Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าเราขับรถไปชนท้ายคันอื่น แล้วไม่มีประกันทั้งคู่ ทำอย่างไรดีค่ะ

เราอายุเลยเบญจเพศมาหน่อยๆ ทำงานอยู่ที่ขอนแก่นค่ะ ตอนนี้รถยนต์ที่ขับอยู่ประกันหมดอายุ รู้ว่าต้องรีบไปต่อ เพื่อนก็เตือน แต่เรายุ่งจริงๆ นะจะว่าอ้างก็ได้ ยังไม่ได้ไปทำประกันสักทีเลย ตอนนี้อยากหาข้อมูลไว้ขู่ตัวเองล่ะกัน ว่าถ้ามีอุบัติเหตุบนท้องถนนจริงๆ มีการเฉี่ยวชน หรือจูบท้ายคันหน้า แล้วไม่มีประกันภัยรถยนต์มันจะแย่แค่ไหน หรือเต็มที่ไม่มีประกันทั้งคู่เลยเอ้า!!

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Gina

หากคุณเกิดขับไปชนท้ายรถคนอื่นแล้วคุณก็ไม่ได้ทำประกันภัยรถยนต์เอาไว้ งานนี้หนักแน่นอนครับ เพราะคุณจะต้องออกค่าใช้จ่ายในการซ่อมแซมความเสียหายที่เกิดขึ้นกับรถคู่กรณีด้วยตัวคุณเองทั้งหมดแล้ว คุณยังจะต้องมาเสียเงินซ่อมรถของคุณด้วยตัวเองอีกด้วย เรียกได้ว่า เจ็บแบบคูณ 2 กันเลยนะครับ รีบไปต่อเถอะ เราไม่รู้อนาคตไงล่ะ

2020.01.24 7:35

Mali

หากคุณและคู่กรณีไม่มีประกันทั้งคู่ คราวนี้ก็คงจะต้องไปนั่งคุยปรึกษากันเองแล้วลว่าจะเอายังไงกับความเสียหายที่เกิดขึ้น ซึ่งแน่นอนว่าตามกฎหมายแล้วหากคุณชนท้ายโอกาสที่คุณจะเป็นฝ่ายผิดมีถึง 95 % ซึ่งก็คงต้องไปคุยตกลงค่าเสียหายต่างๆ พร้อมกับจูงมือกันไปแจ้งความ เพื่อลงบันทึกประจำวันแสดงความรับผิดชอบว่าใครผิด และจะมีการรับผิดชอบต่อความเสียหายที่เกิดขึ้นยังไง เพื่อเป็นการป้องกันการเกิดเบี้ยวจ่ายค่าเสียหายและค่าชดเชยต่างๆ มีประกันคุ้มกว่าครับ ไปต่อเถอะ

2020.01.24 7:35

kajonsak

จริงๆแล้ว คุณก็น่าจะทราบดีแล้วนะครับว่า ถ้าไม่ทำประกันจะเกิดอะไรขึ้น เพราะคุณบอกว่าเคยทำมาแล้ว ทำไมที่ทำมาเขาไม่ได้อธิบายเหรอครับ ทำประกันถัยรถยนต์แล้วมันดีอย่างไร ถ้าคุณไม่รู้แบบนี้ ขอให้ไปศึกษากฏหมายเรื่องการจรจรเลยดีกว่าครับ ไม่ยังงั๊นก็ขายรถทิ้งไปเลยครับ เพราะผมกลัวว่าผมอาจประสบอุบัติจากคุณได้ครับ

2020.03.15 13:59

Sawai

ถ้าคุณขับรถไปชนใครก็ต้องจ่ายเงินให้เขาสิคะ จ่ายให้เขาแล้วต้องหาเงินมาซ่อมรถของตัวเองด้วย จะต้องใช้เงินมากหรือน้อยขึ้นอยู่กับความรุนแรงของอุบัติเหตุ แต่จะให้ดีไม่ควรปล่อยให้ประกันขาดนะคะ ควรจะบันทึกหรือทำการแจ้งเตือนไว้ล่วงหน้าว่าถึงเวลาต้องต่อประกันแล้ว จะได้จัดเวลาไปทำเรื่องให้เรียบร้อยก่อนที่จะมีความวุ่นวายเกิดขึ้นค่ะ

2020.04.25 5:32

fanta

แล้วเเต่จังหวะนะครับ ถ้าเจอคนที่ไม่มีประกันเหมือนกัน ก็ค่อยๆ คุยกันยอมความกันได้ครับเเบบว่าต่างคนต่างซ่อมของตัวเอง เเต่ถ้าจังหวะไม่มีเจอรถที่มีประกันหรือว่าเป็นรถเเพงด้วยอันนี้ซี้เเหงเเก๋เลยนะครับ คงต้องจ่ายเงินให้เขาไปตามระเบียบ เเต่ถ้าคนอื่นมาชนเรานี่เราก็ไม่ได้อะไรเลยครับ ก็ต้องซ่อมเองอยู่ดี เพราะบางที่ประกันเขาไม่จ่ายให้เราครับ อยู่ที่ประกันคู่กรณีด้วย 555

2020.07.18 8:27

Joanna

ก็ไม่ได้แย่ขนาดนั้นถ้าไม่มีประกัน ถ้าคิดว่าตัวเองรับผิดชอบไหวถ้าเจออุบัติเหตุ แต่มีประกันยังไงก็ดีกว่าเยอะค่ะ เพราะประกันจะจัดการให้เราทั้งหมด คือแบบว่ารากลับบ้านได้เลยหลังจากมีอุบัติเหตุ แต่ถ้าเกิดไม่มีประกันทั้งคู่ ยังไงเรื่องก็ต้องถึงตำรวจนะค่ะ และตำรวจจะตัดสินว่าใครถูกใครผิด คนผิดก็รับผิดชอบไปตามนั้นค่ะ

2020.07.29 17:35

เบลล์

การมีประกันรถยนต์ก็ดีตรงนี้แหละครับเพราะเมื่อเกิดอุบัติเหตุขึ้นเรามาก็ไม่ต้องกังวล และเครียด กับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น คุณมีหน้าที่แค่ติดต่อกับบริษัทประกันแจ้งเหตุแล้วทางบริษัทจะส่งเจ้าหน้าที่มาประเมินสถานการณ์ และคุยตกลงกับคู่กรณีครับ อย่อย่าดูเบาเรื่องเล็กๆน้อยๆนะครับเพราะเมื่อเกิดการเสียหายเกิดขึ้น มันไม่คุ้มค่ากับการเสียเงินและเสียเวลาของคุณ

2020.08.19 0:47

^-^ ออร์แกน

เอ่อ...เจ้าของกระทู้คะ เอาเวลาหาข้อมูลขู่ตัวเองไปต่อประกันเลยดีกว่ามั้ยคะ? ไม่มีใครหรืออะไรขู่คุณได้หรอก นอกจากตัวคุณจะยอมทำสิ่งที่ควรจะทำเอง ใช่มะ ตัวเราเองก็รู้อยู่แล้วว่าควรหรือไม่ควรทำอะไร อันไหนต้องรีบทำก็ทำไปซะจะได้ไม่มีปัญหา นี่ถ้าเกิดอุบัติเหตุขึ้นมาจริงๆ พูดไม่ออกบอกใครไม่ได้เลยนะ เพราะไม่ไปต่อประกันเองอะ

2020.08.29 9:58

มอส

แย่เลยนะครับ เกิดอุบัติเหตุแบบนี้ขึ้นคุณคงเครียดมากๆเลยใช่ไหมครับ แต่ยังไงก็ไม่ต้องกังวลว่าจะเครียกันไม่ได้นะครับ เพราในกรณีแบบนี้สามารถให้ตำรวจมาช่วยไกล่เกลี่ย หรือระบุว่าใครเป็นฝ่ายผิดได้ครับเรื่องจะได้ไม่วุ่นวายหรือเสียเงินไปเกินเหตุ แต่ถ้าจะให้ดีควรไปทำประกันดีกว่าครับจะได้ไม่ต้องเสียเงินเองนะครับ

2020.10.16 7:28

Man.

ตามปกติแล้วรถทุกคันก็จะมีทำพรบ.คุ้มครองอยู่แล้วนะครับ ถ้าในกรณีที่ต่างคนต่างไม่มีประกันเลย ก็ต้องแจ้งตำรวจแล้วก็ดูว่าเราหรือเขาเป็นฝ่ายที่ผิด ถ้าเราเป็นฝ่ายผิดก็อาจจะต้องควักเงินจ่ายให้คู่กรณีของเราเอง (เนื่องจากเราไม่ได้ทำประกันไว้ ก็อาจจะยุ่งยากและต้องเสียเงินมากหน่อย ) แต่ว่าพรบ.ก็จะช่วยออกบ้างแต่ไม่ได้เยอะขนาดนั้นนะครับ

2021.05.12 14:24

Ploy

@Mali ที่คุณแนะนำมาก็ถูกอยู่ประมาณนึงนะคะ ก็คือถ้าไม่มีประกันทั้งคู่ก็คงจะต้องตกลงเคลียร์กันเอง แต่ก็พยายามเคลียร์กันเองให้จบนะคะจะได้ไม่เป็นปัญหาใหญ่ เพราะว่าถ้าเคลียร์ไม่จบก็ต้องพากันไปแจ้งความ แจ้งความข้อหา หนักกว่าเดิม แต่จริงๆถ้าคู่กรณีทั้งสองฝ่ายสามารถตกลงกันได้ ไม่ได้มีใครบาดเจ็บอะไรมาก ไม่ต้องแจ้งความก็ได้นะคะ

2021.05.30 12:30

แมวดำ

สรุปว่าจขกทได้เคลียร์กับเรื่องนี้ยังไงคะ อยากรู้ค่ะ มาแชร์ได้นะคะอยากรู้ว่าจบยังไง นี่แหละน่าประกันรถยนต์เป็นอะไรที่เราจำเป็นนะที่จะต้องทำไว้ สำคัญมากจริงๆสำคัญกว่าประกันสุขภาพด้วยซ้ำ ถ้าไม่มีประกันนี่คือต้องขับรถแบบชนิดที่ว่าต้องขับอย่างดีเลยแหละ เพราะถ้าไปชนคนอื่นหรือคนอื่นมาชนเราก็ต้องเสียเงินซ่อมเอง เราว่าพูดง่ายๆว่าได้ไม่คุ้มเสียนะ

2021.07.14 10:24

MIXX

ไม่น่าเชื่อเลยนะว่าสมัยนี้ยังมีคนเชื่อเรื่องเบญจเพศกันอยู่ ผมว่าผมก็หัวโบราณพอสมควรนะ แต่ผมไม่เคยเชื่อเรื่องอะไรแบบนี้เลย ผมว่าของแบบนี้มันขึ้นอยู่กับตัวคุณมากกว่า ว่าคุณเป็นคนยังไง เป็นคนที่ชอบทำอะไรเร็วๆรีบๆ หรือประมาทหรือเปล่า ??? น่าเห็นใจนะครับ.....ไม่ได้อยากซ้ำเติมแค่อยากให้คิดตามหลักความเป็นจริง แล้วสรุปว่าเป็นยังไงบ้างครับเคลียร์กันยังไง ??

2021.09.09 9:54

กฤษณ์รักษ์

ชนกันไม่มีประกันก็ต้่างฝ่ายต่างรับผิดชอบซ่อมของตัวเองไปสิคะ มีรถยนต์ น่าจะต้องมีประกันกันทุกคนแหละคะ คุณจะมาอ้างไม่ได้ดอกว่าลืม หรือว่าไม่มีเวลาไปต่อ เพราะว่าประกันพวกนี้เราสามารถต่อได้ล่วงหน้าอยู่แล้วคะ เป็นแบบนี้ทุกคนแหละคะ ตอนมีประกันไม่เคยเจออุบัติเหตุอะไรเลย แต่พอประกันขาดโดนกันทุกรายเลยคะไม่เข้าใจจริงๆว่าเกิดอะไรขึ้น

2021.09.27 9:54

ธนดล

ถ้าชนท้าย ก็ไม่ต้องห่วงเลยครับ แบบนี้เราเป็นฝ่ายผิดเต็มๆเลยครับ ถ้าเจอแบบนี้แล้วประกันรถยนต์ขาดด้วย ก็ถึงคราซวยไปครับ เราอาจจะต้องรับผิดชอบในการซ่อมครับ แต่ยังไงก็ดี ขอให้คู่กรณีของเราประกันไม่ขาดเหมือนเรานะครับ เพราะเขาสามารถเคลมซ่อมได้ ถ้าเราประกันขาด แต่เราก็ยังคงต้องจ่ายส่วนต่างอยู่ดีนะครับ ยังไงก็รีบๆไปต่อนะครับ

2021.10.18 15:25

พรพิมล

ถึงจะมีประกันทั้งคู่แล้วไปเจอเหตการณ์แบบนี้ ยังไงคนที่มาชนท้ายก็ต้องรับผิดชอบในการซ่อมไปอยู่ดีค่ะ เพราะเท่าที่เราทราบมา ถ้ามีอุบัติเหตุแบบนี้คันที่อยู่หลังสุดจะเป็นฝ่ายที่ทำผิดคะ ซึ่งเอาจริงๆแล้วเราคิดว่ากฏหมายข้อนี้ค่อนข้างที่จะมีปัญหาอย่ายิ่งเพราะถ้าคันข้างหน้าเบรคหรือว่าหลบแบบกระชั้นชิด เราต้องผิดอย่างนั้นเหรอคะ

2022.01.15 16:10

ปนัดดา

ถ้าไม่อยากต้องเสียเงินก็น่าจะซื้อประกันรถยนต์เอาไว้บางก็ดีคะ อย่างน้อยๆเป็นประกันชั้น3 ก็น่าจะพอแล้วคะ เวลาที่เราประสบอุบัติเหตุแล้วเราเป็นฝ่ายผิดอย่างน้อยๆเราก็ว่อมแค่ของเราอย่างเดียวเท่านั้นแต่ถ้าไม่มีเลย ก็ต้องว่ากันไปตามกฏหมาย เราต้องซ่อมทั้งของเราแล้วก็ของเขา แบบนี้ใช้เงินเยอะกว่าซื้อประกันอีกนะ

2022.03.23 13:12

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันชีวิต

อยากเปลี่ยนแปลง ผู้รับผลประโยชน์ จากประกัน ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต,All (ประกัน),การเสียชีวิต

สาเหตุของการเสียชีวิตถ้ามาจากการฆ่าตัวตายสามารถที่จะเบิกความคุ้มครองจาก แผนโอปอล 3 เอ็ทน่าประกันภัย ได้ไหมค่ะ

แผนโอปอล 3 / เอ็ทน่าประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

อายุเท่าไหร่ถึงจะทำประกันชีวิตได้

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน),การตั้งภรรภ์,อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

เกิดอุบัติเหตุจนแท้งลูกได้รับเงินไหมคะ

แอกซ่า สมาร์ทแคร์ ออพติมั่ม พลัส / แอกซ่าประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

แฟมิลี่ แคร์ ประกันสุขภาพจากเอฟดับบลิวดี ให้การคุ้มครองอย่างไรบ้างคะเมื่อจำเป็นต้องนอนรักษาตัวที่โรงพยาบาล

แฟมิลี่ แคร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

เคยผ่าตัดมาก่อนจะทำประกันสุขภาพได้ไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี