Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ต้องมีเงินเดือนเท่าไหร่จึงจะมีลูกได้ครับ

ผมทำงานเป็นพนักงานบริษัทเอกชนครับ เงินเดือนก็ประมาณ 30,000 บาท เห็นพี่ที่ทำงานออฟฟิศเดียวกันจะมีเอาลูกเข้าโรงเรียนทีจ่ายแป๊ะเจี๊ยะกันเป็นแสน ก็เลยแอบคิดว่าคนมีลูกกันนี่จะต้องมีเงินเดือนกันเท่าไหร่ครับจึงจะมีลูกได้ ออแต่ผมยังโสดนะครับ ไม่มีภาระอะไร บ้านรถไม่ได้ผ่อน หนี้ไม่มีครับ คือว่าลองคิดเล่นๆก็กลัวแล้วล่ะครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Krista

เรื่องแบบนี้มันแล้วแต่คนน่ะครับ จริงๆแล้วผมคิดว่าเราเอาตามที่ตัวเองมีกำลัง เห็นคนบ้านนอกบ้านนาเขาก็ไม่ได้มีเงินเป็นแสนก็เลี้ยงลูกโตได้ดีมีถมไปครับ จริงอยู่ว่าการมีเงินเยอะโอกาสสบายสูง แต่ก็ไม่ได้รับประกันหรอกครับว่าลูกจะเป็นคนดีของสังคมหรือไม่ ผมอยากเน้นให้คิดว่าเป็นไปตามธรรมชาติ เงินไม่ได้ช่วยอะไรได้ทั้งหมดครับ

2020.01.24 7:35

Krittiga

สำหรับครอบครัวผม มีเงินเดือนรวมกันสองคนกับแฟนก็เหลือแค่เดือนละหมื่น ใช้จ่ายกันตามอยู่ตามอัตภาพ ตอนนี้ก็เลี้ยงได้จน 3 ขวบแล้วครับ ผมคิดว่าการจะมีลูกไม่ได้เกี่ยวกับว่าจะต้องมีเงินเท่าไหร่ มีความพร้อมขนาดไหน สิางสำคัญที่ทำให้ครอบครัวคงอยู่ได้คือความเข้าใจ และการบริหารเงินให้เป็นครับ

2020.01.24 7:35

chonticha

เงินเป็นสิ่งจำเป็นก็จริงแต่ก็ไม่จำเป็นต้องมีมากๆถึงจะมีครอบครัวและมีลูกได้ บางคนย่อมจ่ายเงินค่าแป๊ะเจี๊ยะเป็นแสนๆก็เพราะเขาอยากสร้างสังคมและอนาคตที่ดีให้กับลูกก็ไม่ผิดถ้าเขาสามารถทำได้ จริงๆการมีลูกไม่ใช่เรื่องที่น่ากลัวสำหรับคนที่มีการวางแผนอย่างดี สำหรับตอนนี้คุณมีพร้อมด้านวัตถุแล้วการมีลูกคนนึงสิ่งสำคัญที่จะให้เค้าคือความรักและการเอาใจใส่ให้เวลาถ้าพ่อแม่มีสิ่งนี้ให้จะเรียนโรงเรียนบ้านนอกหรือเอกชนลูกเราก็มีความสุขได้.

2020.03.24 3:24

Phongsak

เราก็เคยคิดเหมือนกัน ว่าคนที่มีครอบครัวมีลูกค่าใช้จ่ายแต่ละเดือนเท่าไหร่กันนะ แล้วไม่ใช่แค่ปี สองปี กล่าลูกจะโตมีงานทำต้องเลี้ยงลูกเป็นสิบๆปีเลย เคยคุยกับพี่ทำงานด้วยกันคนนึง เขาไม่ได้พูดถึงเรื่องที่ว่าต้องมีเงินเดือนเท่าไหร่หรอกนะ เขาบอกแค่ว่า ถ้ามีลูกจริงๆน่ะไม่ว่ายังไงก็ตามคนที่เป็นพ่อเป็นแม่จะพยายามขวนขวายหาสิ่งจำเป็นต่างๆมาให้ลูกให้ได้ เราฟังแล้ว..น้ำตาจิไหล

2020.04.22 14:20

AKA..TT

ใช่ค่ะ @Phongsak ตอนเล็กๆก็เคยคิดเหมือนกันนะคะว่าพ่อกับแม่ต้องส่งเสียเราเท่าไหร่ เลี้ยงเราให้โตมาได้ท่านต้องเสียเงินทั้งหมดเท่าไหร่บ้าง เคยแอบคิด แต่ว่าก็คิดไม่ได้หรอกค่ะ เพราะท่านหมดกับเรามาเยอะมาก5555 เราว่านะ การมีลูกไม่ใช่แค่ความพร้อมตอนแรกๆเพียงอย่างเดียวหรอกค่ะ ต้องวางแผนเรื่องเงินไปจนถึงระยะยาวเลย

2020.10.19 9:9

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ้างงาน)

ตกงานตอนอายุ 34ทำไงดี

All (การจ้างงาน),All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

วุฒิ ม.3 ทำงานอะไรได้บ้าง หางานง่ายไหม

All (การจ้างงาน)

สัมภาษณ์งานแบบนี้มีโอกาสได้งานไหมค่ะ

บัญชีออมทรัพย์

ยังมีบริการกับธนาณัติอยู่ไหมครับ

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

All (การเล่าเรียน),เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,ลาออกจากงาน,All (การจ้างงาน)

สอบ TA ก่อนสอบ CPA ดีไหม

การโอนเงินระหว่างประเทศ

มีบริการที่ทำให้เราโอนเงินไปประเทศอินโดนีเซียได้ไหมครับ

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี