Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ที่ดินที่ผู้เสียชีวิตยังไม่ได้โอนให้ใครเลยจะตกเป็นของใครครับ

ผมอยากสอบถามหน่อยครับว่าหากที่ดินที่ยังไม่ได้มีการโอนก่อนผู้เสียชีวิตจะเสียชีวิตลงนั้นจะต้องตกเป็นของใคร คือเป็นเรื่องของคุณตาผมครับซึ่งมีลูกสาว 4 คน เลยอยากถามว่าที่ดินนี้จะต้องจัดการอย่างไรครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

bam

การตกทอดเรื่องที่ดินกรณีที่ยังไม่ได้โอนก่อนเสียชีวิตนั้นจริงๆแล้วก็ไม่จำเป็นต้องไปตั้งผู้จัดการมรดกให้เสียค่าทนายหรอกครับ ให้บุตรทั้งหมดที่มีกับภรรยาที่จดทะเบียนสมรสกับผู้ตายนั้น ไปที่กรมที่ดินและก็ไปให้ครบทุกคนครับ เพื่อเซ็นชื่อร่วมในที่ดินผืนนั้น จะได้รับส่วนแบ่งเท่ากันหมดทุกคนครับ

2020.01.24 7:35

Cynthia

ต้องแบ่งเท่ากันหมดทั้ง 4 คน แต่มันจะยุ่งตอนที่หากบุตรคนใดเสียชีวิตแล้วมีลูกของเขาอยู่ไม่ว่าจะกี่คน มันก็จะมีสิทธิ์อยู่ในนั้นไปด้วยหมดครับ จะให้ดีควรจะตกลงกันครับว่าให้เหลือเพียงชื่อเดียว ส่วนคนอื่นๆก็อาจรับเงินไปแทนตามราคาที่ได้ตกลงกันใน 4 พี่น้องนั้น และควรจะจัดการให้ไว เพื่อเรื่องจะไม่ยุ่งยากในอนาคตครับ

2020.01.24 7:35

Kaleb

การโอนมรดกที่ดินประมวลกฎหมายที่ดินกำหนดวิธีการไว้ชัดเจน มีแบบนี้ครับ ทายาทของคนตายปกติก็มีพ่อแม่ของเขา ลูกทุกคน เมียจดทะเบียนสมรส บุตรบุญธรรม ที่จดทะเบียน การรับโอนมรดกที่ดินปกติไม่ต้องตั้งผู้จัดการมรดกหรอกให้ทายาททุกคนที่จะรับโอนมรดกนำมรณบัตรเจ้ามรดก ทะเบียนบ้าน บัตรประชาชน ของคนที่จะรับมรดกทุกคน ถ้าคนไหนจะไม่เอามรดกก็ให้ไปด้วยกันเพื่อเซ็นว่าไม่รับมรดกแปลงนั้น แล้วทางที่ดินจะประกาศ 30 วัน

2020.03.14 8:0

Sumalee

การจัดการเรื่องที่ดินของผู้ตายที่ยังไม่ได้โอนให้ใครก็เป็นไปตามลำดับขั้นทายาท หากยอมรับและดำเนินการตามขั้นตอนก็ไม่ยุ่งยากอะไร จะยุ่งก็ต่อเมื่อมีคนไม่อยากทำตามนั่นแหละ ผมเองไม่เคยโอนหรือรับโอนที่ดินหรอกครับ ยังไงก็ขอแสดงความเสีบใจกับคุณด้วยที่สูญเสียคุณตาและขอให้จัดการเรื่องที่ดินได้เรียบร้อยไม่ผิดใจ ไม่มีปัญหาใดๆกับใครเลยนะครับ

2020.04.24 7:24

Pawarut

ใช่แล้วครับก็ลูกหลานก็ต้องเอามาแบ่งที่ดินกันนะครับทั้ง 4 คน แล้วก็แนะนำเลยนะครับว่าถ้ายอมกันได้ก็จ่ายเงินและให้เหลือคนเดียวดีกว่าครับ เพราะถ้าต้องไปแบ่งเป็น 4 ผืนก็ต้องไปเสียค่าธรรมเนียมนู่นนี่นั่นอีกเยอะแยะครับ แล้วก็ถ้าไม่ได้อยู่แถวนั้นไม่ได้ใช้ประโยชน์อะไรก็ยกให้พี่น้องไปเถอะครับเป็นพี่น้องกัน ถ้าที่ดินไม่ได้มากอะไรสำหรับผมนะครับไม่ว่างมากก็น้อยผมยกให้น้องได้เลยเพราะว่าผมมีครอบครัวอยู่ที่อื่นแล้ว

2020.05.16 14:41

Ning

ที่ดินเป็นที่มีทีโฉนดไหมคะ ถ้าเป็นที่ดินโฉนด ต้องไปทำเรื่องมรดกก่อน โดยให้ทายาทไปทำร่วมกันที่สำนักงานที่ดิน หรือถ้าทายาทมีหลายคนยุ่งยากในการติดตามกัน ก็ต้องจ้างทนายทำเรื่องยื่นศาลขอตั้งผู้จัดการมรดก ค่าจ้างทนาย ประมาณ5000-10000 บาท จากนั้นจึงโอนให้ทายาททุกคนตามสิทธิต่อไปค่าธรรมเนียมร้อยละ50สตจากราคาประเมินคะ

2020.05.26 4:22

สมาน

คำตอบก็ง่ายๆเลยครับ คือที่ดินนั้นจะตกเป็นของบุตรที่เกิดจากภรรยาที่จดทะเบียนสมรส ซึ่งจะมีกี่คนก็ว่ากันไปอีกที่นึงครับ ส่วนถ้าหากอยากจะแบ่งกันผมก็คิดว่าคุณเจ้าของกระทู้คงจะทราบจากคอมเม้นด้านบนแล้วว่าต้องทำยังไง แต่สำหรับความคิดของผมก็คือให้มันเป็นชื่อร่วมกันแบบที่คอมเม้นของคุณbamบอกไว้ก็ดีกว่านะอยู่ๆด้วยกันไปเลยในที่เดียวกันจะได้อบอุ่นครับ

2020.10.06 7:34

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การทำธุรกิจ)

ชอบกระบวนการฝึกคิดแบบชาวญี่ปุ่น เคยเจอเองตอนไปทำงานที่นั่นค่ะ ประทับใจ เพื่อนๆใครมีประสบการณ์เกี่ยวกับเทคนิคการคิดแบบญี่ปุ่นบ้างค่ะ อยากเอามาปรับใช้กับเด็กๆบ้านเราค่ะ!?

การมีลูก,All (การมีบุตร)

วิธีสอนให้ลูกเป็นคนมีน้ำใจ รู้จักแบ่งปันคนอื่น

การแต่งงาน,All (ชีวิตคู่),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

ค่าใช้จ่่ายภายในครอครัวที่คนเป็นแม่บ้านต้องจัดการ

การมีลูก

เล่นกับเด็กวัยทารกอย่างไร

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร)

อยากให้ลูกห่างหน้าจอโทรศัพท์บ้างทำอย่างไรดี

การมีลูก

ลูกติดนิสัยที่ไม่ดีมาจากโรงเรียนแก้ไขอย่างดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี