณะที่ต้องการทำประกันภัยให้แก่นักท่องเที่ยวที่เดินทางไปต่างประเทศเป็นรายบุคคลหรือรายกลุ่ม โดยทางบริษัทนั้นให้ความคุ้มครองอุบัติเหตุไปจนถึงค่ารักษาพยาบาล

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) (สำหรับบริษัททัวร์) By กรุงเทพประกันภัย

ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ พลัส เปิด – ปิด By ไทยวิวัฒน์

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ พลัส เปิด – ปิด By ไทยวิวัฒน์

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

บัญชีธนชาติ ฟรีเว่อร์ไลท์ เปิดง่ายเพียง 100 บาท

บัญชีธนชาติ ฟรีเว่อร์ไลท์ เมื่อเราสมัครบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยแบบคงที่ โดยดอกเบี้ยนั้นอยู่ที่ 0.125% เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 100 บาท ไม่จำเป็นต้องฝากทุกเดือน ธนาคารจะจ่ายดอกเบี้ยทุกๆ 6 เดือน สามารถถอนเงินสดข้ามเขตหรือเขตเดียวกันก็ได้ ที่ตู้ ATM ไหนก็ได้ มีเงื่อนไขการเปิดบัญชีว่าชื่อบัญชีจะต้องเป็นชื่อบัญชีบุคคลคนเดียวเท่านั้น ไม่มีการเปิดบัญชีร่วม

บัญชีธนชาติ ฟรีเว่อร์ไลท์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี