Forum
แก้ไขล่าสุด: 

แผนการลงทุนเพื่อการเกษียณที่ดีควรมีหน้าตาเป็นอย่างไรครับ?

ผมทำงานเป็นที่ปรึกษากฎหมายที่บริษัทแห่งนึงครับ เคยได้ยินว่าคนไทยจำนวนมากเกษียณไม่ได้ ต้องกลับไปทำงานเพราะเงินไม่พอใช้ เลยมองหาแผนการลงทุนเพื่อการเกษียณ หรือพอร์ตการลงทุนที่สามารถปันเป็นกระแสเงินสดให้กับเราทุกเดือนได้

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Boon-Nam

ในส่วนของตัวผมเอง การเกษียณก็คือเราจะไม่ได้ทำงานและไม่มีเงินเข้าต่อเดือนอีกแล้ว จึงต้องใช้เงินเก็บที่มีให้ได้ประสิทธิภาพสูงสุด การลดภาษีได้ 1-2% อาจหมายถึงเงินหลักหมื่นถึงแสนได้เลยล่ะ เสียภาษีทีบางครั้งรู้สึกเหมือนเสียทริปไปยุโรป 1 ทริปเลยก็ว่าได้ ดังนั้นการบริหารภาษีจึงเป็นสิ่งที่ทำแล้วคุ้มค่าครับ

2020.01.24 7:35

สาธิตยัง

ผมว่าการสร้างผลตอบแทนระยะยาวที่มากกว่า 3% ขึ้นไปดีครับ เงินฝากจะชนะเงินเฟ้อได้ มูลค่าของเงินลงทุนจะไม่ลดลง และอีกอย่างในชีวิตประจำวันคนไม่ได้วัดผลประกอบการเป็นไตรมาสแบบบริษัท ดังนั้น เลือกลงทุนใน GIF ที่มีการจ่ายกระแสเงินสดทุกเดือนจะทำให้บริหารจัดการง่ายกว่า และมีลักษณะคล้ายๆ เงินเดือน ทำให้ไม่ต้องวางแผนเพิ่มเติมครับ

2020.01.24 7:35

ภรณ์พรรณ

ถ้าแก่ตัวไปอยากลองลงทุนกองทุนหุ้นไทย ดูไหมละครับ กองทุนหุ้นไทยก็มีหลายประเภท แบ่งตามขนาดก็เช่น หุ้นใหญ่ หุ้นกลาง หุ้นเล็ก แบ่งตามสไตล์ก็เช่น หุ้นเติบโต หุ้นคุณค่า แบ่งตามลักษณะพิเศษอื่นๆ ก็เช่น หุ้นผันผวนต่ำ หุ้นปันผล หุ้นเฉพาะกลุ่มอุตสาหกรรม ฯลฯ เราสามารถผสมผสานกองทุนหุ้นไทยเหล่านี้เข้าด้วยกันได้อีกด้วย

2020.03.14 8:7

teerapong

ดิฉันก็ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องการลงทุนมากนักนะคะ แต่เคยเห็นชื่อกองทุน RMF เป็นกองทุนเงินออมในระยะยาวต้องลงทุนอย่างต่อเนื่องและหลายปีด้วย คนที่จะลงทุนก็ต้องมีเงินมาลงทุกปีแต่ก็ไม่ได้มากนะคะเขามีกำหนดขั้นต่ำไว้ให้ สามารถเลือกได้ว่าจะลงทุนแบบที่มีความเสี่ยงสูง กลาง หรือต่ำ รายละเอียดอื่นๆรบกวนค้นหาเองนะคะ ถึงให้ดิฉันอธิบายก็คงจะไม่เข้าใจเท่าไหร่หรอกค่ะ

2020.04.24 7:56

ยอร์ช

เรื่องนี้คือแบบไกลตัวมากๆเลยครับ เพราะว่าตอนนี้ผมพึ่งจะ18ปีเองยังไม่มีงานทำเลยเลยยังไม่ได้คิดเรื่องการเกษียณสักเท่าไร แต่พอเห็นกระทู้นี้ผมก็เกิดความคิดว่าเข้ามาอ่านเป็นแนวทางสักหน่อยก็ได้มั้งครับ555 แต่พอเข้ามาอ่านแล้วก็เกิดสะดุดที่คอมเม้นแรกเลยอะครับ คือมันตรงกับความคิดผมมากๆเลย และผมชอบคำว่าเหมือนเสียทริปไปเที่ยวยุโรปอะครับ มันโดนมากคำนี้5555

2020.10.07 2:21

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

ต้องมีเงินเท่าไหร่ถึงพอใช้ตอนเกษียณ

การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

วางเเผนยังไง ให้ตอนเเก่ยังมีเงิน

All (เกษียณอายุ),All (วางแผนเกษียณอายุ)

ทำยังไงให้มีเงินหลังเกษียณ

All (เกษียณอายุ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

เก็บเงินเท่าไหร่ ถึงจะพอต่อการเกษียณในแบบคุณครับ

All (การวางแผนการเงืน)

ต้องเริ่มทบทวนเรื่องเินอะไรบ้างเมื่ออายุมากขึ้น?

All (เกษียณอายุ)

ชีวิตหลังเกษียณ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี