Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ผมทำความเข้าใจเรื่องหุ้นมาแล้วคร่าวๆ แต่ก็อยากรู้ครับ ต้องมีเงินลงทุนเท่าไหร่??

ผมอายุ 30 พอดีๆครับ เป็นครูอยู๋ที่จังหวัดกาญจนบุรี แต่มีรายได้จากการหุ้นกับเพื่อนเปิดโรงเรียนสอนพิเศษด้วย มีเงินเก็บเป็นก้อนมาสักพัก ก็เลยอยากลองเล่นหุ้นกับเขาหน่อย แต่มือใหม่ครับ อยากถามตรงๆง่ายๆเลยว่า ต้องมีเงินทุนเท่าไหร่ถึงเหมาะสมครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Praween

คำตอบคือ เท่าไหร่ก็ได้ครับ!! เพราะว่าจริงๆแล้วเราจัดสรรเงินสำหรับลงทุนของเราไว้เท่าไหร่ ก็มาลงทุนกับหุ้นเท่านั้นนั้นแหละ รับความเสี่ยงได้น้อย ก็ลงน้อย รับความเสี่ยงได้มาก ก็ลงมากครับ ขึ้นอยู่กับว่าจัดเงินมาลงทุนในหุ้นเท่าไหร่ เพราะแค่ 500 บาทคุณก็ลงทุนในหุ้นได้แล้วล่ะ

2020.01.24 7:35

Atchara

แม้มีกำหนดขั้นต่ำที่ 100 หุ้น แต่เราไม่จำเป็นต้องซื้อถึง 100 หุ้นก็ได้ครับ สามารถซื้อเศษหุ้น หรือที่เรียกว่า Odd Lot ได้ จะเป็นหุ้นหน่วยย่อยที่มีจำนวนตั้งแต่ 1 – 99 หุ้น การซื้อขายเศษหุ้นนี้จะต้องซื้อขายบนกระดานหน่วยย่อยที่ตลาดหลักทรัพย์ฯ จัดไว้ให้ ซึ่งสามารถซื้อได้ในแอพ Streaming Pro ได้เลยด้วย

2020.01.24 7:35

สมาย

หนูไปเจอเว็บหนึ่งมาค่ะ เขาบอกว่าจะมีเท่าไรก็ได้ค่ะ แต่ถ้าจะให้ดีควรมีจำนวนเงินที่เหมาะสมอยู่ที่ประมาณ 1-2 หมื่นบาท เพราะจะทำให้เราซื้อหุ้นได้เกือบทุกตัวในตลาดหลักทรัพย์ อีกทั้งเป็นจำนวนเงินที่ไม่มากเกินไปจนทำให้เดือดร้อนหากว่าเกิดการขาดทุน แต่ถ้าพี่ีจะลงเล่นหุ้นหนูว่าพี่ควรถามตัวเองมากกว่านะคะว่าพี่มีกำลังสู้เท่าไร

2020.10.07 7:1

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต)

ทำไมบัตร ktc อนุมัติช้าจังครับ

บัตรเครดิต เคทีซี วีซ่า แพลทินั่ม

การลงทุนหุ้น,การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

หุ้นกลุ่มเกษตรและอาหาร

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),All (ประกัน),การลงทุนหุ้น,All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),การจัดการงบประมาณ,All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

หุ้น CPALL ตอบโจทย์ถือระยะยาวไหม

All (การทำธุรกิจ),หาเงินออฟไลน์

เปิดร้านขายน้ำเต้าหู้ ต้องลงทุนเท่าไหร่ และได้กำไรดีไหมคะ ?

All (การลงทุน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน)

ถ้าคุณมีเงิน 1 ล้านบาท คุณจะเอาไปต่อยอดการลงทุนอะไร?

การลงทุน Forex

โบรคเกอร์ exness เนี่ยมีโอกาสที่เราจะเงินหายไปได้ไหมครับ เช่นปิดบริษัทหนีทำนองนี้?

Exness / เอกซ์เนสส์

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต วีซ่า

บัตรUOB PRIVIMILES บัตรเครดิตที่เหมาะสำหรับนักเดินทางแบบผม

บัตรเครดิต ยูโอบี พรีวิไมลส์ / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต วีซ่า

วัยรุ่นอย่างเราก็ต้องไปดูหนังบ่อยเป็นธรรมดาแต่อยากดูให้คุ้มต้องAEON M GEN

บัตรเครดิต อิออน เอ็ม เจ็น วีซ่า / อิออน ธนสินทรัพย์

บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

บัตร KTC Toyota SASA Titanium ที่ทำให้ผมได้สิทธิประโยชน์หลายอย่างที่ศูนย์Toyota

บัตรเครดิต เคทีซี โตโยต้า ซาซ่า แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

ใครไปเที่ยวสยามพารากอนบ่อยๆ ดิฉันแนะนำบัตรนี้เลยค่ะ OneSiam-KBank Credit Card (Platinum)

บัตรเครดิต วันสยาม-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับการประกอบธุรกิจ

ใครที่ทำธุรกิจAmway จะต้องรักบัตรนี้Amway K bank credit

บัตรเครดิตร่วมแอมเวย์-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต)

ใครชอบเดินทางทางเครื่องบินต้องลองบัตรนี้ครับ Citi bank Prestige

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ / ธนาคารซิตี้แบงก์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี