Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ช่องทางการขายของออนไลน์ของคุณคืออะไร ใช้อย่างไรกันบ้างค่ะ?

เราอายุ 23 ปีค่ะ เป็นพนักงานออฟฟิศคนนึง ที่ชื่นชอบการช็อปปิ้งออนไลน์ จนมาเป็นผู้ขายเสียเอง โดยส่วนตัวเคยได้ยินมาว่า ช่องทางการขายสินค้า (Channel) ของเราจะขึ้นอยู่กับงบประมาณที่มี บางคนอาจมีเว็บไซต์เป็นเหมือนหน้าร้าน แล้วจึงมีช่องทางโซเชียลมีเดีย เช่น ไลน์ เฟสบุ๊ค อินสตาแกรม ซัพพอร์ต ในขณะที่หลายคนอาจจะเลือกโฟกัสหรือขายของในช่องทางใดช่องทางหนึ่งเท่านั้นก็ได้ อยากสำรวจว่าเขานิยมแบบไหนกันค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

พิมพ์วสี

ของผมคือ Facebook ครับ ส่วนตัวคิดว่าเพราะมีผู้ใช้งานมากที่สุด กลุ่มลูกค้าจะมีวงกว้างและมีปริมาณมาก ง่ายในการทำการตลาดผ่าน Facebook Ads มีเงินตั้งต้นเพียง 100 บาท คุณก็สามารถ Boost Post หรือซื้อ Page Like AD ได้แล้ว ทำให้ลูกค้ารู้จักเรามากขึ้นด้วย ขั้นตอนก็ง่ายแสนง่ายซื้อแอดได้ด้วยตัวเองผ่านโทรศัทพ์มือถือ โดยการตั้ง Target ที่ต้องการ เลือกเวลา และใส่จำนวนเงิน โดย Facebook จะหักเงินค่าโฆษณาจากบัตรเครดิตหรือบัตรเดบิตที่คุณลงทะเบียนไว้ และยังมีเทคนิคการขายได้หลายแบบที่สามารถนำไปใช้เพิ่มยอดขายได้ เช่น การ Live สดขายสินค้า เพิ่มความน่าสนใจให้กับสินค้านแต่ละโพสต์ขายด้วยการเขียนแคปชั่นที่โดนใจ สั้น และสื่อสารได้ชัดเจน ครับ

2020.01.24 7:35

Laurie

เราเองใช้ Instagram ค่ะ เพราะคิดว่ายังคงเป็นช่องทางที่ได้รับความนิยมเพิ่มมากขึ้นเรื่อย ๆ โดยอินสตาแกรมเน้นกลุ่มคนฮิป ๆ ที่ถ่ายรูปต้องสวย แฮชแท็กต้องมี ฉะนั้น ก็เลยเลือกช่องทางนี้เพื่อขายสินค้า แต่แนะนำว่าเราควรต้องมีทักษะการถ่ายภาพในระดับหนึ่ง และควรมี Follower อยู่จำนวนหนึ่ง บางคนประสบความสำเร็จจากการขายของในอินสตาแกรม จนต่อยอดไปมีหน้าร้านรับลูกค้าเลยก็มีให้เห็นเยอะเลยนะคะ

2020.01.24 7:35

Bawornthath

ผมกำลังคิดเรื่องขายของออนไลน์ ไม่แน่ใจว่าจะลงขายที่ไหนดีที่จะมีคนเข้ามาดูเยอะๆ พออ่านแล้วก็พอเข้าใจถึงความแตกต่างของแต่ละช่องทาง ขอบคุณมากครับ มีใครที่เปิดเว็บไซต์มั้ยครับเผื่อมีใครเข้ามาอ่านอีก ดีมั้ยครับถ้าทำอย่างนั้น แต่ผมเกรงว่ามันจะยาก มีวิธีทำแบบง่ายๆหน่อยมั้ยครับหรือผมควรจะเลือกช่องทางอื่นไปเลย

2020.04.24 14:59

สาลี่

ในยูทูปก็ขายได้นะคะแค่ทำการตลาดให้ดีๆที่ไหนก็ขายได้ค่ะ แต่ถ้าหากไม่ถนัดใช้ยูทูปก็ช่องทางอื่นตามที่คนอื่นคอมเม้นก็ได้นะคะ หรือไม่ก็ขายในแอปขายของต่างๆก็ได้ค่ะ สมัยนี้การหาช่องทางการขายของออนไลน์นั้นง่ายนิดเดียวเองค่ะ เพราะยุคนี้มัน4Gจะไป5Gแล้วค่ะ แต่ที่แน่ๆๆถ้าจะขายของต้องดีด้วยนะคะคนจะได้อุดหนุนเยอะๆค่ะ

2020.10.07 9:29

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การลงทุน),เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

งบเท่าไหร่ เปิดร้านเสริมสวยได้

All (การทำธุรกิจ),All (เศรษฐกิจ)

Tesco Lotus กับ Makro ห้างไหนกำไรดีกว่ากัน

All (การจ้างงาน),All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

วุฒิ ม.3 ทำงานอะไรได้บ้าง หางานง่ายไหม

All (การจ้างงาน)

อยากปรึกษาเรื่องอาชีพที่จะทำในอนาคตค่ะ?

เริ่มทำงาน,เจ้าของธุรกิจ

อยากเป็นผู้บริหารที่ดีควรมีแนวคิดอย่างไรบ้าง?

บัญชีออมทรัพย์

ยังมีบริการกับธนาณัติอยู่ไหมครับ

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี