Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ยกเลิกประกันทางโทรศัพท์ต้องทำอย่างไรครับ

ผมอยากยกเลิกการประกันที่มาขายทางโทรศัพท์ครับ โดนตัดเงินจากบัตรเครดิต จึงอยากถามว่าต้องมีขั้นตอนอะไรที่ยุ่งยากไหมครับ ขั้นตอนอย่างไรบ้สง เข็ดเลยครับประกัน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Kanokpol

ลองติดต่อธนาคารเจ้าของบัตรเครดิตเลยครับว่าเราจะขอยกเลิกการตัดเงินจากบัตรเครดิตในยอดนี้ต้องทำอย่างไรบ้าง ขอคำแนะนำจากเขาครับ ผมคิดว่าทางธนาคารสามารถทำได้นะครับ ไม่งั้นบัตรเต็มวงเงินมันจะเอาที่ไหนมาให้ตัดค่าโน่นค่านี่ล่ะครับ ลองถามเจ้าหน้าที่ดูดีที่สุดครับ

2020.01.24 7:35

กฤษฏิ์

ทางคปภ.มีกฎคุ้มครองผู้เอาประกันตรงนี้อยู่ครับว่า หากเราทำประกีนไม่ว่าจะบริษัทอะไรก็ตาม เมื่อได้รับเล่มกรมธรรม์แล้วสามารถยกเลิกได้ภายในระยะเวลา 30 วันครับ ได้รับเงินรืนเต็มจำนวนครับ ให้ติดต่อบริษัทประกันส่งเบ่มกรมธรรม์ สำเนาบัตาและเซ็นว่าเราขอยกเลิกกรมธรรม์ลงวันที่ไว้เลย ส่งไปที่บริษัทเลยครับ

2020.01.24 7:35

Athiti

เห็นหลายรายละที่มีปัญหากับการทำประกันทางโทรศัพท์ เราทำประกันผ่านตัวแทนจากบริษัทประกันเลยไม่รู้ขั้นตอนของการทำประกันทางโทรศัพท์ มีเจ้าหน้าที่โทร.มาถามเหมือนกันแต่เราไม่คิดสมัครกลัวมีปัญหาเพราะไม่รู้จักไม่เคยเห็นกัน แย่เลยนะคะเจอแบบนี้ แล้วนี่จัดการเรียบร้อยหรือยังคะ มาบอกกันบ้างจะได้เก็บไว้เป็นข้อมูลเป็นความรู้ค่ะ

2020.04.24 6:46

Jane._.

ถ้าเราพูดแบบนี้อย่าว่าเราเลยนะคะ ความจริงแล้วจขกท.ต้องดูให้แน่ใจจริงๆก่อนที่จะสมัครนะคะ😣 แบบว่าหาข้อมูลให้พร้อมก่อนที่จะตัดสินใจทำน่ะค่ะไม่อย่างงั้นก็จะเป็นแบบนี้นั่นแหละค่ะ แน่นอนว่าก่อนจะทำอะไรต้องมีข้อมูลให้ครบถ้วนเสมอ ไม่อยากงั้นอะไรๆมันจะมีโอกาสผิดพลาดมากกว่าเดิมค่ะ จึงอยากแนะนำว่าหากครั้งต่อไปอยากทำประกันอีก ขอให้คิดดีๆก่อนนะคะ

2020.10.31 15:57

Lydia

@k.Jane._. จริงอย่างที่คุณพูดนะว่าเราควรต้องหาข้อมูลก่อนที่จะสมัคร แต่บางทีก็อย่าลืมว่าพวกบริษัทประกันพวกนี้ชอบโทรมาขายทางโทรศัพท์บางทีเราอาจจะเผลอพูดตกลงโดยไม่ได้ตั้งใจออกไปหรือแม้กระทั่งตัดความรำคาญโดยไม่ได้ตั้งใจ อาจจะไปคำไหนสักคำที่เหมือนกับว่าเราสมัครใจที่จะทำประกันพวกนี้อาจจะฉวยโอกาสแบบวิธีนี้ก็มีนะคะ บางทีจขกทอาจจะไม่ได้ตั้งใจก็ได้ค่ะ

2021.05.12 14:35

Pat

@กฤษฏิ์ มันก็อาจจะไม่ได้เงินคืนมาง่ายขนาดนั้นนะคะ เพราะว่าก็ต้องดูด้วยว่า แล้วเขาก็จะเป็นฝ่ายที่ตกลงสมัครรับประกันนั้นเองหรือเปล่า อาจจะไม่ได้ตกลง อาจจะมี SMS แล้วจขกท. เกิดไปกดตกลงหรือกดเข้าไปในข้อความนั้นหรือเปล่า ก็ต้องดูไปตามกรณี แต่ถ้าอยากยกเลิกก็ทำได้ก็ต้องดูว่าประกันที่มาหักเงินจากบัตรเครดิตของคุณเป็นของเจ้าไหน

2021.05.30 12:33

Rainy

สรุปว่าจขกทตอนนี้ยกเลิกประกันได้หรือยังเอ่ย??? มาแชร์กันได้นะคะ เพราะเราเองก็อยากรู้เป็นข้อมูลไว้เหมือนกันเพราะว่าช่วงนี้ชอบมีประกันโทรมาตามจิกบ่อยมาก เลยอยากรู้ว่าถ้าเจอในกรณีแบบคุณเนี่ยต้องทำยังไง ไม่มีความรู้กลัวโดนหลอก จะได้ป้องกันตัวได้ถูก แต่แปลกใจมากเลยนะว่าบริษัทประกันพวกนี้เค้าได้เบอร์ของเราจากไหน???

2021.07.13 5:31

แมน

สรุปว่าผมยกเลิกได้เเล้วนะครับ ผมทำตามที่คุณกฤษฏิ์แนะนำไป คือไปรีบติดต่อกับทางษริษัทครับ เค้าก็เลยยกเลิกให้เลย ไม่ยุ่งยากครับ เงินก็ได้คืนมาครบแล้ว ที่ผมอยากมาแชร์เพราะอยากให้เพื่อนๆ ระวังกันไว้สำหรับประกันที่ชอบโทรมาขายเรา ผมกำลังคิดอยู่เลยว่าแบบนี้ถ้าผมไม่รู้แล้วปล่อยให้มันครบ 30 วันเนี่ย สงสัยคงจะยุ่งยากกว่านี้ ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

2021.09.06 7:22

Madam_Mod

จัดการได้เรียบร้อยแล้วก็สบายใจนะคะ @แมน ก็เหมือนที่คุณบอกนั่นแหละถ้าเกิดปัญหา คือติดต่อบริษัทประกัน หรือ รีบติดต่อธนาคารเลยก็จะดีมาก ถ้าอยากจะยกเลิกหรือปฏิเสธบริการอะไรสักอย่าง เขาจะได้จัดการให้ทันที เพราะถ้าปล่อยเวลาไปสุดท้ายเราก็อาจจะจัดการอะไรไม่ทัน เงินคืนก็จะได้ช้า ก็เสียเวลาไปอีกค่ะ ตอนนี้บริการด้านการเงินต่างๆก็จะมีสายด่วนนะ โทรไปที่สายด่วนก็ดีค่ะ

2021.09.30 13:20

ต.Trin

เจ้าของกระทู้จะเข็ดกับการทำประกันทำไมครับ การทำประกันไม่ได้ทำร้ายคุณนะ คุณควรทำประกันกับตัวแทนที่เห็นหน้าและมีการพูดคุยทำความเข้าใจกันก่อนที่จะซื้อประกัน มากกว่าจะไปตกลงทำประกันกับเจ้าหน้าที่ที่โทร.มาชวนคุณทำประกันทางโทรศัพท์ คุณเองก็ใจอ่านยอมทำประกันกับเขา แถมยังบอกให้เขาตัดเงินจากบัตรเครดิตของคุณด้วย

2021.10.03 14:34

Narapat33

@แมน ดีนะครับที่คุณสามารถยกเลิกประกันได้ แบบที่ไม่ยุ่งยากมาก ครั้งต่อไปคุณคงระวังมากขึ้นเมื่อมีเจ้าหน้าที่โทรศัพท์มาหาเพื่อขายประกัน จะได้ไม่ต้องมายกเลิกอีกน่ะครับ จริงๆแล้ว การมีประกันชีวิตสำหรับตัวเองสักฉบับก็ดีนะ หากคุณสนใจจะซื้อ ไปคุยกับตัวแทนบริษัทเลย ผมว่าซื้อประกันชีวิตผ่านตัวแทนของบริษัทจะดีกว่าครับ

2021.10.17 16:13

วรวุฒิ

นั้นสิครับ ดีนะครับ ที่แจ้งยกเลิก ก่อน30วัน ไม่อย่างนั้น ต้องซื้อประกันเขา1ปีแล้วก็ปล่อยให้ขาดแน่ๆ ผมก็เจอนะครับ โทรมาขายประกันสุขภาพ ไม่รู้เหมือนกันว่าบริษัทพวกนี้เอาเบอร์ของเรามาได้ยังไง อย่างวันก่อน ก็เป็นประกันที่คู่กับ บัญชีธนาคาร ก็โทรมานะครับ แต่ดีปีที่ผมบอกว่ามีประกัน ชีวิตแล้วก็ประกันสุขภาพอยู่แล้ว เขาเลยไม่ชวนทำต่อ

2021.10.22 6:1

Srichai

ยกเลิกได้แล้วมั้ยครับประกันที่เจ้าของกระทู้สมัครทางโทรศัพท์ โดนตัดบัตรเครดิตมากี่เดือนแล้วอะครับ คราวหน้าทำประกันกับตัวแทนโดยตรงดีกว่า มีอะไรพูดคุยกันได้ ประกันอุบัติเหตุ ประกันชีวิต หรือประกันอะไรก็แล้วแต่ มีไว้สักฉบับก็ดีครับ อย่าเข็ดเลย ที่คุณทำประกันทางโทรศัพท์ในครั้งนั้นถือเป็นประสบการณ์ชีวิตละกันครับ

2021.10.30 13:22

joopjib803

ยกเลิกกรมธรรม์ที่ซื้อทางโทรศัพท์สำเร็จมั้ยคะ ถ้ารู้สึกว่ามันไม่คุ้มหรือไม่เหมาะกับเราจริงๆประกันชีวิตฉบับนั้นมันก็เหมือนเป็นภาระเรื่องค่าใช้จ่ายอะเนอะ การยกเลิกกรมธรรม์ที่ซื้อทางโทรศัพท์กับที่ซื้อกับตัวแทนของบริษัทอย่างไหนจะยกเลิกง่ายกว่ากันเหรอคะ มีคนเคยโทรมาขายประกันแต่เราไม่กล้าซื้อ กลัวมีปัญหาทีหลังน่ะค่ะ

2022.01.20 15:29

ชินดนัย

ยกเลิกคิดว่าาสามารถทำได้ แต่ที่น่าเป็นห่วงคือให้เขาหักค่าเบี้ยประกันผ่านบัตรเครดิต อย่างนี้เอาเงินมาคืนบัตรไม่ได้หรอก ยังไงเราก็ต้องเป็นหนี้บัตรของเราอยู่ดี เพียวแต่เราจะได้เงินคืนเข้าบัญชีธนาคารของเราแล้วกก็เอาไปจ่ายหนี้ในส่วนนั้นเลยก็ได้ แต่เงินที่ได้คืนอาจจะไม่ได้ครบตามจำนวนที่เราจ่ายในครั้งแรกนะครับ

2022.03.30 7:2

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

เกิดก่อนกำหนดทำประกันได้ไหม

All (ประกัน)

พระภิกษุสงฆ์สามารถที่จะสมัครใช้บริการ สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ได้ไหมครับ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ

ไม่มีใบเสร็จทำไงดี

ประกันชีวิต

อยากเปลี่ยนแปลง ผู้รับผลประโยชน์ จากประกัน ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

วิธีเพิ่มทุนประกัน

ประกันการเดินทาง

จะซื้อประกันให้แฟน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี