Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ค้างค่าบริการรายเดือนโดนฟ้องไหมครับ

ผมอยากสอบถามว่าหากเราค้างค่าบริการรายเดือนกับค่ายมือถือ เขาจะฟ้องเราเหมือนกับการติดหนี้อื่นไหมครับ หรือมีข้อกฎหมายอะไรที่เราจะโดนจับไหมครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

dew

คือเท่าที่ทราบนะครับ จะไม่มีหมายศาลมาครับ แต่จะมีก็แต่จดหมายทวงหนี้จาก สนง.กฏหมายมาแทนครับ มือถือแต่ละค่ายมักจะไม่ค่อยฟ้องหรอกครับ เพราะบางทีค่าศาล ค่าทนายแพงกว่ามูลค่าหนี้อีกครับ ที่ผมแนะนำมานี้ไม่ได้สนับสนุนให้ไปโกงเค้าน่ะครับ แค่รู้ข้อมูลและนำมาแชร์ให้ทราบครับ

2020.01.24 7:35

Paponthee

โดนจับน่ะไม่โดนหรอกครับ เพราะมันเป็นคดีเเพ่งครับ ตำรวจไม่มีสิทธิ์จับครับ เพราะไม่ใช่อาญา เราไม่ได้ขโมยเขาใช้ไม่ต้องกังวลครับ ผมเองเคยโดนเหมือนกัน แต่ที่ไม่จ่ายเพราะรู้สึกค่ายมือถือมันจะโกงครัง ที่เจอมาเต็มที่แค่มีจดหมายรูปตราชั่งของสำนักงานทนายมาทวงเงินแทนครับ แต่ก็ไม่ได้ไปจ่าย โยนทิ้งไปไม่ได้สนใจอะไร นี่ผ่านมาเกือบ 10 ปีแล้วครับไม่เห็นมีอะไร

2020.01.24 7:35

Sirada

ค้างเดือนเดียวเขาไม่ฟ้องหรอกครับ ค่าฟ้องมันมีค่าใช้จ่ายมากกว่าค่าหนี้ที่เราค้างซะอีก เพียงแต่คุณจะได้รับSMS แจ้งว่ามียอดค้างชำระ หรือได้รับจดหมายให้ไปชำระแต่จริงๆแล้วโทรศัพท์มือถือเป็นปัจจัย 5 ของเกือบทุกคนไปแล้วถ้าเราไม่มีinternet ใช้เราก็ทำอะไรไม่ได้ในเมื่อมีความจำเป็นขนาดนี้เมื่อถึงเวลาเรามีหน้าที่ต้องจ่ายก็ไปจ่ายให้ตรงเวลาทุกเดือนก็จะไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ.

2020.03.24 3:29

Taran

ถึงจะไม่ถูกจับหรือไม่ถูกดำเนินคดี แต่ถ้าเราใช้โทรศัพท์จริงตามจำนวนนั้นๆเราก็ต้องจ่ายนะคะ จะให้ตัวเองต้องเสียชื่อทำไมกับแค่ค่าโทรศัพท์เดือนเดียวเอง จริงมั้ยคะ เพื่อความสบายใจของทุกฝ่ายใช้แล้วก็จ่ายเงินค่ะ ถ้าไม่จ่ายแล้วค้างเอาไว้ เกิดวันหน้าคุณอยากจะไปใช้บริการเครือข่ายนั้นอีก คงจะไม่ได้แล้วมั้ง เดี๋ยวจะมาเสียใจเสียดายทีหลังนะคะ

2020.04.22 15:1

ต้วง

ไม่ถูกฟ้องหรอกครับ ไม่ได้โดนอะไรๆทั้งนั้น แค่โดนจดหมายทวงครับ และจะไม่สามารถกลับไปใช้บริการของเครือข่ายนั้นได้อีกครับ ถ้าอยากกลับไปใช้ก็ต้องชำระอันเก่าก่อน ก็แล้วแต่ครับจะทำยังไงก็ได้ เพราะดอกเบี้ยก็ไม่ขึ้น แต่เราจะสบายใจหรอครับ จ่ายๆไปเถอะครับ มันก็คงไม่เยอะเท่าไหร่ ปล่อยไว้ก็กวนใจเปล่าๆ ทางที่ดีถ้าจ่ายได้ก็ไปจ่ายเถอะครับ

2020.07.28 15:36

ผม ศตวรรษ..ไหน?

ถ้ามีปัญหาอะไรก็น่าจะคุยกับทางค่ายโทรศัพท์มือถือโดยตรงนะครับ จ่ายค่าโทรศัพท์ไม่ได้ขอเลื่อนไปก่อนหรือใบแจ้งหนี้ที่ส่งมาไม่ตรงกับการใช้งานจริง เราก็บอกกับทางค่ายโทรศัพท์เขาไปเลย ปล่อยไว้เฉยๆโดยที่ไม่ได้ทำอะไร ถึงคุณจะไม่ต้องเสียเงินแต่คุณเสียชื่อเสียงครับ ถ้าคุณไม่ไปเคลียร์เองแล้วใครจะไปเคลียร์ให้ โทรศัพท์เป็นของส่วนบุคคลนะครับ

2020.07.31 3:53

สมควร

ไม่มีปัญหาในเรื่องนั้นเลยครับ ผมเคยแล้วค่าบริการรายเดือนอะไรก็ไม่รู้ 2,000 กว่า ผมยกเลิกไปเลยครับมีแต่ใบแจ้งยอดมาทวงหนี้ นี่ก็ผ่านมา 3 ปีแล้วไม่เห็นจะมีอะไรเกิดขึ้นเลย เพราะว่าเดี๋ยวนี้มีคู่แข่งเยอะครับคงจะไม่คุ้มกับค่าจ้างทนายมั้ง มีหลายเครือข่ายให้เลือกใช้ครับสามารถเลือกได้ตามความต้องการของเรา ถ้าเห็นว่ามีการเก็บค่าบริการแพงก็ชิ่งเลย

2020.08.14 14:28

เบส Bass เองครับ

ผมไม่เคยใช้โทรศัพท์แบบที่เสียค่าบริการรายเดือนเลย ตอนที่เป็นเด็ก ยังไม่มีโทรศัพท์มือถือเป็นของตัวเอง ได้ยินพี่ป้าน้าอาบ่นอยู่บ่อยๆตอนที่บิลค่าโทรศัพท์มาว่าทำไมมันถึงแพงจัง ดูไปดูมา อ้าว!แล้วนี่มันค่าอะไรกัน ฉันไปใช้ตั้งแต่เมื่อไหร่ ว่าแล้วก็โทร.หา call center นานสองนานกว่าจะรับสาย คุยกันอีกนานสามนานกว่าจะรู้เรื่อง ผมเห็นแล้วเหนื่อย ..ไม่เอาอะ

2020.08.28 9:12

เต่า

เเล้วกรณีบอกจะฟ้องศาลวันที่ 30 ตุลาคม 2563 นี้จะทำไงดีครับ ไม่ได้ใช้ตั้งเเต่ เดือนตุลาคม 62 เเต่ มีมาเรียกเก็บยอดเป็นหมื่นทำไงดี

2020.09.30 2:8

สสส

สรุปแล้ต้องทำไงค่ะ ยอดใช้จริง 4000 แต่ตอนนี้ 13000 กว่าแล้ว ทั้ง ที่ไม่ได้ใช้ เครียอดมาก เพราะแฟนเอาไปใช้แล้วคิดว่าปิดแล้ว แต่มีจดหมายมาทวง

2020.10.09 11:35

ตามค่ะ กรณีนี้ ไม่ได้ใช้ ปิดสัญญาณ แต่มีค่าบริการมาเรียกเก็บปกติ โกงรึป่าวไม่รู้ ค่ายเขียว งง มาก ตกใจจะโดนฟ้อง

2020.10.13 4:30

Lannn

เรื่องค้างค่าเน็ตรายเดือนเราก็เคยค้างนะคะ แต่มันเป็นเพราะเราลืมไปสนิทเลยจริงๆ อย่างมากก็แค่โดนตัดเน็ตนั่นแหละค่ะ แง้วทางศูนย์เน็ตเค้าก็ได้ส่งข้อความมาแจ้งว่า เอ้อ เรายังไม่ชำระค่าเน็ตเดือนนี้นะ เหมือนที่ใครหลายๆคนได้บอกไป ถ้าไปขึ้นศาลเพื่อไปฟ้องคุณที่ไม่ได้ชำระเพียงเดือนเดียวมันไม่คุ้มแน่นอนค่ะ แต่ผลที่ได้ออกมาเมื่อเราไม่ชำระค่าบริการ มันก็กระทบกับตัวเองเองนี่แหละ

2020.10.31 8:20

ผมว่าอย่างงี้เขาเรียกว่าเอาเปรียบผู้บริโภครึป่าว ผมว่ามันแฟ้งแย้งได้รึป่าว ผมก้ค้างไปประมาณ4000 ได้ใช้2เดือน ผมเป็นนักศึกษาอยู่เลยครับ

2020.11.18 1:21

Meena

ตอนนี้มีมาเหมือนกันคะ หนังสือเปนรูปตราชั่งยอดค้าง4พันกว่าเบอร์ถุกปิดไปแล้วคะ เราควรทำไงคะต้องโทไปคุยกับทนายหรือทางทรูคะ ขอคำแนะนำหน่อยคะว่าควรทำยังใงดีคะ

2020.11.22 6:5

ณภัทร

อยากทราบค่ะว่ามีใบให้ไปจ่าย4058฿ แต่ตามจริงลาวไม่จ่ายแค่890฿เอง เขามีใบมาหาเราถ้าเราไม่ไปจ่ายภายใน15จะดำเนินคดีทางกฎหมายคะ อยากทราบว่าเราจะโทรฟ้องไหม

2020.11.25 10:10

แพท

ขอถามหน่อยค่ะเราไม่ได้ใช้โทรสัพไปนานแล้วโทรสัพพังแล้วซิมก็หักทิ้งแล้วแต่ค่าเน็ต9พันกว่าเน็ตทันเพิ่มทุกๆเดือนทั้งๆไม่ได้ใช่ว่าจะไปยกเลิกเค้าไม่ให้ยกเลิกเค้าบอกต้องจ่ายให้หมดทีเดียวนี้ก็เรียนยุไม่มีตังขนาดนั้นถ้าไม่จ่ายจะเป็นไรมั้ยค่ะ

2020.11.25 22:19

Lucifer

โดนเหมือนกันครับ แต่อยากทราบว่าจะโดนอะไรมั๊ย

2020.11.26 6:41

นุ่น

ถ้าค้างค่าโทรศัพท์สัญญาณกับทรูเเล้วซิมก็โดนปิดเน็นรึโทรก็ไม่ได้ใช้เเต่ทำไมส่งไปทวงมาเรื่อยๆคะทั้งที่ซิมก็ไม่ได้ใช้

2020.12.04 12:23

pang

พอดีซื้อโทรศัพท์แบบผ่อนรายเดือนคือเขาให้ใช้เน็ตของเขาครบ1ปี แต่เราก็ชำระค่าเน็ตตามที่บอกครบ1ปี แล้วก็เลิกใช้ แล้วอยู่ดีๆมีหนังสือมาทวงค่าเน็ตว่าค้างชำระ ทั้งๆที่เราเลิกใช้ไปนานแล้ว เราควรทำไงดีคะ

2020.12.07 9:55

มีหนังสือมาทวงยอด แจ้งมาว่าจะฟ้องเดือน ธ.ค .63 แบบนร้เค้าฟ้องเราได้จริงมั้ยค่ะ ค้างค่าเครื่องที่พ่วงกับค่าเน็ตรายเดือน แต่ไม่ได้ใช้มานานราว 5-6ปีแล้วค่ะ

2020.12.07 13:46

แบม

ตอนนี้เป็นไงบ้างค่ะ เลยวันที่15มาแล้ว ได้ติดต่อจ่ายหรือยังไงต่อไหมค่ะ ของเราก็มาเหมือนกัน บอกถ้าไม่จ่ายภายในมกราคม64จะฟ้องร้อง ยึดทรัพย์ ยึดเงินเดือน ให้เราจ่ายค่าทนาย15000 บ้าบอคอแตกมาก ใช้เดือนล่ะ299 ค้าง3เดือน ถูกปิดสัญญาน ยอดชำระมา7800 ของทรูมูฟ

2020.12.13 10:35

ออกโทรสัพรายเดือนมาได้3-4แต่เล่นไปเล่นมาโทสัพพังเล่นก็ไม่ได้เลยไม่ไปเสียแต่มีใบออกมาว่าคุณใช้ยอดไป5000กว่าบาทนี่งงเลย

2020.12.17 9:29

มิ

สอบถามหน่อยค่ะ ตอนนี้ คุณแบม เป็นไงบ้านคะโดนเหมือนกันเลยแต่นี่ยังเป็นนักศึกษาอยู่เครียดมากเลยค่ะ ไม่รู้จะทำยังไงเลย

2020.12.24 7:52

นี้ก็โดนใบท้วงหนี้มาวันนี้ บอกว่าคุณมียอดค้างช้ำระ9000 ถ้าไม่ไปช้ำระจะดำเนิดตามกฎหมาย​ ใครโดนแบบนี้บ้างค่ะบอกทีครวทำยังไง

2020.12.28 14:23

อวตาน

ไม่จ่ายสองเดือนโดนตัดสัญาญ ส่งจดหมายมาให้จ่าย2900 ใช้รายเดือนแค่642 เขียนเสือให้วัวกลัว โดนโก เพราะว่าค่ายมือถือต้องการให้เราไปติดต่อ และก็จะลดให้ตามความเป็นจริงที่เขียนมา ค่าบริการรายเดือนเยอะๆ ก็จะทำให้เรา ตกใจ

2020.12.30 2:41

อาเมน

ค้างค่าบริการยอดตามจริงประมาณ 2000-3000 (เบอร์เก่า)ไม่เกินนี้ก่อนหน้านั้นระงับสัณญาณทุกนืางทั้งโทรทั้งเน็ต แต่ดันมีหนังสือจากทนายเรียกเก็บ12,000 ทั้งๆที่เราไม่ได้ใช้วานเลยเราควรทำไงดีคะ เบอร์ที่ใช้ปัจจุบันก็ของทรูเช่นกันเค้าไม่ให้เราใช้รายเดือนแถมในหนังสือจากทนายบอกว่าจะระงับทุกอย่างของเราที่เกี่ยวข้องกับทรู คือเบอร์นี้เราซื้อเบอร์มาต่างหากไม่ใช่ของทรูแต่เราย้ายค่ายมาเค้าจะระงับเบอร์ปัจจุบันด้วยมั้ยคะ แล้วยอดค้างชำระเราควรทำไงดีทั้งๆที่เราไม่ได้ใช้แต่บอกจะฟ้องศาล เฮงซวยมากบริษัททรูจิงๆ ขอย้ายค่ายก็ไม่ให้ย้ายเนื่องจากเรามียอดค้างชำระอยู่จากเบอร์เก่า เลวจิง

2021.01.03 16:29

H

จริงหรอครับ ตอนนี้ผมโดนไป 7 พันกว่าแล้วครับ ยอดใช้จริงคือ 3 พันกว่าๆ ผมยังเป็นนักเรียนอยู่เลยครับ เขามีจดหมายมาทวงครับ แต่เป็นของบริษัททรู ยังงี้จะโดนฟ้องมั้ยครับ ถ้าจ่ายแค่ตามยอดที่ใช้จริง หรือ ไม่จ่ายเลย

2021.01.07 0:22

H

เหมือนกันครับ ยอดใช้จริงๆ 3 พันกว่า ยังไม่ได้จ่าย แต่มาเมื่อเดือนที่แล้วมีจดหมายของบริษัททรูมาว่า ยอดค้างชำระทั้งหมด 6 พันกว่า ตอนนี้ 7พันกว่าแล้วครับ ทำไงดีครับ

2021.01.07 0:41

สแตมป์

โดนเหมือนกันเลยค่ะ ตอนนี้ยอด9พันกว่า แล้วจะหมดสัญญาอีก7เดือน ยอดคงเพิ่มกว่านี่แน่ๆ แต่เราไม่ได้ใช้ ถ้าไม่จ่าย จะโดนอะไรไหม

2021.01.08 5:40

Pppa

ตอนนี้เป็นไงบ้างค่ะ เลยกำหนดแล้ว เค้าส่งฟ้องศาลมั้ยคะ โดนเหมือนกันเลยคะ ยอดเงินเกินจริงมากๆ งง หนักมากค่ะ

2021.01.10 2:28

ดรีม

คือเราก็โดนเหมือนกันเราไม่ได้ใช้เบอร์นั้นเพราะโดนตัดสัญญาณไปแล้วแต่มีจดหมายรูปตราชั่ง บอกว่าให้ไปชำระก่อนมกราคม64 ไม่นั้นจะดำเนินคดี แต่ทำไงได้เรามีธุระที่จะต้องใช้จ่าย แล้วราคาจำนวน 1หมื่นกว่าบาท เรายังเป็นนักศึกษาอยู่เลย จะโดนฟ้องหรือโดนอะไรมั้ยคะ

2021.01.11 13:9

liuuuuuu

ตอนนี้โดนบิลทรูทวงนี้ 9000 กว่าบาท เค้าบอกว่าจะส่งฟ้องศาล เราจะโดนจริงๆไหมคะ เครียดมากๆเลย แล้วเบอร์นั้นเราไม่ได้ใช้เป็นปีแล้วซึ่งไม่ได้ใช้เพราะโทรศัพท์หาย ตอนนี้เครียดมากๆเลยค่ะ เค้าบอกต้องจ่ายให้หมดภายใน 1 กุมภา 64 นี้ แต่วันนี้ 21 มกรา แล้ว มีเวลาอีก 9 วัน คือต้องหาเงิน เกือบหมื่น เพื่อที่จะไปปิดหนี้ทรู เพราะกลัวโดนฟ้อง จะมีวิธีไหนอีกบ้างไหมคะ ตอนนี้ไม่มีเงินเลย เพราะพิษโควิดรอบ 2 เครียดมากๆเลยค่ะ ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ

2021.01.21 4:5

😢

เราโดนแจ้งนี้2,600กว่าบาทซึ่งวันที่27/4/63เราจ่ายไปแล้ว เเละเดือนต่อมาก็คือโควิดเรากลับบ้านกักตัวไม่ได้ไปไหนก็ใช้เน็ตตามปกติ และประมาณเดือนที่5-6นี้แหละซิมก็ไม่มีเคลื่อนเหมือนโดนตัดซิมและตอนนั้นคิดว่ามันคงเสียเพราะใช้นานแล้ว และไม่ได้สนใจเพราะแถวบ้านไม่มีเอไอเอสช็อป สักพักช่วงเดือนที่9มีวบแจ้งหนี้มา และเมื่อ20/1/64มีใบมาอีกน่าจะมาจากกฎหมาย เราพอทราบมาว่าจะฟ้องได้ต้อง4,000บาทขึ้นไป เราจะโดนฟ้องจริงหรือไหมคะ

2021.01.21 4:7

แก้ม

สวัสดีค่ะ พอดีวันนี้จดหมายมา6000 ให้ไปจ่ายเดือนกุมภาพันธ์นี้ มีใครเคยโดนจดหมายมาเเบบนี้เเล้วไม่ไปจ่าย เเล้วโดนจับหรือโดนฟ้องบ้างมั้ยคะ

2021.01.22 6:39

กาย

สวัสดีครับผมไม่ได้เน็ตบ้านแล้วเนื่องจากย้ายกลับต่างจังหวัดแต่ยังไม่ได้ยกเลิกเพราะต้องรอเงินจากเพื่อนๆจนตอนนี้กลายเป็นว่าโดนทบค่าเน็ตจาก699ยอดไป2900พึ่งมีไปทวงมาผมต้องทำไงครับมันดันเป็นชื่อผมแล้วผมลืมไปเลย

2021.01.22 7:53

พลอย

ถ้าเราไม่จ่ายเน็ตรายเดือนตามที่มีสัญญา 1ปี จะโดนฟ้องหรือโดนจับไหมค่ะ เครียดมากเลยไม่รู้จะทำไงเลยค่ะ จะยกเลิกก็ไม่ได้ ตอนนี้คือถอดซิมออกไม่กล้าจะใช้เน็ตค่่่่ะหันมาสมัครเน็ตส่วนตัวแทน ใครรู้บอกหน่อยน่ะค่ะ ขอบคุณค่ะ

2021.01.23 6:50

pp

อยู่ดีๆก็มีจดหมายตราชั่งมา บอกว่าเป็นหนี้ค่าเครื่องโทรศัพท์เมื่อ 4 ปีที่แล้ว 2016 ส่งมาตอน 2020 ให้ชำระพร้อมดอกเบี้ย 7.5% ต่อปี ควรจ่ายไหมคะ มันโหดเกินไป 4 ปีทวงเพื่อ ทำไมตั้งแต่ปีแรกไม่ทวง ว่าเราเพิกเฉยไม่ชำระหนี้ คือ 4 ปีที่ผ่านมาไม่เคยมีเอกสารทวงหนี้เลยค่ะ ควรชำระไหมคะ

2021.02.05 17:53

จอม

ผมก็โดนเหมือนกันทั้งที่ไม่เคยเปิดเบอร์รายเดือนกับค่ายนี้เลย คือจ่ายนะได้ถ้าค่ายชี้แจงแล้วเราเข้าใจแต่ที่ไม่เข้าใจคือไม่เคยใช้รายเดือนค่ายนี้ก็เลยรู้สึกว่า อยากจะเรียกเก็บเมื่อไหร่ก็เอาเบอร์อะไรไม่รู้มาอ้าง แล้วมันผ่านมาสามปีแล้ว นี้เหมือนเรียกเก็บเงินกินเปล่าเลยในความรู้สึกเรา เป็นไปได้มั้ยถ้ามีครั้งต่อไปค่ายต้องโทรมาบอกเองเพราะเงินหลักพันค่ายทำแบบนี้กับสักล้านคนจะได้เงินเท่าไหร่ คนที่ไม่อยากมีปัญหาก็คิดว่าตัวเองใช้จริงก็ไปจ่ายให้จบไป ค่ายเอาเปรียบบูกค้าบ่อยมากในกรณีนี้ เมืองไทยอยากเรียกเก็บก็บอกว่าเคยเปิดเบอร์แล้วกินเงินเฉย ทำไมไม่ทวงตั้งแต่เดือนแรกเลยจะได้จำกันได้ ทุเรศครับผมว่านะ

2021.02.27 3:24

เป้

ของผมไม่ใช้นานแล้วมีจดหมายมาตอนนี้ 20,000 ซื้อเครื่องทรูมารายเดือนได้4-5เดือนทำหายเลยไม่จ่าย ปล่อยลืม มารู้ตัวอีกทีตอนนี้จะฟ้องศาลนำเนินคดี คือแบบทำไมมันต้องจ่าเยอะจัง ทั้งที่ไม่ได้ใช้ มีใครพรุ้ไหมครับ ต้องทำไง

2021.02.28 14:41

Jah1410

สอบถามหน่อยค่ะ 2-3ปีก่อน เคยซื้อโทรศัพท์มือถือติดโปรทรู ไอโฟน6s รายเดือน1997฿ อีก2เดือน ก็จะครบปี ตามเครือข่ายกำหนด เลยให้แฟนไปใช้ แต่ว่าแฟนทำโทรศัพท์หาย โดนกระเป๋าเป้ แล้วมาถึงปีนี้มีจดหมายทวงหนี้ 12339.66฿ จะต้องทำยังไงคะ จะมีอะไรตามมามั้ย จำนวนนี้ก็เยอะนะคะ

2021.03.01 4:34

คะรวย

คือโดนเกมืินกัน เน็ตบ้านค่ายส้ม เรียกเก็บ3845บาท คืองงมาก ซิมก็ไม่ได้ใช้ไปนานแล้ว ไวไฟก็ปิดไปนานแหละ ตอนแรกไม่จ่าย3เดือนก็ตัดไปแล้ว อยู่ดีไอสือกปล่อยเน็ตมา เราก็ไม่รู้เพราะไม่ได้ใช้ แล้วมาเรียกเก็บส่วนที่ไม่ใช้ เราทำไงได้บ้าง จะโดนฟ้องไหม จะต้องไปจ่ายไหม ในเมื่อเราไม่ได้ใช้มันเลย

2021.03.04 18:10

Namcha005

เราโดนกรณีนี้ค่ะ เราให้แม่ใช้เบอร์ที่เป็นชืื่อเรา แล้ววันนึง (เดือน ต.ค. 2563) ทาง True โทรมามอบ sim ให้โดยมีโปรนู่นนั่นนี่เพื่อเป็นสิทธิพิเศษ แล้วก็ส่ง sim มาให้ แต่ทางเราไม่เคยเปิดใช้เลย ซิมยังคงติดอยู่กับแผง แล้ววันนี้เราได้รับจดหมายทวงนี้ 3000 กว่าบาท เป็นค่าบริการจากการใช้เบอร์ที่ true ส่งมาให้ เราแจ้งเรื่องดังกล่าวไปยังสำนักงานกฎหมายที่ส่งจดหมายมาแล้วว่า เราไม่เคยเปิดใช้เบอร์นี้ และไม่เคยได้รับใบแจ้งชำระค่าบริการ ทางสำนักงานฯ เลยแจ้งว่าให้ไปติดต่อที่ True ด่วนๆ เราเลยจะไปเย็นนี้ค่ะ มีท่านใดเคยเจอเหตุการณ์แบบนี้ไหมคะ

2021.03.29 6:47

เดียร์

ของเรามีจดหมายเตือน ยอด4900 เป็นค่าเน็ตบ้านของทรู ใช้จริงไม่ถึง และเราโทรไปขอยกเลิกก้อไม่ยกเลิกให้ เค้าบอกติดสัญญา แต่ตอนเซลมาขายเซลไม่ได้แจ้งว่ามีสัญญา เเละยอดยังคงเพิ่มเรื่อยๆ และเค้าจะฟ้องเรา 15พค.นี้ ใครโดนแบบนี้บ้าง ถ้าให้เราจ่ายแค่ส่วนที่เราใช้ เราพร้อมจ่ายนะ แต่นี้ให้จ่ายยอดทั้งหมดทั้งที่เราไม่ได้ใช้โทรไปยกเลิกก้อไม่ยกเลิกให้ แบบนี้โกงกันชัดๆ

2021.04.29 6:29

นานา

ของเราได้ซื้อเครื่องติดโปนทรู ไอโฟน7 ในราคาวันนั้นน่าจะ4พันนิดๆ สัญญา1ปี เดือนละ1099 เราช่ายไป3-4เดือนแล้ว หยุดจ่ายเนื่องจากเกิดอุบัติเหตุเหตุโทรศัพท์พังบวกกับซิมหายเเละไม่ได้ไปติดต่อจ่ายอีกเลย จนตอนนี้เราได้มาดูยอดเพราะจะไปจ่ายเเต่ยอกปาไปเกือบ9พันเพราะครบสัญญาแล้ว เราอยากขอผ่อนชำระโดยที่ไม่ได้กับไปเปิดซิมใดๆทั้งสิ้น พนง บอกว่าต้องเป็นยอดจำนวนเต็มเท่านั้นถึงจะปิดได้ หรือยอดจะเดินไปเรื่อยๆหลังจากครบสัญญาถึงจะไม่ได้ใช่ก้ตาม เราก็ต้องถยอยจ่ายยอดของสัญญา1ปีดเถมยังมี ยอดใหม่มาอีกหลังจากหมดสัญญาเดือนละ1099 เเบบนี้เราก็คงผ่อนไม่หมอสักที😞

2021.05.03 15:8

Uno

@Papothee ผมด้วย โดนค่ายมือถือโกงเงินน่ะเจ็บใจมากเลยครับ อยู่ๆค่าโทรศัพท์มือถือแต่ละเดือนขึ้นเป็นเดือนละ 1,000 บาท ทั้งๆที่เลือกแพ็คเกจเดือนละ 300 กว่าบาทเอง แล้วสุดท้ายพอเราขอยกเลิกก็บอกว่ายังไงก็ต้องจ่ายของเดือนนี้ รวมกับเดือนที่แล้ว ก็ 2 พันกว่าบาท ใครจะไปจ่ายไหวครับผมเงินเดือนไม่ถึงหมื่น ก็เลยโยนซิมทิ้งไปเลย ใครเคยเจอค่ายมือถือโกงเราแบบนี้บ้างครับเข้ามาเล่าให้ฟังกันหน่อย

2021.05.14 10:17

แกงส้ม ต้มยำ

โอ้โห!แต่ละเม้นท์ น่าเห็นใจจริงๆ เราไม่เคยใช้โทรศัพท์แบบรายเดือนเลย เพราะว่กลัวจะเป็นอย่างที่หลายคนคอมเม้นท์มานี่แหละ มีจดหมายรูปตราชั่งมาด้วย ถ้าส่งมาหาเรานะ เราคงตกใจน่าดูเลยอะ โดนกันไปคนละหลายพันบางคนโดนเป็นหมื่นเลยเหรอคะ ตอนนี้แต่ละคนเป็นยังไงกันบ้าง ยังมีจดหมายส่งมาทวงอยู่มั้ยหรือดำเนินการอะไรไปบ้างแล้วคะ

2021.05.18 15:52

Hyper Single Mom

เคยทำงานอดิเรกเป็นตัวแทนขายตรงมิสทีนเมื่อปี2553กับลูกสาว และประมาณปี2556 ทางมิสทีน มีแจ้งว่า มีโปรร่วมกับค่ายtrue จะส่งซิมมาให้ ถ้าเราใช้ซิมนี้โทรสั่งของ จะไม่มีเสียค่าใช้จ่ายใดๆทั้งสิ้น (เราใช้AISอยู่) เราก็โทรถามจนแน่ใจไม่มีเสียรายเดือนใดๆ จึงโอเค แต่ก็เปิดซิมใช้โทรไม่เกิน3ครั้งก็เลิก เพราะขี้เกียจสลับซิม (แต่ซิมของลูกสาวไม่ได้เปิดใช้เลย ปัจจุบันยังเก็บไว้และสภาพสมบูรณ์) และตอนหลังใช้สั่งทางwebsite และปัจจุบันก็เลิกเป็นตัวแทนไปตั้งแต่ต้นปี2558 จากนั้นมีจดหมายจากทรูมาทวงเรา500กว่า เลยโทรแจ้งและอธิบายกับcall centerมิสทีนเพื่อระงับ จนท.รับเรื่องและยังบอกว่า มีแบบนี้หลายเคสแจ้งมา พอกลางปี มีใบแจ้งหนี้ชื่อลูกสาวแจ้งมาค้าง ประมาณ1200 งงมาก ไม่เคยเปิดใช้เลย ไปติดต่อแจ้งที่true จนท.รับเรื่อง จากนั้นลืม และเมื่อเดือนเมย ที่ผ่านมา ได้รับจดหมายแจ้งมีตราชั่งด้วย ว่้าค้างชำระ ให้ติดต่อต่างๆ นาๆ ว่าภายในวันนั้นวันนี้ มิฉนั้นจะดำเนินตามกฎหมาย จึงโทรไปcall center true จนท ให้แจ้งความ และนำใบแจ้งความพร้อมเอกสารทวงหนี้มาติดต่อค่ะ ขออภัยที่ยาวไปหน่อย แต่เห็นใจทุกท่านที่โดนโกงแบบเนียนๆ และไร้เหตุผล ขอให้ทุกท่านผ่านไปด้วยดีค่ะ

2021.05.31 10:16

N'kiw

เคยใช้เป็นรายเดือน200-300บาททุกเดือนจะไม่เกิน350เดือนสุดท้ายที่ใช่ส่งบิลมา500++เราก็เขาไปสอบถามพนักงานทันทีพนักงานบอกว่าเราไปกดสมัครบริการเพิ่มเติมเราก็บอกว่าไม่ได้กดอะไรนะก็ให้พนักงานยกเลิกให้เลยแล้วให้พนักงานยกเลิกหมายเลขนี้เลขเพราะจะไม่ใช้แล้วพนักงานไม่ยอกยกเลิกให้จะให้จ่ายยอดเต็ม500++แต่เรายืนยันว่าจะจ่ายแค่ที่ใช้คือค่าเน็ต+ค่าโทรเท่านั้นค่าบริการเพิ่มเติมที่ไม่ได้ใช่เราไม่จ่ายพนักงานไม่ยอมเราเลิกถอดซิมให้พนักงานไปเลยแล้วบอกว่าไม่ใช่พี่เอาไปเลยทีแรกก็ปกติผ่านมา5-6เดือนมีบิลมาบ้าน1500++บาทอีกไม่ถึงเดือนก็ส่งมาอีกเป็น1700++เราจะไปยกเลิกอีกพนักงานก็จะให้จ่ายอย่างเดียวทั้งๆทีเราไม่ได้ใช้และตัวซิมก็ไม่ได้อยู่ที่เราแล้วจำเป็นต้องจ่ายมั้ยครับไม่ได้ใช่มาเป็นปีแล้วแต่ส่งบิลมาที่บ้านทุกเดือน

2021.06.08 14:48

Row

@Taran ที่พูดแบบนี้คุณคงไม่เคยเจอ ค่าโทรศัพท์ที่เรียกเก็บแพงๆแน่ๆ เพราะว่าอย่าพูดแค่เป็นแค่ค่าโทรศัพท์ไม่กี่บาท เพราะจริงๆแล้วบางเดือนที่ผมโดนเรียกเก็บแบบเหมือนโดนปล้นเลยครับ สมมุติว่าผมสมัคร Package 599 เอาไว้ แต่พอถึง เวลาที่ต้องจ่ายกลับมีบิลเรียกเก็บ หลักพัน พันกว่าบาทด้วยซ้ำไม่รู้ค่าอะไรเยอะแยะบางครั้งก็ไม่เปิดเผย นี่แหละครับเหตุผลที่ทำให้หลายคนยอมเสียชื่อไม่จ่ายมันซะเลย

2021.07.19 6:26

ก้าน

ผมไปซื้อซิมใส่เร้าเตอร์ แล้วพนักงานแถมซิมให้ (พนักงานบอกว่าแถม) แต่ผมไม่ได้ใช้ แต่พอเดือนนี้ กลับให้ชำระ ทั้งๆที่ไม่ได้ใช้ มันคือยังไงครับ ขอคำแนะนำผมแค่18ปี

2021.08.26 2:47

aree

โดนเหมือนกันค่ะแต่เป็นค่ายดีแท็ค รอบแรก เราทำเรื่องยกเลิกจ่ายเงินครบหมดแล้ว แต่เป็น ความสำเพร่าของเราที่ไม่ได้เก็บบิลไว้เอง พอผ่านมา4-5เดือนมีจดหมายทวงมาว่าเราค่างค่าโทรศัพย์พีนกว่าเือบสองพัน ลมขึ้นหูเลยค่ะ แต่เราไม่ไปจ่าย นี่ก็ผ่านมาเกือบปีแล้วค่ะ พอมาวันนี้มีบิบทวงจากดีแท็คอีกเลอร์เป็นเบอร์ที่ลูกชายใช้แต่เป็นชื่อพ่อเค้าซึ่งเราก็ได้ทำเรื่องปิดและจ่ายเงินจบไปแล้วเป็นปีแต่ยังมีหนังสือทวงมาอีก แบบนี้กำลังคิดว่าจะแจ้งคว้มหรือเอาผิดกับทางดีแทคได้ใหมคะที่ทำให้เราประสาทเสีย แต่เราก็ผิดที่ไม่ได้เก็บหลักฐานต่างๆไว้เพราะคิดว่าจ่ายจบไปแล้วและมันก็นานมาแล้วด้วย มีใครเจอแบบเราใหม่คะ

2021.09.11 1:19

Ranina479

เรื่องค้างค่าโทรศัพท์นี่เยอะจริงๆ ทำไมถึงได้ค้างจ่ายกันล่ะคะ ปกติต้องจ่ายค่าโทรศัพท์กันทุกเดือนไม่ใช่เหรอ ถ้ายอดเงินในใบแจ้งหนี้ไม่ตรงกับยอดเงินที่เราใช้โทรศัพท์จริงๆก็ติดต่อกับทางค่ายโทรศัพท์ที่เราใช้อยู่สิ หรือเราพลาดตรงไหนไปเลยไม่เข้าใจคนที่ค้างชำระค่าโทรศัพท์ คือเราไม่เคยใช้รายเดือนอะ ค้างชำระกันทำไม?

2021.09.28 13:41

ธัญญรัชต์

เพื่อนๆที่โดนบิล ย้อนหลัง ค่าโทรศัพท์ กับค่าอินเตอร์ เน็ต ไม่ทราบว่าตอนที่เลิกใช้งาน เราได้โทรไปยกเลิกกับเขาไหมคะ เพราะถ้าสมมุิว่าเราไม่ได้โ?รไปยกเลิกการใช้งาน ทางค่ายโทรศัพท์ เขาก็ไม่ทราบหลอกคะว่าเราใช้งานอยู่ไหมคะ เพราะยิ่งเป็นแบบรายเดือนด้วย เขาก็คิดว่าเรายังใช้งานปกติด เราต้องแจ้งยกเลิกก่อนนะคะ จะได้ยุติธรรม ทั้งสองฝ่าย

2021.10.02 15:16

Jadee*-*

เดี๋ยวนี้ยังมีคนใช้บริการโทรศัพท์รายเดือนอยู่มั้ยอะคะ ส่วนตัวคิดว่าใช้โทรศัพท์แบบเติมเงินสะดวกกว่า เอาจริงๆก็ไม่เคยใช้โทรศัพท์แบบจ่ายค่าบริการรายเดือนหรอกค่ะ ได้ยินมาเยอะน่ะว่ามันไ่ค่อยโอเคเท่าไหร่ มีปัญหาจุกจิก นู่น นี่ นั่น แล้วก็เป็นอย่างนั้นจริงๆ พอเจ้ามาอ่านกระทู้นี้ เห็นคอมเม้นท์ของหลายๆคนมีปัญหาเยอะจริงๆค่ะ

2021.10.04 16:24

Zim

ของผมคือ เพื่อนไปเปิดเบอร์พร้อมโทรศัพท์เมื่อปีที่แล้ว พอมาปีนี้มีใบแจ้งค้างค่าชำระมา 5000 กว่าบาท ทั้งๆที่เพื่อนมันยืนยันว่าชำระครบหมดแล้วตามสัญญา ปัจจุบันก็ยังมีจดหมายส่งมาทุกเดือน ถ้าเป็นแบบนี้จะโดนไรไหมครับ

2021.10.19 14:38

Jariya ya

คนที่เข้ามาคอมเม้นท์ จัดการเรื่องการค้างชำระค่าโทรศัพท์กันหมดหรือยังคะ เห็นว่าทางบริษัทเขาจะตามอยู่พักนึงแล้วก็หยุดไปเหรอ..เราเข้าใจถูกมั้ย ถ้าไม่ได้มีคดีความอะไรมันก็ดีอะค่ะ แต่การชำระเงินตามจริงมันน่าจะดีกว่านะ บางคนเลยเวลามานานแล้ว อาจจะมีดอกเบี้ยเพิ่มขึ้นมาอีก มันจะยิ่งพอกพูนไปกันใหญ่ น่าปวดหัวนะคะ

2021.10.19 14:38

Yok yok yok

เราก็โดน ไม่กี่วันมานี้มีหมายศาลมา3ใบ ใบละสามพัน งงมาก คือเราซื้อซิมออนไลน์มา ละเมร่งไม่รู้มันลงทะเบียนใช้เบอร์ให้เลยอ่ะงงมาก คือถ้ารู้ว่ามันเปิดให้แล้วก้คงใช้ไปนานละอ่ะ นี้แบบซิมยังไม่เคยเเกะใช้เลย แต่ถูกเรียกเก็บค่าบริการมาสามพัน โทรไปคอลเซนเตอร์บอกลูกค้าไม่มีตังก้ให้ผ่อนจ่ายเอานะคะ คือไม่ช่วยอะไรเลย แล้วเราไม่เคยใช้บริการทำไมต้องจ่ายตังอ่ะ ค่ายหน้าเลือดมากควรมีการช่วยเหลือที่ดีกว่านี้ แบบนี้เราควรทำไงดี แนะนำหน่อย ปวดหัวมากเลย

2021.11.21 15:49

Por

มีใบทรูมาที่บ้านให้จ่ายค่าเน็ต4600 ตั้งเดือนกันยายน เราไม่มีเงินพอจะไปจ่ายค่ะ เพราะช่วงนั้นหยุดโควิคไม่ได้ไปทำงานค่ะ พอมาถึงเดือนธันวาคมมีใบส่งมาที่บ้านให้ขึ้นศาลตามที่กำหนด ห้ามเกินสิ้นเดือนธันวาคมนี้ค่ะ ศาลตัดสินให้เราจ่าย31000 ถ้าเราไม่จ่ายจะเป็นอะไรมั้ยค่ะ หรือว่าสามารถผ่านจ่ายได้มั้ย เงินตั้งเยอะใครจะไปหาทัน

2021.12.25 8:24

pikpik

คนที่เคยใช้โทรศัพท์แบบรายเดือนตอนนี้ยังใช้กันอยู่มั้ยคะ อย่างคนที่เข้ามาคอมเมนต์กันมีหลายคนที่เคยค้างค่าโทรศัพท์และอาจจะมีบางคนที่โดนแจ้งค่าใช้จ่ายโดยที่ไม่ได้ใช้จริงๆ เจอแบบอย่างหลังนี่คงเซ็งกันน่าดูเพราะคงไม่มีใครอยากโทรหาคอลเซ็นเตอร์และคุยกับเจ้าหน้าที่บ่อยๆเพื่อแก้ไขในเรื่องนี้ เวลาโทรกว่าจะติดก็ยากด้วย

2022.01.07 12:19

Sc..0

เนื่องจากเราซื้อโทรศัพท์ติดโปรมาใช้แล้วใช้ได้แค่สองสามเดือน แล้วเราไม่ได้จ่าค่าเน็ตแล้วเขาตัดสัญญาณไปแล้วเราก็ไม่ได้ใช้อีกเลย อยากสอบถามว่าหากเราค้างค่าบริการรายเดือนกับค่ายมือถือ ประมาณหนึ่งหมื่นบาท เขาจะฟ้องเราเหมือนกับการติดหนี้อื่นไหมครับ หรือมีข้อกฎหมายอะไรที่เราจะโดนจับไหม แต่หนึ่งหมื่นบาทนั้นหลังจากเขาตัดเน็ตเราไปแล้ว

2022.03.05 4:26

สุธีระ

เห็นของเพื่อนแต่ละคน น่ากลัวจังเลยครับ ดอกเบี้ยที่ต้องเสีย น่าจะมากกหว่าพวกสินเชื่อที่เรากู้ๆกันมาอีกนะ แบบนี้ผมเริ่มกลัวแล้วสิครับ เมื่อหลายปีที่แล้วกดยืมเงินจากค่าดีเทคเอาไว้ ถ้าจำไม่ผิดน่าจะประมาณ ร้อยบาทได้ ผ่านมาหลายปีแล้วแบบนี้ผมต้องจ่ายคืนเท่าไรกันละเนี๊ยะ ถ้ามาเยอะๆแบบเพื่อนๆแย่เลยนะเอาที่ไหนจ่ายละคราวนี้

2022.03.12 15:9

76TanaDet

เรื่องการค้างค่าโทรศัพท์ ถ้าจะถูกฟ้องน่าจะเป็นคดีแพ่งนะครับ ที่ผมเคยรู้มา คดีแพ่งจะมีอายุความประมาณ 2 ปีนะ ไม่รู้ว่าการค้างค่าโทรศัพท์อายุความจะเหมือนกันหรือเปล่า แต่จริงๆ ชำระเงินคืนบริษัทไปจะดีกว่านะ เราก็รับผิดชอบในส่วนของเราที่ใช้บริการไป แต่ถ้ามันเป็นการคำนวณเงินผิดพลาดไปจากที่เราใช้ ก็แจ้งบริษัทไปครับ

2022.04.15 5:23

jingjing;)

เราไม่เคยใช้โทรศัพท์แบบรายเดือน รู้สึกว่ามันจะมีปัญหาไม่อย่างใดก็อย่างหนึ่งอะค่ะ ดูจากคนที่เข้ามาคอมเมนต์หลายคนก็บอกว่า บิลค่าโทรศัพท์ที่มาถึงมือบางเดือน มันเกินกว่าที่เขาใช้จริงไปหลายบาทเลย ถ้าจะต้องไปตามเรื่องกันมันคงเสียเวลาเหมือนกันเนอะ อยากรู้ว่าคนที่เลือกใช้โทรศัพท์แบบรายเดือน เป็นเพราะอะไรเหรอคะ

2022.05.12 13:52

เด็กไทย

ซิมหาย แตาไม่ได้แจ้งปิดเบอร์ ยังมีจดหมายรายเดือนมาทวงต้องทำยังไง 6000กว่าบาทโดยทีไม่ได้ใช่ด้วยซ้ำครับมันมากไปแต่ศูนย์บอกจะตัดให้ตั้งแต่3เดือนแรก

2022.10.11 7:15

Pp

นั่นสิคะ เน็ตถูกตัดตั้งแต่ค้างสองเดือนหลังจากนั้นเราไม่ได้อยู่ที่ห้องเลยไม่ได้จ่ายเพราะไม่ได้ใช้ หลังจากนั้นมีจดหมายฟ้องมากลายเป็นหลายพันแบบงงๆ แบบนี้ก็ได้เหรอคะ ถ้าไม่ได้ตัดสัญญาณยังว่าไปอย่าง

2022.10.14 12:39

Mik

มีจดหมายจากบริษัททวงหนี้มาอะครับ บอกให้จ่ายเงินที่ติดรายเดือนทรูไว้ ของผมมียอด2700 จดหมายบอกว่าถ้าไม่จ่ายจะดำเนินตามกฎหมาย ผมจะโดนฟ้องมั้ยครับ มีใครเคยโดนจดหมายแบบผมมั้ยครับ

2022.10.20 12:37

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),สินเชื่อรถ,All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

รถหลุดจำนำ

All (ธนาคาร),สินเชื่อบ้าน,การรวมหนี้,All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

บ้านจะโดนยึดเครียดจังครับ

ใครเคยค้างค่าโทรศัพท์บ้างไหมครับ

ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

ถ้าแม่เป็นหนี้ เราต้องใช้คืนไหมครับ

ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

การเป็นบุคคลล้มละลาย หมายถึงหมดตัวใช่ไหม?

ตัวช่วยชำระหนี้

การยกเลิกการขายทอดตลาด

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี