Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ผมอยากรู้ว่าถ้าได้รับการติดต่อมาให้ไปรับเงินคืนภาษี ผมต้องทำอย่างไรครับ?

ผมอายุ 40 ปี ทำงานรับราชการ ผมอยากถามในฐานะผู้มีรายได้ผมเสียภาษีรายได้บุคคลธรรมดามาตลอด แต่ยังไม่เคยได้รับเงินคืนภาษีเลย ก็เลยอยากรู้เอาไว้เป็นข้อมูลว่า สรรพากรคืนเงินภาษีให้กับใครบ้าง ถ้าเราได้รับเงินคืนภาษีต้องทำยังงัย?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

POND

เงินคืนภาษีเป็นสิ่งหนึ่งที่ทางรัฐบาลใช้เป็นแรงจูงใจให้ผู้มีรายได้หันมายื่นภาษีกันมากขึ้น แล้วก็เป็นเรื่องปกติที่คนเสียภาษีจะนับวันถอยหลังรอรับเงินคืนภาษี เงินคืนภาษีเป็นสิทธิโดยชอบธรรมของผู้เสียภาษี เงินคืนภาษีมาจากการที่เราเสียภาษีหรือถูกหักภาษี ณ ที่จ่าย ระหว่างปีภาษีมากกว่าจำนวนภาษีทีต้องจ่ายจริง

2019.08.01 12:49

กุมโชค

เมื่อเราได้รับการคืนเงินภาษี เราต้องระวังในการกรอกข้อมูลเมื่อรับเงินคืนด้วย ระวังอย่าใส่ข้อมูลผิด คุณต้องรู้ด้วยว่า คุณมีรายได้พึงประเมินเท่าไหร่ หักค่าใช้จ่ายหรือค่าลดหย่อนได้เท่าไหร่ ถ้าคุณไม่รู้เลยอาจจะทำให้ใส่ข้อมูลไปผิดๆ และทำให้ไม่ได้รับเงินคืนภาษี ก่อนยื่นภาษี ควรจะวางแผนภาษีและคำนวนให้ดี เพราะจะช่วยให้การวางแผนมีประสิทธิภาพ ช่วยประหยัดภาษี และมีโอกาศได้เงินคืนภาษีด้วย

2019.08.01 12:50

Tangkwa

สามารถคืนเงินภาษีให้กับบุคคลธรรมดาได้ครับ อย่างผมก็ไปทำเรื่องเสียภาษีมาครับเพราะงานที่ทำเกี่ยวข้องกับราชการและบริษัทครับ เขาเลยมีการหักภาษี ณ ที่จ่าย ครับ ตอนแรงผมก็ไม่คิดว่จะได้คืนครับ แต่เจ้าหน้าบอกว่าให้ทำเรื่องขอคินภาษีครับ นี่รวมๆผมได้มาเกลือบหนึ่งหมื่นบาทเลยครับ ตอนนี้ทำง่ายครับกรอกผ่านเวบได้เลยครับ เงินเข้าเองอัตโนมัติครับ

2020.03.14 7:54

Phara

เงินคืนภาษีเราจะได้รับตอนสิ้นปีนะครับ มันจะมีช่วงเวลานะครับที่เราทำงานกับทางบริษัทและทางบริษัทจะหักค่าภาษี 3% แล้วเงินที่เราถูกหักไป 3% จะสามารถไปขอคืนได้ทั้งหมดครับโดยการไปยื่น โดยใช้เอกสารสลิปเงินเดือนของเราจะรวมยอดทั้งปีก็หลายบาทอยู่นะครับสามารถไปยื่นขอคืนได้เลย เพราะปกติแล้วจะมีหลักฐานย้อนหลังให้เราอยู่แล้ว

2020.04.28 11:46

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

ภาษีหัก ณ ที่จ่าย คืออะไร เเล้วต้องหักยังไง

ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี)

จ่ายภาษีสะดวกขึ้นอย่างไรครับ

ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

อาชีพฟรีแลนซ์นี้มีการเสียภาษีแบบไหนครับ เนื่องจากมีการเสียภาษีในหลายประเภท แล้วสำหรับอาชีพฟรีแลนซ์แบบผมอยู่ในประเภทไหนครับ

บัญชีออมทรัพย์

คืออยากรู้ค่ะว่าถ้าเราฝากเงินเข้าบัญชีทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่งเราจะต้องเสียภาษีไหมคะ?

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี)

มีบ้าน 2 หลัง อยู่เอง ต้องเสียภาษีไหม

All (การจ่ายภาษี)

ผมเปิดบริษัทครับเเล้วก็จ้างบัญชี เเต่บัญชีไม่เเจ้งว่ามีการยีดการชำระภาษี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี