Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ช่องทางการขายของออนไลน์ของคุณคืออะไร ใช้อย่างไรกันบ้างค่ะ?

เราอายุ 23 ปีค่ะ เป็นพนักงานออฟฟิศคนนึง ที่ชื่นชอบการช็อปปิ้งออนไลน์ จนมาเป็นผู้ขายเสียเอง โดยส่วนตัวเคยได้ยินมาว่า ช่องทางการขายสินค้า (Channel) ของเราจะขึ้นอยู่กับงบประมาณที่มี บางคนอาจมีเว็บไซต์เป็นเหมือนหน้าร้าน แล้วจึงมีช่องทางโซเชียลมีเดีย เช่น ไลน์ เฟสบุ๊ค อินสตาแกรม ซัพพอร์ต ในขณะที่หลายคนอาจจะเลือกโฟกัสหรือขายของในช่องทางใดช่องทางหนึ่งเท่านั้นก็ได้ อยากสำรวจว่าเขานิยมแบบไหนกันค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

พิมพ์วสี

ของผมคือ Facebook ครับ ส่วนตัวคิดว่าเพราะมีผู้ใช้งานมากที่สุด กลุ่มลูกค้าจะมีวงกว้างและมีปริมาณมาก ง่ายในการทำการตลาดผ่าน Facebook Ads มีเงินตั้งต้นเพียง 100 บาท คุณก็สามารถ Boost Post หรือซื้อ Page Like AD ได้แล้ว ทำให้ลูกค้ารู้จักเรามากขึ้นด้วย ขั้นตอนก็ง่ายแสนง่ายซื้อแอดได้ด้วยตัวเองผ่านโทรศัทพ์มือถือ โดยการตั้ง Target ที่ต้องการ เลือกเวลา และใส่จำนวนเงิน โดย Facebook จะหักเงินค่าโฆษณาจากบัตรเครดิตหรือบัตรเดบิตที่คุณลงทะเบียนไว้ และยังมีเทคนิคการขายได้หลายแบบที่สามารถนำไปใช้เพิ่มยอดขายได้ เช่น การ Live สดขายสินค้า เพิ่มความน่าสนใจให้กับสินค้านแต่ละโพสต์ขายด้วยการเขียนแคปชั่นที่โดนใจ สั้น และสื่อสารได้ชัดเจน ครับ

2020.01.24 7:35

Laurie

เราเองใช้ Instagram ค่ะ เพราะคิดว่ายังคงเป็นช่องทางที่ได้รับความนิยมเพิ่มมากขึ้นเรื่อย ๆ โดยอินสตาแกรมเน้นกลุ่มคนฮิป ๆ ที่ถ่ายรูปต้องสวย แฮชแท็กต้องมี ฉะนั้น ก็เลยเลือกช่องทางนี้เพื่อขายสินค้า แต่แนะนำว่าเราควรต้องมีทักษะการถ่ายภาพในระดับหนึ่ง และควรมี Follower อยู่จำนวนหนึ่ง บางคนประสบความสำเร็จจากการขายของในอินสตาแกรม จนต่อยอดไปมีหน้าร้านรับลูกค้าเลยก็มีให้เห็นเยอะเลยนะคะ

2020.01.24 7:35

Bawornthath

ผมกำลังคิดเรื่องขายของออนไลน์ ไม่แน่ใจว่าจะลงขายที่ไหนดีที่จะมีคนเข้ามาดูเยอะๆ พออ่านแล้วก็พอเข้าใจถึงความแตกต่างของแต่ละช่องทาง ขอบคุณมากครับ มีใครที่เปิดเว็บไซต์มั้ยครับเผื่อมีใครเข้ามาอ่านอีก ดีมั้ยครับถ้าทำอย่างนั้น แต่ผมเกรงว่ามันจะยาก มีวิธีทำแบบง่ายๆหน่อยมั้ยครับหรือผมควรจะเลือกช่องทางอื่นไปเลย

2020.04.24 14:59

สาลี่

ในยูทูปก็ขายได้นะคะแค่ทำการตลาดให้ดีๆที่ไหนก็ขายได้ค่ะ แต่ถ้าหากไม่ถนัดใช้ยูทูปก็ช่องทางอื่นตามที่คนอื่นคอมเม้นก็ได้นะคะ หรือไม่ก็ขายในแอปขายของต่างๆก็ได้ค่ะ สมัยนี้การหาช่องทางการขายของออนไลน์นั้นง่ายนิดเดียวเองค่ะ เพราะยุคนี้มัน4Gจะไป5Gแล้วค่ะ แต่ที่แน่ๆๆถ้าจะขายของต้องดีด้วยนะคะคนจะได้อุดหนุนเยอะๆค่ะ

2020.10.07 9:29

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การมีลูก,All (การมีบุตร)

อยากให้ลูกๆหลานมีการงานที่มั่นคงจะสนับสนุนอย่างไรดีครับ?

All (การจ้างงาน)

ตกงานตอนอายุ 34ทำไงดี

All (การเล่าเรียน),เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,ลาออกจากงาน,All (การจ้างงาน)

สอบ TA ก่อนสอบ CPA ดีไหม

All (การทำธุรกิจ),All (เศรษฐกิจ)

Tesco Lotus กับ Makro ห้างไหนกำไรดีกว่ากัน

All (การลงทุน),เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

งบเท่าไหร่ เปิดร้านเสริมสวยได้

การพัฒนาตนเองและความสัมพันธ์กับคนรอบข้างจำเป็นต่อการทำงานแค่ไหน?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี