Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยู่กรุงเทพต้องมีเงินเดือนสักเท่าไหร่ครับ

การใช้ชีวิตทำงานอยู่ในกรุงเทพ เพื่อนๆคิดว่าเราจะต้องมีเงินเดือนกันเดือนสักเท่าไหร่ถึงจะสามารถอยู่ได้และพอมีเก็บไว้อนาคตครับ ค่าครองชีพทุกวันนี้สูงมาก กินข้าวจานละ 50 บาทไม่อิ่มเลยครับ อยากถามความเห็นของท่านอื่นๆครับว่ามีความคิดเห็นกันอย่างไร

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Mathawee

สำหรับผมนั้น ตอนที่ผมได้เงินเดือน 15,000 บาท ต้องจ่ายค่าหอ+น้ำ+ไฟ+เน็ต ก็อยู่ที่ประมาณ 7,000 กว่าๆแล้วครับเหลือ 8,000 บาท เป็นค่ากิน เดินทาง ของใช้จำเป็น ก็อยู่มาได้จนทุกวันนี้เงินเดือนเกือบ 50,000 แล้วครับ ผมว่ามันอยู่ที่แต่ละคนมากกว่าว่าจะบริหารเงินที่มีกันอย่างไร

2020.01.24 7:35

Noppawin

ผมคิดว่าในส่วนผมก็ประมาณ 30,000 ครับ ปกติค่าอาหาร, ค่าที่พัก และค่าเดินทาง เป็นค่าใช้จ่ายราว 80% ถ้าเราบริหารจัดการดี เช่น งดสังสรรตค์, ที่พักอยู่ใกล้ที่ทำงาน, โสด, สุขภาพแข็งแรง, ไม่มีอบายมุข. ไม่มีหนี้ ก็น่าจะมีเงินเหลือเก็บต่อเดือนอย่างน้อยๆก็ 5000 ขึ้นไปน่ะครับ

2020.01.24 7:35

รินรดา

พี่ก็เคยทำงานอยู่ที่กรุงเทพฯ เช่าหอพัก-ค่าน้ำ-ค่าไฟ นั่งรถเมล์ไปทำงาน ค่ากิน ค่าของใช้ เงินเดือนหมื่นนิดๆ ส่งกลับไปให้ที่บ้านใช้ด้วยนะ ที่จริงทำงานตั้งแต่เงินเดือนยังหลักพันอยู่เลย ก็อยู่ได้นะ มันคือการวางแผนค่าใช้จ่ายนี่แหละค่ะ แต่ดีที่พี่ได้งานพิเศษทำเพิ่มอีก มีรายได้เพิ่มขึ้นมาเหนื่อยหน่อยแต่ดีใจมากกว่าที่มีงานทำ คุณลองปรับชีวิตดูนะถ้าค่าอาหารแพง หุงข้าวแล้วซื้อเฉพาะกับข้าวมากินมั้ย หรือลองหางานพิเศษทำ

2020.04.22 14:14

พิมพา

แม่ของเราเมื่อก่อนก็เข้าไปทำงานกรุงเทพด้วยตัวคนเดียวเลย เงินเดือนก็ได้อยู่ที่ 15,000 นั่นแหละค่ะ แต่ว่าแรกเริ่มก็จะลำบากหน่อยๆในการบริหารเงิน แนะนำค่ะซื้ออาหารมาทำเองน่าจะคุ้มกว่า เหมือนทำทุกวิถีทางที่จะประหยัดให้ได้มากที่สุดนั่นแหละค่ะ บ้านเช่าก็หาที่ราคาดีและน่าอยู่ แต่ถ้าหากถามว่าต้องมีเงินเดือนเท่าไหร่ถึงจะมีกินมีใช้แบบไม่ขัดสนก็น่าจะต้อง 2 หมื่นอัพนะคะ

2020.10.19 9:4

Chanapa Y.

ทำงานที่กรุงเทพฯ ถ้าได้เงินเดือนหลักหมื่นต้นๆเป็นอย่างน้อยจะดีมากเลยค่ะ จริงๆมันก็บอกยากนะว่าควรจะได้เงินเดือนเท่าไหร่ มันขึ้นอยู่กับหลายอย่างอะ ราคาที่พัก ค่าเดินทาง ค่าอาหาร ค่าใช้จ่ายจิปาถะ หากต้องส่งเงินกลับไปที่บ้านด้วยก็อาจต้องหางานทำเพิ่มขึ้นนะคะ อยู่ที่วิธีวางแผนการใช้เงินและไลฟ์สไตล์ของเราเองด้วยอะค่ะ

2021.09.25 14:52

NaKarin

ถ้ามาทำงานที่กรุงเทพต้องเป็นคนที่มีวินัยกัตัวเอง อย่าใช้จ่ายอะไรที่มันเกินตัวครับ แนะนำเลยถ้าอยากเข้ามาทำงานที่กรุงเทพ สิ่งแรกเลย คือ เรื่องของที่พักครับ ในกรุงเทพมีที่พักให้เราเลือกเยอะครับ อย่างตอนที่พี่มาเรียนก็มีนะ ค่าห้องประมาณ 2,500 บาท แต่ก็เป็นแบบธรรมดาๆอะนะ ถ้าเลือกถูกๆได้ รับรองเงินเหลือครับ

2022.01.17 15:55

ทนงค์

ผมก็ทำงานใน กรุงเทพนะครับ เงินเดือนที่ได้ ไมม่ถึง 30,000 บาทแบบพี่ๆนะครับ ผมได้ประมาณ 18,000 บาทครับ เท่านั้ผมก็สามารถที่จะใช้ชีวิตในกรุงเทพได้แล้วครับ เพียงแต่เราต้องประหยัดในที่ๆเราสามารถประหยัดได้ครับ อย่างผมเลือกที่จะพักที่หอที่ผมเคยเรียนตอนที่อยู่กรุงเทพครับ เดือนละ 3พัน รวมค่าน้ำค่าไฟแล้วนะครับ อยู่ได้สบายๆแหละครับ

2022.03.25 16:42

Atcharee-.-

ถ้าถามว่าต้องมีเงินเดือนเท่าไหร่ถึงจะอยู่ในกรุงเทพได้แบบมีเงินพอกับค่าใช้จ่ายทั้งหมดแล้วมีเงินเหลือเก็บด้วย เราว่าจะตอบยากนะคะ เพราะค่าใช้จ่ายของแต่ละคนไม่เท่ากัน ดังนั้น ต่อให้มีเงินเดือนเท่ากัน คนนึงอาจจะพอใช้ ในขณะที่คนนึงไม่พอจะอยู่ถึงสิ้นเดือนด้วยซ้ำ ดูรายจ่ายทั้งหมดในแต่ละเดือนของตัวเองก่อน แล้วก็วางแผนค่ะ

2022.04.16 16:35

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์

ดอกเบี้ยสำหรับบัญชีเงินฝาก Youth Savings ตอนนี้คือเท่าไหร่คะ?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

All (เศรษฐกิจ)

เด็กอายุต่ำกว่า 18 ปีจะได้รับเงินเยียวยาหรือไม่

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

จุดเด่นของบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของ SCB คืออะไร

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีออมทรัพย์

อยากจะไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ CIMB ใช้เอกสารอะไรและขั้นต่ำเท่าไหร่ครับ?

เงินฝากออมทรัพย์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

All (ธนาคาร)

สถาบันการเงินประเภทที่ไม่ใช่ธนาคารมีอะไรบ้างครับ?

ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

Internet Banking กับ Mobil Banking เหมือนกันไหม?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (ประกัน)

ซิลเวอร์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

ซิลเวอร์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

ประกันการเดินทาง,ประกันภัยทรัพย์สิน,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน),All (อุบัติเหตุ)

Good Sense By อลิอันซ์

Good Sense By อลิอันซ์ หากเกิดอุบัติกับผู้เอาประกันนั้นทางประกันจะให้ความคุ้มครองโดยที่หากผู้เอาประกันมีอายุมากกว่า 16 ปีขึ้นไป หรือ ไม่เกิน 65 ปี จะได้รับความคุ้มครองสูงสุดถึง 4,000,000 บาท และหากผู้เอาประกันอายุต่ำกว่า 16 ปี หรือ มากกว่า 65 ปี จะได้รับความคุ้มครองสูงสุดถึง 2,000,000 บาท ค่ารักษาพยาบาลในต่างประเทศจะได้รับวงเงินสูงสุดถึง 2,500,000 บาท

Good Sense By อลิอันซ์

ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

ประกันภัยการเดินทางภายในประเทศไทย By ไทยวิวัฒน์

ประกันภัยการเดินทางภายในประเทศไทย By ไทยวิวัฒน์

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,บัตรเดบิต,การโอนเงินระหว่างประเทศ,All (ธนาคาร)

เปิดบัญชีง่ายๆกับบัญชียูโอบี ออมทรัพย์

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ เมื่อเปิดบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยทุกสิ้นเดือนมิถุนายนและธันวาคม และนอกจากนี้ยังมีบริการของทางธนาคารผ่านทางอินเตอร์เน็ตตลอด 24 ชั่วโมงอีกด้วย ขั้นต่ำในการเปิดบัญชีอยู่ที่ 1,000 บาท แค่เพียงมีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้แล้ว หากในระยะเวลา 1 ปี เงินที่ฝากในบัญชีไม่มีการเคลื่อนไหว และเงินที่เหลืออยู่น้อยกว่า 5,000 บาท ทางธนาคารจะคิดค่ารักษาบัญชีเป็นราคา 100 บาทต่อเดือน

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์

บัญชีออมทรัพย์,All (ประกัน)

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์ คุ้มครองเหนือระดับ

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์ ได้รับความคุ้มครองจากอุบัติเหตุสูงสุดถึง 10,000,000 บาท หรือ 10 เท่าของเงินฝาก โดยได้รับความคุ้มครองตลอด 24 ชั่วโมง ได้รับดอกเบี้ยสูงและรับดอกเบี้ยเป็นรายเดือน โดยสามารถเปิดบัญชีได้ด้วยเงินขั้นต่ำ 1,000 บาท เพียงแค่มีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้ สามารถฝากถอนเงินกี่ครั้งก็ได้ ไม่จำกัดจำนวนครั้ง

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์

ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

โกลด์ เอเชีย By ไออินชัวร์

โกลด์ เอเชีย By ไออินชัวร์ เมื่อเราสมัครประกันนี้อุ่นใจได้เลยเพราะได้รับความคุ้มครองตั้งแต่เรื่องของอุบัติเหตุไปจนถึงเรื่องปัญหาต่างๆในการเดินทาง แต่มีข้อยกเว้นอยู่อย่างหนึ่งคือจะไม่ได้รับความคุ้มครองในเรื่องของกระเป๋าเดินทางล่าช้า และทั้งนี้หากเกิดอุบัติเหตุทางบริษัทจะจ่ายค่ารักษาพยาบาลให้สูงสุดถึง 1,500,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุมากกว่า 75 ปี และจะจ่ายค่ารักษาพยาบาลสูงสุด 3,000,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่มีอายุตั้งแต่ 9 วัน - 75 ปี

โกลด์ เอเชีย By ไออินชัวร์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี