Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าตกงานยังต้องเสียภาษีอยู่มั้ย?

ผมอายุ 30 ปี ทำงานในบริษัทแห่งหนึ่งในลำปาง ใครๆก็รู้ดีว่าอนาคตไม่แน่นอน สมมุติวันหนึ่งเกิดตกงานขึ้นมาไม่ว่าจะด้วยสาเหตุอะไรก็ตาม และยังหางานใหม่ไม่ได้ซักที เราจะยังต้องจ่ายภาษีเหมือนตอนที่ทำงานได้เงินอยู่หรือเปล่าอยากรู้จริงๆครับ.

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Mariane

ตามปกติการออกจากงานทั้งเต็มใจและไม่เต็มใจ เราจะได้รับการคุ้มครองตามกฎหมายแรงงาน เราต้องจ่ายภาษีด้วย เพราะเมื่อเราออกจากงานจะได้รับเงินก้อนจากนายจ้าง ตามกฎหมายเงินก้อนที่ได้รับมาถือเป็นรายได้ประจำเหมือนเงินเดือน เนื่องจากเป็นเงินที่เกี่ยวข้องกับสัญญาจ้างแรงงาน

2019.08.01 12:45

Noklek

เมื่อออกจากงานอย่าลืมขอเอกสารหลักฐานการหักภาษีของปีนั้นๆจากที่ทำงานเก่าด้วย เพราะการออกจากงานระหว่างปีต้องเสียภาษี รายได้ทุกอย่างต้องนำไปยื่นภาษี เช่น เงินกองทุนเลี้ยงชีพ เงินชดเชยเพราะถูกเลิกจ้าง ค่าชดเชยที่ได้รับ 300,000 บาทแรกจะได้รับสิทธิ์ยกเว้นไม่ต้องเสียภาษี แต่ส่วนที่เกินจากนั้นต้องต้องเสียภาษี เงินชดเชยจากการเกษียรณอายุ และนายจ้างไม่ต่อสัญญา เงินที่ได้ต้องเสียภาษีจะไม่ได้รับสิทธิ์ยกเว้น

2019.08.01 12:46

Delpha

ไม่ว่าใครที่เคยทำงานเมื่อรายได้อยู่ในเกณฑ์ก็ต้องเสียภาษีอยู่แล้ว ถ้าเราตกงานในปีภาษีนั้นเราก็ยังต้องจ่ายอยู่ จริงๆแล้วถ้ารายได้ต่อปีของเราไม่เกิน120,000 บาทและเป็นโสด เราไม่ต้องเสียภาษี เพียงแต่มีหน้าที่ในการยื่นภาษีปกติ จริงๆพนักงานบริษัทอย่างเราๆแล้วการเสียภาษีไม่ใช่เรื่องใหญ่ที่ต้องกังวลอะไร รายได้ของเราแต่ละปีไม่ถึง ล้านหรอก และถ้าเราไม่เลือกงานไม่เกิน 6 เดือนมีงานทำแน่นอนไม่ต้องห่วงมากเกินไปนะคะ .

2020.03.24 3:30

จันทนา

ต้องเสียอยู่แล้วครับถึงแม้ว่าเราจะทำงานพาร์ทไทม์หรือทำงานไม่ได้เป็นขึ้นกับบริษัท คือถ้ามีรายได้ตามเกณฑ์ที่มีการระบุไว้หรือไม่มีเราก็จำเป็นต้องยื่นภาษีทุกปีครับเพื่อให้เป็นการตรวจสอบว่าเราจำเป็นต้องเสียภาษีไม้เพราะบางครั้งเราไปยื่นภาษีเราก็ได้รับการยกเว้นภาษีเพราะว่าเงินเดือนไม่ถึงตามที่กำหนดไว้ ทำแบบนี้ดีกว่ามาโดนย้อนหลังนะครับ

2020.04.28 11:41

สาริกา

เคยอ่านเจอบทความนึงเขาบอกว่าเมื่อออกจากงานในกรณีที่ทำงานไม่ถึง5ปี ต้องเสียภาษีเต็มจำนวนค่ะ แต่คนที่ทำงานครบ5ปีหรือมากกว่านั้นจะได้รับสิทธิพิเศษคือสามารถได้รับการลดหย่อนภาษีจากเงินชดเชย บางคนฟังดูไม่ค่อยยุติธรรมเท่าไหร่เพราะคนที่ทำงานไม่ถึง5ปี อายุงานน้อยกว่ารายได้น้อยกว่าคนที่ทำงานครบ5ปี แต่กลับต้องเสียภาษีเต็มจำนวน

2020.07.16 9:10

นิ่ม

ภาษีต้องเสียอยู่แล้วค่ะ ขนาดเราทำงานฟรีแลนซ์ยังต้องเสียภาษีเลย งานพาร์ทไทม์ก็ยังต้องเสียภาษี นับภาษาอะไรกับคนที่ทำงานเต็มเวลามีรายได้ประจำ รัฐบาลไม่ปล่อยไว้หรอกค่ะ ถ้าตกงานแล้วยังไงก็มีเงินก้อนที่เจ้านายให้อยู่ดี รายได้จากตรงนั้นก็ต้องเสียภาษี ไม่มีอะไรที่เราได้แล้วจะไม่เสียภาษีหรืออะไรที่เราซื้อแล้วไม่บวกภาษีเพิ่มหรอกค่ะในทุกวันนี้

2020.07.20 8:1

#อชิรวิชณ์#

ถ้าจะกังวลว่าตกงานแล้วต้องเสียภาษีหรือเปล่า ผมว่ากังวลเรื่องตกงานแล้วจะหางานใหม่ทำได้มั้ยดีกว่าครับ เออ..คนเราคิดและกังวลไม่เหมือนกันเนอะ ผมก็สงสัยว่าทำไมเจ้าของกระทู้ถึงห่วงเรื่องการเสียภาษี ที่จริง หากมีรายได้แค่ไปยื่นภาษีเท่านั้นเอง การออกจากงานเก่า รายได้มันก็จบ สรรพากรไม่ได้เอารายได้ตรงนั้นมาคิดคำนวณสักหน่อย

2020.08.25 6:50

ก๊อปปี้

คำตอบเป็นไปตามที่คุณ noklek อธิบายเลยครับ สำหรับผมนั้นอยากจะบอกกับเจ้าของกระทู้นะครับ ว่าไม่ต้องกังวลว่าจะต้องเสียภาษีมั้ยเมื่อออกจากงาน คุณควรจะกังวลเรื่องของการหางานใหม่มากกว่าเหมือนที่ คุณ อชิรวิชญ์ บอกเพราะเดี๋ยวนี้งานหายากนะครับ บางที่สมัครไปเป็นเดือนกว่าจะเรียก บางที่ก็เงียบไม่ติดต่อกลับมาเลย คุณควรคิดถึงจุดนี้มากกว่าการเสียภาษีนะครับ

2020.09.15 11:31

'imimim''

อ่านกระทู้ทีแรกนึกว่าเจ้าของกระทู้หมายถึงว่าตกงาน ไม่มีงานทำยังต้องเสียภาษีอยุ่มั้ย ถ้าไม่มีรายได้เลยก็ไม่ต้องยื่นภาษี แต่ยังไงภายใน 1 ปีคุณต้องมีงานทำอยู่แล้ว ก็ยื่นรายได้ตามจำนวนเงินที่คุณได้รับมาอะค่ะ พอดีเห็นเม้นท์อื่นพูดถึงภาษีจากเงินก้อนที่คุณอาจได้รับจากที่ทำงานเก่ามา เราก็เพิ่งนึกได้ว่าต้องยื่นภาษีด้วย

2021.09.30 14:34

9daungruetai3

ไม่ต้องจ่ายแล้วค่ะ ถ้าเงินเดือนที่เราได้ต่อปีไม่ได้เท่าที่เขากำหนดเอาไว้ สามารถที่จะคุยกับทางภาษีได้ค่ะ ไม่ต้องกังวลไปหรอก อย่างของเราเองตอนนี้เจอโควิด-19 ไปหลายรอบ เมื่อก่อนเราก็ต้องเสียภาษีหลายบาทเหมือนกัน แต่วันก่อนไปนั่งคุยมาแล้ว มีเอกสารรายได้ของเราไปยื่นด้วย ปีนี้ก็ไม่ต้องจ่ายค่ะ นี้ถ้าจ่ายแบบปกตินะเราเครียดแน่นอน

2022.01.17 16:7

Pitsanu5-9

ถ้าอยากรู้ต้องลองไปยื่นภาษีดูครับ ไปยื่นตามเวลาที่คุณเคยยื่นนั่นแหละ กรณีนี้คิดว่าไปที่สรรพากรในพื้นที่ที่คุณอยู่ดีว่าจะได้คุยกับเจ้าหน้าที่ว่าตอนนี้คุณยังไม่มีงานทำ แต่ถ้ามีเงินได้จากส่วนไหนก็ลองบอกเจ้าหน้าที่ดู เดี๋ยวเขาคิดคำนวณให้ครับ คุณเองจะได้สบายใจด้วย ถ้าได้ทำแบบนี้ไปแล้วมาบอกต่่อได้นะว่าผลเป็นยังไง

2022.03.18 4:43

Noppol :>

เปิดกระทู้มา เจ้าของกระทู้บอกว่าอายุ 30 ปี แล้วพูดถึงเรื่องตกงานด้วย ตอนแรกผมอ่านแล้วตกใจคิดว่าคุณตกงานแล้วจริงๆ ดีแล้วล่ะครับที่เป็นแค่เรื่องสมมติเท่านั้น สภาพเศรษฐกิจแบบนี้หากตกงานล่ะก็ คงจะแย่มากเลยครับ เรื่องการเสียภาษีช่วงที่ตกงานคุณคงได้คำตอบไปเรียบร้อยแล้ว หวังว่าตอนนี้ยังมีงานทำอยู่เหมือนเดิมนะครับ

2022.04.09 14:41

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (เศรษฐกิจ)

เป็นการช่วยเหลือไหมครับในเรื่องน้ำมันภาษี

All (ประกัน),All (การมีบุตร),All (การจ่ายภาษี)

อยากทราบเรื่องการใช้สิทธิลดหย่อนภาษี กับ สิทธิประกันสังคม ในเรื่องการคลอดบุตรค่ะ

ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

อาชีพฟรีแลนซ์นี้มีการเสียภาษีแบบไหนครับ เนื่องจากมีการเสียภาษีในหลายประเภท แล้วสำหรับอาชีพฟรีแลนซ์แบบผมอยู่ในประเภทไหนครับ

ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

ภาษีหัก ณ ที่จ่าย คืออะไร เเล้วต้องหักยังไง

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์กระแสรายวันของธนาคารออมสินต้องจ่ายภาษีรายปีไหม?

เงินฝากกระแสรายวันของธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี)

มีบ้าน 2 หลัง อยู่เอง ต้องเสียภาษีไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี