Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากให้ภรรยาออกมาเป็นแม่บ้านครับ

เห็นสมัยนี้คู่สามีภรรยาพอมีลูกกันแล้วส่วนใหญ่ภรรยาออกมาดูแลลูกอยู่บ้าส เลยอดสงสัยไม่ได้ว่าสามีจะต้องมีเงินเดือนกันเท่าไหร่ร่จึงจะสามารถเลี้ยงครอบครัวได้แบบภรรยามาดูแลบ้านดูแลลูกอ่ะครัว สมมุติว่ามีลูก 2 คนครับ ขอเพื่อนแชร์ควาาคิดเห็นกันหน่อยครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Thayot

ผมเงินเดือน 25,000 บาทครับ เราใช้ชีวิตอยู่ต่างจังหวัดครับ ไม่มีหนี้สิน ผ่อนรถหมดแล้ว ผ่อนบ้านหมดแล้ว ผมให้ภรรยาใว้ใช้จ่ายในบ้าน 10,000 บาท ฝากเก็บธนาคาร 10,000 บาท เหลือใช้ต่อเดือนเองเดือนละ 5,000 บาทครับ ก็อยู่ได้มาเรื่อยน่ะครับ ผมให้แฟนออกนากงานมาดูแลลูกเมื่อ 7เดือนที่แล้ว เพราะอยากให้เขาได้เลี้ยงลูกเองก่อนเข้าอนุบาลน่ะครับ

2020.01.24 7:35

Pranai

ถามว่าต้องเเท่าไหร่ถึงพอนั้น มันขึ้นอยู่กับ life style ของแต่ละคนมากกว่าครับ แต่ละคนใช้จ่ายไม่เท่ากัน บางคนสามหมื่นก็อยู่ได้ครับ แต่บางคนต้องหลักแสนไม่งั้นไม่พอ แต่ส่วนตัวผมให้แฟนลาออกมาเลี้ยงลูกเมื่อ 7 ปีก่อนตอนเงินเดือนห้าหมื่น ครอบครังเราก็อยู่ได้ดีมีความสุขครับ เพียงแค่อาจจะมีเหลือเก็บไม่เยอะน่ะครับ

2020.01.24 7:35

Paraman

ต้องมีเงินเดือนเท่าไหร่ถึงจะพอเลี้ยงครอบครัว มันก็ตอบยากนะ ขึ้นอยู่กับว่าคุณอยู่ ในกรุงเทพฯ หรือว่าต่างจังหวัด มีบ้านเป็นของตัวเองหรือเช่า หรือต้องผ่อนบ้านด้วยหรือเปล่า ถ้าไม่มีหนี้ มีบ้านเป็นของตัวเองอยู่ในกรุงเทพฯ ใช้จ่ายแบบประหยัดหน่อย 4-5 หมื่นบาทอยู่ได้สบายๆแต่ถ้าเป็นต่างจังหวัดไม่มีหนี้ 20,000 บาทอยู่ได้ ถ้าภรรยาใช้เงินเป็นมีเงินเก็บด้วยซ้ำ.

2020.03.24 3:25

Anna

ตามที่มีคนเข้ามาตอบเลยครับ ขึ้นอยู่กับหลายปัจจัยเรื่องการใช้เงินเดือนละเท่าไหร่เนี่ย โดยเฉพาะวิธีที่คุณใช้ชีวิต จะใช้เงินมากหรือน้อยก็ขึ้นอยู่กับคุณครับ ที่จริง ถึงแม้ภรรยาจะเลี้ยงลูกอยู่ที่บ้านก็สามารถทำงานบางอย่างได้นะครับ เดี๋ยวนี้มีหลายงานที่ทำที่บ้านได้ หลายคนชอบครับงานแบบนี้ แต่ต้องดูด้วยว่าจะทำให้ภรรยาเหนื่อยเกินไปหรือเปล่า เลี้ยงลูกก็หนักใช่เล่น คุยกันดูก่อนครับ

2020.04.22 14:25

ชวน

คุณบอกว่า "ถ้าสมมติมีลูกสองคน" แสดงว่าตอนนี้ยังไม่มีใช่มั้ยครับ? ความคิดที่ว่าถ้ามีลูกแล้วอยากให้ภรรยาออกจากบ้านมาเลี้ยงลูก เป็นความคิดที่ดีในแง่ของความสันพันธ์ในครอบครัวระหว่างพ่อ แม่ ลูกนะครับ สิ่งที่ลูกต้องการมากที่สุดก็คือพ่อกับแม่ ในตอนนี้ที่ยังไม่มีลูกเป็นเวลาที่คุณต้องเตรียมพร้อมให้มากที่สุด รวมถึงเรื่องเงินด้วย วางแผนเก็บเงินสำรองไว้ก่อนเลยครับ

2020.05.20 8:32

สีเทา

เป็นความคิดที่ดีนะครับภรรยาจะได้ดูแลบ้านและดูแลลูกๆไปด้วย แล้วสำหรับคนที่เป็นสามีก็คิดดีมากนะครับที่จะเป็นฝ่ายที่หาเงินคนเดียวเสียสละดีและเป็นตัวอย่างที่ดีมากครับสำหรับคนที่เป็นสามี แต่ถ้ามีลูกถึง 2 คนก็ต้องคิดถึงค่าใช้จ่ายที่ตามมาด้วยครับ ถ้าอยู่อย่างประหยัดและธรรมดาก็ผมคิดว่าเดือนนึงซัก 20,000 บาทก็กำลังดีเลย

2020.07.17 1:26

เดีย

ก็ขึ้นอยู่กับขนาดของครอบครัวแล้วก็ตัวจังหวัดที่อยู่ด้วยค่ะอย่างเช่นถ้าคุณอยู่ในเมืองใหญ่หรือว่ากรุงเทพฯเงินเดือน 20,000 ไม่พอแน่ๆใช่ไหมล่ะคะ แต่ว่าถ้าคุณอยู่ชานเมืองหรือว่าจังหวัดนอกเมือง เงินเดือน 20,000 บาทก็สามารถเลี้ยงดูครอบครัวคุณได้แล้ว ปัจจัยที่ต้องดูอีกอย่างคือมีต้องผ่อนบ้านผ่อนรถไหม ถ้าต้องผ่อนบ้านค่าใช้จ่ายก็จะสูงกว่านั้นไปอีกค่ะ

2020.07.25 17:41

แม่ลูกน้ำ

เราเองเป็นแม่บ้านค่ะ ต้องดูแลลูกสาว2คน คนโต 5 ขวบ คนเล็ก 3 ขวบค่ะ บ้านของเราอยู่ต่างจังหวัดค่ะ อยู่ห่างจากตัวเมืองประมาณ10 กว่ากิโล สามีทำงานที่บริษัทเอกชนแห่งหนึ่งในตัวเมือง ไดเงินเดือน 17,000 บาทค่ะ สามีทำงานคนเดียว เราเป็นแม่บ้านค่ะ สามีให้เลี้ยงลูกอย่างเดียว ชีวิตครอบครัวของเราก็มีความสุขค่ะ พวกเราพยายามไม่สร้างหนี้ใช้จ่ายอย่างประหยัดนะคะ

2020.08.06 2:2

สะล้อ ซอ ซึง🎶🎶

เป็นความฝันของผู้นำครอบครัวหลายคนที่อยากให้ภรรยาดูแลลูกและดูแบ้านโดยที่ไม่ต้องออกไปทำงานนอกบ้าน เรื่องเงินก็เรื่องนึงที่อาจกังวลว่าจะพอหรือเปล่า แต่การทำแบบนี้จะสำเร็จได้ด้วยความเข้าใจกันของทั้งสองฝ่ายมากกว่าค่ะ การวาางแผนค่าใช้จ่ายในแต่ละเดือนเป็นเรื่องที่ต้องทำค่ะและสำคัญกว่าคือ การทำตามแผนที่วางไว้แล้ว

2020.08.26 8:19

Thanks

ขึ้นอยู่กับหลายปัจจัยเลยนะคะ การมีลูกต้องเตรียมความพร้อมในหลายๆด้านเลย ที่จขกท.บอกว่าจะให้ภรรยาลาออกจากงานมาเลี้ยงลูก เราว่ามันเป็นความคิดที่ดีนะ เพราะหากทั้งจขทก.กับคุณแม่ทำงาน ก็ต้องจ้างพี่เลี้ยงมาเลี้ยงลูกเราแทนอีก พี่เลี้ยงดีๆก็มีเยอะค่ะ แต่ที่ไม่ดีก็มีแบบที่เราเห็นๆในข่าวกัน เสียค่าจ้างแพงๆไม่พอค่ะ ลูกเราเค้าจะทำอะไรบ้างเราก็ไม่รู้

2020.10.19 9:14

สิริเนตร

ก่อนที่จะทำแบบนี้ต้อง ดูเรื่องค่าใช้จ่ายในบ้านก่อนคะ ว่าแต่ละเดือนที่บ้าน มีค่าใช้จ่ายที่เท่าไร แล้วอย่าลืมพวกเพิ่มไปด้วยคะ เพราะว่าคุณบอกว่ามีลูก2คนด้วย คิดว่าค่าใช้จ่ายในส่วนของลูกๆนี้แหละคะ ที่อาจจะใช้เพิ่มขึ้นคะ เพราะยิ่งอายุมากขึ้นยิ่งต้องมีค่าใช้จ่าย ถ้ารวมได้แล้ว คิดว่าคุณน่าจะตัดสินใจได้เองคะว่าจะเอายังไงต่อไป

2021.09.29 6:1

-เหมือง-

เลี้ยงลูกเองก็ดีค่ะ พ่อกับแม่ย่อมดูแลลูกของตัวเองได้ดีที่สุดอยู่แล้ว เรื่องค่าใช้จ่ายต่างๆก็มีคนแนะนำไปแล้ว การเตรียมพร้อมสำคัญที่สุดค่ะ เจ้าของกระทู้มาถามข้อมูลเพื่อวางแผนไว้ก่อนก็ดีค่ะ เดี๋ยวนี้อยู่บ้านก็ทำงานด้วยได้นะ ถ้าภรรยาของคุณไม่เหนื่อยจนเกินไปก็ลองหางานเล็กๆน้อยทำได้ค่ะ มีรายได้เพิ่มและไม่เหงาด้วย

2022.01.21 13:4

รัชนีกร

ถ้าในมุมมองขแงเรานะคะ ถ้ามีลูกสองคนแล้วเราก็ทำงานบ้านด้วย สามีจะต้องทำงานเหนื่อยมากๆเลยนะคะ ยิ่งถ้าลูกทั้งสองยังยังไม่โตด้วย ต้องมีค่าใช้จ่ายที่เพิ่มเข้ามาเยอะมากๆเลยคะ เราคิดว่าน่าจะให้ภรรยาทำงานบางอย่างดีกว่าคะ อาจจะเป็นงานที่ไม่ต้องใช้เวลานานๆก็ได้คะ เพื่อที่ภรรยาจะได้มีเวลาดูแลบ้านแล้วก็ลูกๆได้คะ

2022.03.31 7:30

//Kamonpat

แต่ละครอบครัวมีค่าใช้จ่ายไม่เท่ากัน ดังนั้น บอกยากครับว่าสามีต้องมีเงินเดือนเท่าไหร่ถึงจะสามารถดูแลทุกคนในครอบครัวได้ เอาเป็นว่าคุณลองคำนวณค่าใช้จ่ายทั้งหมดของที่บ้านคุณว่าในแต่ละเดือนต้องจ่ายเงินทั้งหมดเท่าไหร่ แล้วก็ควรมีเงินเก็บไว้ในแต่ละเดือนอย่างน้อยสิบเปอร์เซ็นต์ของเงินเดือน ถ้ามันครอบคลุมทั้งหมดนี้ก็พอไหวอยู่ครับ

2022.04.27 3:3

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การลงทุน),All (การลงทุน)

ชีวิตคนเร่งรีบแบบเราๆ การฟัง Podcast สาระดี ๆ แบบออฟไลน์เพลินดีนะคะ มีรายการไหนบ้างที่คุณติดตามอยู่

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),All (เศรษฐกิจ)

ขอไอเดียทำของขวัญปีใหม่แบบประหยัดงบหน่อยครับ

All (การทำธุรกิจ)

ห้างหุ้นส่วนสามัญVSคณะบุคคล

การจัดการเงิน

ค่าใช้จ่ายของผู้หญิงนั้นแตกต่างจากผู้ชายไหม?

การมีลูก

ลูกติดนิสัยที่ไม่ดีมาจากโรงเรียนแก้ไขอย่างดี

All (การทำธุรกิจ)

จุดมุ่งหมายของสหกรณ์การประมงคืออะไร?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี