Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เคยได้ยินทฤษฎีการออมเงิน 6 JARS System ไม๊ค่ะ คืออะไร ยังไง!?

เราเรียนอยู่มหาวิทลัยนึงทางภาคใต้ค่ะ และทำงานเก็บเงินไปด้วย เลยสนใจเรื่องการออมเงินอย่างมีประสิทธิภาพค่ะ เคยได้ยินผ่านๆนานมาแล้วเรื่อง 6 JARS System โดย T Harv Eker ตอนนั้นเราไม่สนใจเท่าไร แต่ตอนนี้อยากรู้รายละเอียดแล้วสิ ใครรู้ช่วยอธิบายหน่อยค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Mongkut

การแบ่งเงิน เป็น 6 ส่วนค่ะ เราจะตอบ 3 ส่วนแรกนะ ขวดแรกคือใช้ตามจำเป็น (55%) พวกค่าใช้จ่ายประจำวัน กิน ใช้ เดินทาง ค่าน้ำค่าไฟ , ขวดที่2คือการให้รางวัลตัวเอง (10%)อาจจะกินหรูๆ ดูหนัง ฟังเพลง ช้อปปิ้ง หรือเปย์ให้ตัวเองก็ได้ และขวดที่ 3จะเป็นเรืองอิสรภาพการเงิน (10%) หรือเงินต่อเงิน ลงทุนให้เงินงอกเงย เช่น ลงทุนหุ้น กองทุนรวม ประกันสะสมทรัพย์ พันธบัตร แบบนี้ล่ะ

2020.01.24 7:35

Kanokwan

ผมมาตอบส่วนที่เหลือนะครับ “การศึกษาพัฒนาตัวเอง” คือเงินที่เราจะต้องพัฒนาตัวเอง หาความรู้ใส่ตัว หนังสือ คอร์สเรียนต่างๆ , “เงินเก็บสำรองจ่ายระยะยาว” เช่น ค่าซ่อมบ้าน ดาวน์บ้าน & รถ ประกันสุขภาพ ค่าเล่าเรียนลูก และ “ได้แล้วต้องให้คืน” หรือการแบ่งปันให้กับผู้อื่นต่อไป บริจาค อาสาสมัคร ของขวัญให้คนสำคัญ ประมาณนี่ล่ะ ลองทำตามดูได้ ผมเห็นรุ่นคนนึงทำจริงจังเลยเขาซื้อขวดโหล พร้อมแปะป้ายชื่อเรียบร้อย ทำจนเป็นความเคยชิน เก็บเงินเก่ง แน่ๆครับ

2020.01.24 7:35

Teerawat

6 Jars หรือ ทฤษฎี 6 Jarsคือการแบ่งเงินที่ได้ออกเป็น 6 กระปุก เมื่อได้รับเงินเดือนมา ให้แบ่งออกเป็น 6 ส่วน สัดส่วนเปอร์เซนต์คุณสามารถนำไปปรับเปลี่ยนได้ตามความเหมาะสม ทฤษฎี 6 Jars ถูกออกแบบมาเพื่อซัพพอร์ตมนุษย์อย่างแท้จริง ไม่อุดมคติเกินไป การบริหารเงินให้ดี จะทำให้ชีวิตคุณง่ายขึ้น ไม่เดือดร้อนใครครับ

2020.03.14 8:2

Sadye

เข้ามาอ่านตอนแรกคิดว่าทฤษฎีนี้ไม่เคยรู้จักนะ พอบอกว่าแบ่งเงินเป็นกระปุกหรือแบ่งใส่ขวดแล้วแปะป้ายไว้ด้วยว่าสำหรับค่าอะไรบ้าง นึกออกละ ผมเคยเสิร์ชหาวิธีออมเงินเห็นคนนึงลงรูปภาพขวดโหลหลายขวดมีป้ายแปะไว้ด้วยว่าค่าอะไร แต่เขาไม่ได้พูดถึงทฤษฎีนี้นะ แค่ว่าเป็นวิธีเก็บเงินอย่างมีเป้าหมายว่าจะเก็บสำหรับอะไรบ้าง น่าจะหลักการเดียวกันนี่ละ

2020.04.24 7:51

สรีสาระ

ถือว่าเป็นทฤษฎีที่น่าสนใจและทำตามได้ง่ายๆเลยค่ะ ไม่ยาก เป็นวิธีที่มาจากกพูดและนักคิดทางด้านการเงินการลงทุน คือ T Harv Eker เจ้าของหนังสือ Secrets of the Millionaire Mind เค้าคิดค้นวิธีที่จะให้มนุษย์มีการวางแผนทางด้านการเงิน ซึ่งเป็นวิธีที่คนที่ได้เงินเดือนน่าจะทำตามได้ง่ายไม่ยาก แต่คนที่ได้เงินไม่เป็นประจำก็ทำได้ แต่อาจจะต้องตั้งใจทำหน่อยนะค่ะ ถ้าอยากเห็นผล

2020.07.30 15:26

Elia2122

เราก็ศึกษาอยู่ เเต่ว่าเราศึกษาเรื่องของผู้คิดค้น เขาคือ T Harv Eker นักพูดและนักคิดทางด้านการเงินการลงทุน เจ้าของหนังสือ Secrets of the Millionaire Mind เมื่อปี 2007 หนังสือของเขาขายดี New York Times และติดอันดับ 1 ในรายชื่อธุรกิจหนังสือของ Wall Street Journal ทำให้รู้ได้ว่า 6 JARS System ช่วยเราได้เยอะจริงๆ

2020.07.31 14:4

อิสระ

ทฤษฎีการออมเงิน 6 JARS System เป็นวิธีการบริหารเงินที่มีประสิทธิภาพดีมากครับ สำหรับใครก็ตามที่อยากเก็บเงินแต่ไม่รู้ว่าจะเก็บออมเงินอย่างไรอย่างไรดี ผมว่ามาลองใช้วิธีนี้ดูนะครับจะช่วยคุณได้มากจริงๆ เพียงแค่คุณเริ่มตั้งแต่ตอนนี้อนาคตของคุณก็คงจะมีเงินเหลือเก็บไว้ยามเกษียณอย่างแน่นอนครับ วิธีนี้คนมีรายได้น้อยก็สามารถสร้างวินัยในการบริหารเงินให้กับตัวเองได้ด้วยครับ

2020.08.21 0:46

ลำแพน

วิธีการออมเงินมีหลากหลายจริงๆ ทฤษฎีนี้ก็น่าสนใจดีนะคะ เหมือนเคยเห็นแวบๆเอาเงินใส่ขวดโหลเนี่ย บางคนก็ใส่ซองไม่รู้ว่าทฤษฎีเดียวกันหรือเปล่า แต่เรายังไม่เคยทำนะ เก็บเงินด้วยวิธีอื่นน่ะค่ะ แต่ก็ทั่วไปแหละใครๆก็ทำวิธีที่เราทำอยู่น่ะ จะวิธีไหนก็ตามขอแค่เก็บเงินได้สม่ำเสมอตามที่ตั้งใจไว้และเก็บเงินอยู่ก็พอค่ะ🤩

2020.08.29 16:17

สายใย

เราไม่เคยรู้หรือเคยได้ยินเกี่ยวกับวิธีการออมเงินแบบนี้เลยค่ะ เราว่ามันน่าลองนำมาทำตามมากๆเลยอะ คือวิธีนี้จากที่อ่านคอมเม้นด้านบนแล้วคือดีอะ นี่ถ้าคุณเจ้าของกระทู้ไม่ถามเรื่องแบบนี้มาเราคงจะไม่รู้วิธีดีๆแบบนี้เลยมั้ง55555 ต้องขอบคุณจริงๆนะคะที่ตั้งคำถามนี้ขึ้นมา และที่สำคัญคือขอบคุณข้อมูลมากๆค่ะ น่าสนใจจริงเราจะเอาไปลองทำตามบ้างค่ะ

2020.10.07 2:13

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การจัดการงบประมาณ,All (การวางแผนการเงืน)

สหกรณ์ออมทรัพย์ครูคืออะไร และมีไว้เพื่อประโยชน์อะไร?

บัญชีออมทรัพย์

สิทธิประโยชน์ของการฝากบัญชีออมทรัพย์ UOB v care คืออะไร

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

มีเงื่อนไขอะไรที่อาจจะทำให้เราถูกปิดบัญชีครับ

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

จุดเด่นของบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของ SCB คืออะไร

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีออมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล

เงื่อนไขการเปิดบัญชี UOB สแตช

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

การปรับสมุดบัญชีมีประโยชน์อย่างไร เพราะไม่ค่อยได้ใช้สมุดบัญชีเลยยังสำคัญไหม?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

ประกันการเดินทาง,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายเที่ยว By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายเที่ยว By กรุงเทพประกันภัย

ประกันการเดินทาง,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

เอ็กซ์คลูซีฟ เอเชีย By ไออินชัวร์

เอ็กซ์คลูซีฟ เอเชีย By ไออินชัวร์ อุ่นใจสุดเมื่อใช้ประกันนี้เพราะได้รับความคุ้มครองตั้งแต่อุบัติเหตุจากการเดินทางไปจนถึงปัญหาต่างๆที่อาจจะเกิดระหว่างการเดินทาง โดยหากเกิดเหตุไม่คาดคิดจะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 5,000,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุตั้งแต่ 9 วัน ถึง 75 ปี หรือได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 2,500,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุมากกว่า 75 ปีขึ้นไป

เอ็กซ์คลูซีฟ เอเชีย By ไออินชัวร์

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 500 บาทเท่านั้นค่ะ และทางธนาคารนั้นจะจ่ายดอกเบี้ยทุกๆเดือนมิถุนายนและธันวาคม นอกจากนี้ยังสามารถฝากถอนได้ทุกวันไม่จำกัดจำนวนครั้ง ถ้าเรายิ่งฝากเงินเยอะเราก็จะได้รับดอกเบี้ยมากเพราะว่าทางธนาคารนั้นจะคิดดอกเบี้ยให้เราทุกๆวัน เมื่อรู้แบบนี้มาเปิดบัญชีนี้เยอะๆนะคะ ของเขาดีจริง

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ

ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

ประกันภัยการเดินทางภายในประเทศไทย By ไทยวิวัฒน์

ประกันภัยการเดินทางภายในประเทศไทย By ไทยวิวัฒน์

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,บัตรเดบิต,การโอนเงินระหว่างประเทศ,All (ธนาคาร)

เปิดบัญชีง่ายๆกับบัญชียูโอบี ออมทรัพย์

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ เมื่อเปิดบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยทุกสิ้นเดือนมิถุนายนและธันวาคม และนอกจากนี้ยังมีบริการของทางธนาคารผ่านทางอินเตอร์เน็ตตลอด 24 ชั่วโมงอีกด้วย ขั้นต่ำในการเปิดบัญชีอยู่ที่ 1,000 บาท แค่เพียงมีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้แล้ว หากในระยะเวลา 1 ปี เงินที่ฝากในบัญชีไม่มีการเคลื่อนไหว และเงินที่เหลืออยู่น้อยกว่า 5,000 บาท ทางธนาคารจะคิดค่ารักษาบัญชีเป็นราคา 100 บาทต่อเดือน

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์

All (บัตรเครดิต),บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (สินเชื่อ),All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

บัญชี e-SAVINGS ธนชาติ

บัญชี e-SAVINGS ธนชาติ ได้รับดอกเบี้ยสูงสุดถึง 1.5% และยังสามารถถอนเงินหรือโอนเงินไปยังธนาคารไหนก็ได้ตลอด 24 ชั่วโมง โดยไม่เสียค่าธรรมเนียม เปิดบัญชีขั้นต่ำด้วยเงินเพียง 0 บาทเท่านั้น! มีบริการให้ทำธุรกรรมผ่านแอพด้วยซึ่งแอพนั้นมีชื่อว่า Thanachart Connect โมบายแอพ หรือ Thanachart iNet นอกจากเปิดบัญชีด้วยเงิน 0 บาทแล้วยังสะดวกอีกด้วย

บัญชี e-SAVINGS ธนชาติ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี