Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เปิดแอร์ยังไงให้ประหยัดครับ

ผมอยากให้เพื่อนๆมาช่วยกันแชร์วิธีประหยัดไฟหน่อยครับ หากเราเปิดแอร์นอนเรามีวิธีอย่างไรบ้างในการประหยัดค่าไฟได้มากที่สุดครับ เช่นต้องเปิดปิดกี่ชั่วโมง เปิดกี่องศา เป็นต้นครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Phawta

แอร์ 12000 BTU เปิดแบบคอมเพรสเซอร์ไม่ตัดปกติค่าไฟจะเฉลี่ยอยู่ที่ชั่วโมงละหน่วยครับ หากคุณเปิดแอร์ไม่เย็นมาก คอมเพรสเซอร์มีการตัดการทำงานบ้าง ก็จะช่วยประหยัดร่าไฟได้เพิ่มอีกเล็กน้อยครับ เพราะค่าไฟการเปิดแอร์จะหนักก็ตอนคอมเพนสเซอร์ทำงาน ยิ่งไม่ตัดค่าไฟก็จะแพงครับ

2020.01.24 7:35

Chatchom

แต่ก่อนใช้แอร์เปิดนอน 18000 BTU แบบเบอร์ 5 ค่าไฟก็อยู่ที่ประมาณ 1500 บาทขึ้นไปถึง 2000 ต้นๆต่อเดือนครับ แต่ตอนหลังแอร์ตัวนี้มันอาการไม่ค่อยดี เพราะใช้มานาน เหมือนเริ่มจะพัง เลยเปลี่ยนแอร์ใหม่ แต่เป็นระบบอินเวอร์เตอร์ 18000 BTU เหมือนกัน เปิดนอนเหมือนกัน แต่ค่าไฟตกเดือนละไม่ถึง 1100 ประทับใจมาก

2020.01.24 7:35

yanisa

โดยปกติเราจะเปิดแอร์ที่บ้านกันในเวลากลางคืนกันมากกว่าใช่มั้ยคะ เพราะกลางวันไปทำงาน เพื่อจะประหยัดไฟมากขึ้น กลางคืนอากาศจะเย็นกว่ากลางวันก็ปรับอุณหภูมิของแอร์ขึ้นอีก 1-2องศา ในช่วงที่นอนหลับช่วยให้ประหยัดไฟได้ 10% แต่ต้องปิดหน้าต่างให้สนิททุกบานด้วยนะคะ แต่ถ้าต้องการความเย็นในช่วงเปิดแอร์ สามารถเปิดพัดลมช่วยด้วยก็ได้เพื่อแอร์จะไม่ทำงานหนักเกินไป

2020.03.26 5:30

Klahan

แอร์มันก็คือเครื่องทำความเย็น ถ้าอากาศข้างนอกร้อนมาก ยังไงก็เปลืองไฟนะเพราะแอร์ต้องทำงานหนักมากจริงๆ ดังนั้น ขึ้นอยู่กับว่าคุณเปิดแอร์ตอนไหน กลางวันหรือกลางคืน เปิดแร์ที่ 25 องศากำลังดี ถ้ายังร้อนอยู่ให้เปิดพัดลมช่วยครับ อีกอย่างนะ คุณต้องดูแลและทำความสะอาดแอร์ด้วย ใช้อย่างเดียวไม่ใช่แค่เปลืองค่าไฟแต่แอร์จะเสียเร็วด้วยนะครับ

2020.04.24 5:47

เพียว

เราจะเปิดแอร์เฉพาะตอนที่อากาศร้อนเท่านั้นค่ะ ปกติถ้าไม่จำเป็น เราก็ไม่เปิด แต่ถ้าจำเป็นต้องเปิดจริงๆเราจะเปิดแอร์ช่วงก่อนที่เราจะนอนค่ะเปิดไปซัก 2-3 ชั่วโมงระหว่างนั้นก็เปิดพัดลมไปด้วยเพราะก่อนเราจะหลับแล้วก็จะปิดแอร์ แล้วตอนนั้นก็เปิดพัดลมทิ้งไว้ทั้งคืนค่ะ เพราะทำแบบนั้นเราก็รู้สึกว่าตอนกลางคืนอากาศก็ไม่ค่อยร้อนเท่าไหร่ แถมนอนง่ายด้วยนะคะ

2020.07.12 21:7

วาโย

เปิดเฉพาะตอนที่ร้อนจริงๆครับ ซึ่งให้เราทำการเลือกว่าช่วงเวลาไหนของวันที่ร้อนที่สุดที่เราจำเป็นต้องใช้แอร์ เปิดซักแค่ 1 ชั่วโมงก็พอแล้วต่อวัน ซึ่งจะช่วยให้ห้องเรานั้นมีอากาศที่เย็นในตอนที่ร้อนสุดๆ หลังจากนั้นก็สลับกับการใช้พัดลมวิธีนี้ช่วยให้ห้องประหยัดค่าไฟฟ้าไปได้มากทีเดียวครับลองดู เพื่อที่จะช่วยให้เราไม่ต้องมาปวดหัวเกี่ยวกับค่าไฟที่ตามมา

2020.07.20 6:45

ปุยฝ้าย😍😍

เข้ามาอ่านแล้วเราได้คำแนะนำดีๆหลายอย่างเลย ขอบคุณทุกคนค่ะ เราเองก็เปิดแอร์เฉพาะบางเวลา เคยได้ยินเหมือนกันว่าใช้แอร์แบบอินเวอร์เตอร์จะช่วยประหยัดค่าไฟฟ้า สงสัยจะจริงเพราะมีคอมเม้นท์นึงบอกว่าใช้แล้วค่าไฟลดลงด้วย บ้านเราอากาศมันร้อนเหลือเกินบางทีก็ต้องมีตัวช่วยบ้างอย่างเช่นเปิดแอร์ แต่เปิดบ่อยก็ไม่ได้ค่าไฟมัน..แพ้งค่า!

2020.08.20 14:46

เบส

ส่วนมากคนเราก็ต้องเปิดแอร์เมื่ออากาศร้อนนั่นแหละ อากาศเย็นๆหนาวจะเปิดทำไมกัน แต่เพื่อจะประหยัดแอร์ทั้งๆที่เปิดในขณะที่อากาศข้างนอกร้อน คือ ผมทำแบบนี้นะแม่ผมสอนมา หรือเรียกว่าสั่งก็ได้คือ เปิดพัดลมด้วยเพื่อช่วยให้อากศเย็นเร็วขึ้นแอร์จะทำงานน้อยลง แล้วก็ปรับอุณภูมิอยู่ที่ 25 หรือ 26 ก็พอแล้ว มีพัดลมช่วยยังไงก็เย็นครับ

2020.08.31 11:9

Janji

ที่บ้านของเราเราจะมีกฎกันค่ะว่า ให้เปิดแค่ช่วงเวลากลางคืนเท่านั้น โดยเวลาที่เปิดเนี่ยก็ประมาณ 20:00 น. ค่ะ ส่วนเวลาปิดเราจะตั้งเวลาปิดแอร์ไว้ตอน 06:00 น. ซึ่งเราว่ามันประหยัดดีมากๆเลยนะคะ เดือนไหนที่เข้าฤดูหนาวก็ไม่ต้องเปิด หรือหากวันไหนที่ไม่ร้อนก็ไม่เปิด อ้อ แล้วก็เรื่องอุณหภูมิ เราเปิดอยู่ที่ 24-25 องศาเซลเซียลตลอดเลยค่ะ

2020.10.31 9:53

ภูผาคับ

@เพียว ผมก็ทำแบบนั้นเหมือนกันเปี๊ยบเลยครับ มันประหยัดดีนะ ผมทำแบบนี้ด้วยนะในตอนกลางวันถ้าแบบวันไหนมันร้อนมากทนไม่ไหว ไม่ใช่แค่ก่อนนอนเท่านั้น แต่ถ้าทำวิธีนี้ยังไงค่าไฟก็ไม่ขึ้นมากเท่าไหร่ครับค่อนข้างประหยัดมากอยู่นะ กลางวันก็เหมือนกันถ้าร้อนผมก็เปิด 2 3 ชั่วโมง ครั้ง 2 ชั่วโมงเองอ่ะเปิด 23 องศา ให้มันเย็นเร็วแล้วเปิดพัดลมด้วย ก็ลองเอาไปใช้ได้นะครับวิธีนี้

2021.09.27 13:57

ธิตินันท์

ส่วนของผมเหรอครับ ไม่รู้ว่าเรียกประหยัดไหมครับ แต่ส่วนตัวคิดว่ามันช่วยได้ครับ ผมจะเปิดแอร์เหมือนเพื่อนๆแหละครับ ที่ประมาณ 25-27 องศาครับ แล้วในช่วงแรกๆก็จะเปิดพัดลมด้วยครับ เพื่อใช้ความเย็นได้กระจ่ายไปทั่วๆครับ ทำแบบนี้ส่วนตัวของผมคิดว่ามันช่วยประหยัดค่าไฟฟ้านะครับ ผมทำแบบนี้มาประมาณ 5ปีแล้วครับ ไฟ้ฟ้าก็ไม่เห็นจะแพงกว่าเดิมเลย

2021.10.08 15:41

Boonyapat

เข้ามาอ่านกระทู้นี้ได้วิธีประหยัดค่าไฟฟ้าเมื่อเปิดแอร์หลายวิธีเลยครับ บางวิธีผมเองก็ทำอยู่เหมือนกัน ช่วงนี้ดีหน่อยที่ฝนตกบ่อย อากาศเย็น ไม่ค่อยได้เปิดแอร์ พอฝนตกบ่อย ปัญหาที่ตามมาก็คือ ซักผ้าแล้วผ้าไม่แห้งครับ บ้านไหนเจอปัญหานี้บ้าง ผมเริ่มคิดละเนี่ยว่าจะซื้อเครื่องอบผ้าดีมั้ย แต่กังวลเรื่องค่าไฟฟ้า เอาไงดีครับ

2021.10.12 7:35

<<Ingtarn

ช่วงที่อากาศร้อนมากๆ การเปิดแอร์ช่วยได้จริงๆและค่าไฟฟ้าก็แพงขึ้นจริงๆด้วย555 มีหลายวิธีที่ช่วยประหยัดค่าไฟฟ้าจากการเปิดแอร์ที่เราเคยรู้กันมา แล้วยังมีวิธีอื่นๆที่มีคนเข้ามาคอมเม้นท์ให้ได้รู้อีก เราจะลองเอาไปทำดูบ้าง เผื่อว่าค่าไฟฟ้าจะลดลง นี่ใกล้เข้าหน้าหนาวแล้ว คงไม่ค่อยได้เปิดแอร์เท่าไหร่ ค่าไฟฟ้าจะถูกลงก็ช่วงนี้แหละ

2021.10.26 6:11

คณาพงษ์

แต่ละคนก็มีวิธีที่ประหยัดค่าแอร์ไปคนละแนวเลยนะครับ วันนี้ผมมีสิธีที่จะช่วยให้เราประหยัดได้แบบนานกว่านั้นครับ ถ้าอยากประหยัดเรื่องแอร์ อาจจะต้องลงทุนเรื่องของการติดตั้งฉนวนกันความร้อนครับ เพราะถ้าเราติิดฉนวนตัวนี้มันจะช่วยให้บ้านของเราไม่ร้อนจนเกินไปครับ เวลาที่เราเปิดแอร์ แอร์ก็จะทำงานเบาลงครับ แถมบ้านเย็นเร็วอีกด้วย

2021.10.29 15:3

เอกรินทร์

เวลาที่น้องจะติดแอร์ น้องต้องติดตั้งให้เหมาะกับขนาดของห้องก่อนนะครับ ถ้าห้องใหญ่แล้วเลือกแอร์ที่ BTU ต่ำๆ ค่าไฟกินบานเลยครับ หรือเลือก BTU แอร์เยอะแล้วห้องเล็ก อันนี้ก็ไม่เหมาะเลยครับ รองๆถามกับช่างที่ติดแอร์ดู ว่าขนาดห้องเท่าไรควรใช้แอร์ขนาดเท่าไร ส่วนเรื่องการเปิด ถ้าเปิด-ปิด บ่อยๆยิ่งกินไฟเลยละครับ

2022.01.26 16:14

วีระยุทธ

เคยเอาหลายๆวิธีที่บอกมาใช้งนแล้วครับ แต่ท้ายที่สุดค่าแอร์ก็เพิ่มอยู่ดีครับ เคยถามช่างแอร์แล้วครับว่าทำยังไงได้บ้าง ก็มาสุปว่าถ้าเราอยากประหยัดเงินก็ต้องอยู่ที่เราเลือกซื้อแอร์แล้วลั เขาบอกให้เลือกแบบ อินเวอร์เตอร์ไปเลย แล้วก็ เผื่อๆ BTU เอาไว้ด้วยก็ดี อย่างห้องนอนเล็กๆแทนที่จะเลือก 9000 BTU ก็ขยับมาเป็น 12,000 BTU เลย เขาบอกว่าคุ้มกว่าเยอะเรื่องของความเย็น

2022.03.31 7:30

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

จ่ายค่าเล่าเรียนลูก,All (เศรษฐกิจ)

เรียนมหาวิทยาลัยปี 1 ได้ค่าขนมวันละกี่บาทกันครับ

All (การจ้างงาน)

เจ้าพนักงานพิทักษ์ทรัพย์

จ่ายค่าโปรแกรมเล่าเรียนเสริม,All (การเล่าเรียน),All (การวางแผนการเงืน)

ต้องการไปเรียนต่อต่างประเทศ

ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

คลีนิคแก้หนี้ทำอะไร

การมีลูก

อยากให้ลูกได้เรียนสูงๆ

จ่ายค่าเล่าเรียนลูก

โรงเรียนรัฐบาลชื่อดังไม่รับแป๊ะเจี๊ยะจริงหรือ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี