Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ขั้นตอนในการยกเลิกประกันรถยนต์ ก่อนถึงวันคุ้มครอง กับ หลังคุ้มครองไปแล้ว แตกต่างกันอย่างไรค่ะ

อยากถามเรื่องการยกเลิกประกันภัยรถยนต์น่ะค่ะ คงไม่ผิดใช่ไหมค่ะ ถ้าเราอยากเปลี่ยน เพื่อหาสิ่งที่ดีที่สุดให้ตัวเอง พอดีว่า เราเจอประกันภัยรถยนต์ตัวใหม่ที่เพื่อนใช้อยู่ ถูกกว่าที่เลือกใช้อยู่ แถมยังให้ความคุ้มครองมากกว่า แต่ยังงงเรื่องการยกเลิก ก่อนวันคุ้มครอง กับ หลังวันคุ้มครองอยู่ ทั้งสองแบบยกเลิกต่างกันเหรอค่ะ เราต้องทำยังไง?!

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สมโชค

แบบแรกนะครับ - ยกเลิกประกันก่อนถึงวันคุ้มครอง ทำได้โดย ติดต่อบริษัทประกัน โบรกเกอร์ประกันภัยหรือตัวแทนที่แจ้งทำประกันรถยนต์ด้วย , แจ้งเจ้าหน้าที่ว่าต้องการยกเลิกประกันรถยนต์ทะเบียนไหน ชื่อผู้เอาประกันชื่ออะไร และสาเหตุที่ต้องการยกเลิกประกัน และ หากได้รับเอกสารกรมธรรมมาแล้วต้องยื่นเอกสารกรมธรรม์ประกันภัยรถยนต์ตัวจริงให้แก่เจ้าหน้าที่เพื่อทำเรื่องขอยกเลิกประกันภัยรถยนต์

2020.01.24 7:35

Andreane

ส่วนการยกเลิกประกันหลังคุ้มครองไปแล้ว ทำได้โดย ติดต่อบริษัทประกัน โบรกเกอร์ประกันภัยหรือตัวแทนที่แจ้งทำประกันรถยนต์เหมือนกัน แล้วแจ้งเจ้าหน้าที่ว่าต้องการยกเลิกประกันรถยนต์ทะเบียนไหน ชื่อผู้เอาประกันชื่ออะไร และสาเหตุที่ต้องการยกเลิกประกัน หลังจากนั้น ยื่นเอกสารกรมธรรม์ประกันภัยรถยนต์ตัวจริงให้แก่เจ้าหน้าที่เพื่อทำเรื่องขอยกเลิกประกันภัยรถยนต์เลยค่ะ

2020.01.24 7:35

Michale

ผมแนะนำนะครับ คุณอย่าไปยกเลิกปรปะกันที่คุณทำเลยครับถึงคุณจะยกเลิกไปคุณก็ไม่ได้เงินคืนมาหลอกนะครับ ส่วนที่บอกว่าอยากหาประกันดีๆ คุณก็สามารถหาแล้วทำได้เลยครับ สามารถถือประกันรถยนต์ไว้คู่กันได้ครับสองใบ แต่ถ้าให้แนะนำใช้ตัวที่มีอยู่ไปก่อนดีกว่าครับ อ๊อแต่ถ้าที่มีอยู่ไม่ใช่ชั้นหนึ่ง ก็ทำไปเลยครับไม่ต้องรอหมดอายุ

2020.03.15 14:3

sutinan

เราดูในบางเว็บก็บอกว่าการยกเลิกประกันรถยนต์สามารถทำได้ไม่ว่าจะก่อนหรือหลังวันที่คุ้มครอง มีตารางการคืนเงินด้วยนะ แต่คุณเม้นท์ที่สามไม่ได้คืนเหรอคะ บอกได้มั้ยคะว่าทำไมบริษัทถึงไม่คืนให้ นี่เราคิดว่าการยกเลิกประกันรถยนต์ทำได้ไม่ยาก ไม่มีปัญหาอะไรเพราะก็เป็นสิทธิ์ของเราและจะได้เงินคืนด้วยนะเนี่ยถึงแม้จะต้องรอหน่อยก็เถอะ

2020.04.25 7:55

ปิงปิง

ตรงนี้ไม่ทราบว่าคุณต้องการจะยกเลิกก่อนถึงวันคุ้มครองหรือต้องการที่จะยกเลิกหลังคุ้มครองไปแล้วเอ่ย? เอาเป็นว่าเราจะแนะนำเกี่ยวกับขั้นตอนการยกเลิกประกันแล้วกันนะคะเพราะว่าท่านอื่นได้อธิบายรายละเอียดหมดแล้ว ถ้าคุณต้องการยกเลิกประกันก่อนถึงวันคุ้มครองให้ติดต่อบริษัทประกันแจ้งเจ้าหน้าที่ว่าต้องการยกเลิก เมื่อได้รับเอกสารกรมธรรม์มาแล้วต้องยื่นเอกสารกรมธรรม์ตัวจริงให้แก่เจ้าหน้าที่เพื่อทำเรื่องขอยกเลิกประกันภัยนะคะ

2020.07.19 2:45

กานดา

เราไม่เคยรู้มาก่อนว่าสามารถยกเลิกประกันรถยนต์ได้ เรื่องของเรามีอยู่ว่า เราได้ทำประกันรถยนต์ของบริษัทหนึ่งไว้ ในตอนนั้นเราไม่ได้ปรึกษากับใครเลย ต่อมาน้องสาวได้แนะนำให้ทำกับบริษัทหนึ่ง ซึ่งมีเบี้ยประกันที่ถูกกว่าและทุนประกันรถได้สูงกว่าที่เราทำไว้ ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ เราจะติดต่อกลับไปที่บริษัทที่เราทำไว้เพื่อที่จะทำการยกเลิกค่ะ

2020.07.22 12:32

ปราชญ์๑

เห็นมีคอมเม้นท์เรื่องการได้รับเงินคืนจากการยกเลิกประกันภัยรถยนต์ด้วย บางคนบอกว่าสามารถรับคืนได้ บางคนบอกว่าไม่ได้เงินคืนหรอก เอ..มันยังไงกันแน่ล่ะครับ ผมไม่เคยยกเลิกประกันภัยรถยนต์เลยไม่รู้ พอมาอ่านเจอแบบนี้เกิดอยากรู้ขึ้นมาเลยครับเนี่ย555 ต้องรอคนที่เคยยกเลิกประกันภัยรถยนต์มาบอกแล้วล่ะว่าได้เงินคืนหรือเปล่า

2020.08.12 14:34

หอมใหญ่

ยกเลิกทีหลังก้น่าจะเสียหายเยอะอยู่นะ อย่างไม่ได้เงินคืนอะไรแบบนี้ เอาเป็นว่าถ้าอยากยกเลิกจริงๆยกเลิกหรือเปลี่ยนบริษัทประกันก่อนที่จะหมดอายุดีกว่าหรือเปลี่ยนวันที่หมดอายุพอดีเลยก็ได้ค่ะ จะได้ไม่เสียเบี้ยประกันสองที่สองทางให้สิ้นเปลืองไป เพราะคนเราก็เลือกได้ที่อยากได้บริการที่ดีกว่า โดยเฉพาะประกันรถยนต์นี้สำคัญมากนะที่ไหนบริการไม่โดนใจก็อย่าไปทนค่ะ

2020.08.31 6:56

มนัส

ผมก็ไม่เคยยกเลิกประกันรถเหมือนกันครับ เพราะตอนนี้ผมยังไม่มีรถเป็นของตัวเองเลยสักคัน5555 แต่ผมสงสัยนะครับแล้วถ้าคุณเจ้าของกระทู้เข้ามาหาคำตอบเรื่องนี้โดยการอ่านคอมเม้นของแต่ละคนเขาจะงงไหมครับ ขนาดตัวผมเองและก็คอมเม้นของคุณปราชญ์๑ก็ยังมีความคิดเห็นตรงกันเลยครับ ว่างง?มากเรื่องได้เงินคืนกับไม่ได้เงินคืนอะครับ555

2020.10.17 8:39

Sopit

@sutinan ค่อนข้างเห็นด้วยกับคุณsutinanนะคะ เพราะเรามีสิทธิ์ เรามีสิทธิ์เลือกซื้อประกันที่เราพอใจ แล้วก็มีสิทธิ์ที่จะยกเลิกเมื่อไม่พอใจ หรือซื้อประกันไปแล้ว เคยไปเจอประกันอีกบริษัทหนึ่งที่มีความคุ้มครองหรือเงื่อนไขที่น่าสนใจมากกว่าอยากจะเปลี่ยนก็เป็นสิทธิ์ของเราค่ะ แล้วเรื่องเงินคืนคิดว่าถ้าเรายกเลิกก่อนความคุ้มครองน่าจะได้เงินคืนบ้างนะ

2021.05.10 10:44

Jurin

คงทำการยกเลิกประกันภัยรถยนต์เรียบร้อยแล้วนะคะ สรุปว่าเจ้าของกระทู้ต้องทำอย่างไรบ้างเมื่อไปยกเลิกน่ะค่ะ อยากให้มารีวิวให้คนอื่นๆได้รู้บ้าง คิดว่าหลายคนคงงงเหมือนคุณ กับเรื่องการยกเลิก ก่อนวันคุ้มครอง กับ หลังวันคุ้มครองน่ะค่ะ จากคอมเม้นท์ของหลายคนด้านบนก็ช่วยให้ได้คำตอบมากขึ้นนะคะ ดีนะที่มีคนมาแสดงความคิดเห็นร่วมกัน

2021.05.14 15:38

KeNNy

มีคอมเม้นท์เข้ามาเยอะมากเลย เจ้าของกระทู้อ่านครบทุกคอมเม้นท์หรือยังครับเนี่ย ขั้นตอนในการยกเลิกประกันรถยนต์ก่อนถึงวันคุ้มครอง กับ หลังคุ้มครองมันมีรายละเอียดพอสมควรเลย อ่านไปอ่านมาแล้วผมก็ยังคิดอยู่ว่ามันจะคุ้มกับการยกเลิกหรือเปล่า ไม่รู้ว่าเจ้าของกระทู้จัดการเรื่องนี้ยังไงอะครับ ขอมาแชร์ประสบการณ์กันด้วย

2021.07.15 16:23

หรรษา

จริงๆก็ยกเลิกได้เลยนะคะไม่มีปัญหาอะไร เพียงแค่แจ้งกับทางบริษัทไป เขาก็จะคำนวณค่าใช้จ่ายให้กับเราว่าเราจะได้รับส่วนต่างคืนเท่าไหร่ อาจจะมากหรือน้อยอันนี้ขึ้นอยู่กับแต่ละคนแต่ละกรณี ยังไงรีบไปติดต่อเลยนะคะ ไม่ยากค่ะแต่คิดว่าน่าจะรอนาน เจ้าของก็ท้อก็ต้องทำใจด้วยนะคะว่าเงินคืนที่เราจะได้รับอาจจะไม่ได้เต็มจำนวนเท่าที่ควร

2021.07.29 2:43

นายโหยบ

ไม่ต้องไปยกเลิกตัวเก่าหลอกครับ ให้เราสมัครของเจ้าใหม่ไปเลยครับ จะได้มีการคุ้มครอง 2ที่เลย จะไปยกเลิกทำไมให้เสียเวลาละ เพราะในเมื่อถ้าเราไปยกเลิกก็ไม่ได้เงินคืนมาอยู่ดี สู้ทำแบบที่บอกไปเลยครับ ซื้อของใหม่ พร้อมทั้งยังสามารถใช้ประกันตัวเดิมได้ด้วย คู่กันไปเลย ทำแบบนี้ได้เลยไม่ผิดกฏหมายแต่อย่างใด แถมวงเงินการคุ้มครองมีเพิ่มด้วย

2021.08.21 15:10

Bow

@ นายโหยบ จริงหรอคะแบบนี้ก็ทำได้ด้วยหรอ??? แล้วถ้าเกิดอุบัติเหตุแล้วจะเคลมยังไงล่ะคะ เคลมได้ทั้งสองที่เลยไหม?? จ่ายเบี้ยหัวโตเลยแบบนี้ ..... ขอนอกเรื่องนิดนึงนะคะ อยากรู้ว่าเพื่อนๆทำประกันรถยนต์กันที่ไหนไว้บ้างคะ??? แล้วมีข้อดีข้อเสียยังไง มาแชร์กันได้นะคะ เผื่อเป็นไอเดียในการเปลี่ยนบริษัทใหม่ เพราะตอนนี้ค่าเบี้ยแพงมาก

2021.09.09 10:22

ขนิษฐา

ประกันรถยนต์ ถ้ายกเลิกก่อนที่จะคุ้มครองจะดีกว่าค่ะ เราจะได้เงินคืนครบทุกบาท แต่ถ้าประกันเขาคุ้มครองไปแล้ว แล้วเรามายกเลิก เงินก็จะโดนหักตามวันที่การคุ้มครองทำงาน เราขอแนะนำนะคะว่า ถ้าจะเปลี่ยนเจ้าใหม่ให้ใช้เจ้านี้ครบ 1 ปีดีกว่าคะ ประกันภัยชั้น1 ไม่ค่อยมีอะไรที่แตกต่างกัน ไม่ว่าจะมีอุบัติเหตุแบบไหน เขาก็คุ้มครองหมดค่ะ

2021.09.15 14:3

หอมแดง

แบบไม่เข้าใจว่าทำไมต้องยกเลิกคะ? คือประกันรถยนต์ถ้าเกิดว่าอยากจะเปลี่ยนเจ้า พอใกล้จะสิ้นสุดสัญญาก็สามารถแจ้งล่วงหน้าขอเปลี่ยนได้เลย ก็จะคุ้มครองต่อเนื่องไปเลยไม่ต้องไปยกเลิก ทำให้มีช่วงเวลาที่เราไม่ได้รับความคุ้มครอง เขาว่าเราเองก็เคยเปลี่ยนเจ้าประกันรถยนต์มาก่อนค่ะ ก็เปลี่ยนได้เลยค่ะเหมือนแบบเราไม่ได้ต่อสัญญากับที่เก่า แล้วก็ไปซื้อประกันที่ใหม่เลย

2021.09.20 15:53

WariT :)

มีทั้งคนเห็นด้วยและไม่เห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้นะครับ ผมก็แล้วแต่เจ้าของกระทู้จะสะดวกดีกว่า ถ้าเปลี่ยนบริษัทประกันแล้วสบายใจ มีเงินเปลี่ยนแบบไม่เดือดร้อน ก็โอเคนะ ผมเองไม่ได้มีบริษัทประกันภัยรถยนต์ในดวงใจซะด้วย เลยไม่มีบริษัทไหนมาแนะนำเพิ่มเติม แต่ดูเหมือนเจ้าของกระทู้มีแล้ว ก็เลือกเอาที่คุณสบายใจอะครับ

2022.01.27 16:7

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน

ประกันของไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) 99/20 ตัวนี้ใครทำแล้วบ้างคะ เราอยากทราบเรื่องของเงินปันผลคะ?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ

ไม่มีใบเสร็จทำไงดี

ประกันชีวิต,All (ประกัน),การเสียชีวิต

สาเหตุของการเสียชีวิตถ้ามาจากการฆ่าตัวตายสามารถที่จะเบิกความคุ้มครองจาก แผนโอปอล 3 เอ็ทน่าประกันภัย ได้ไหมค่ะ

แผนโอปอล 3 / เอ็ทน่าประกันภัย

ประกันชีวิต

การขอยกเลิกกรมธรรม์ประกันชีวิต ต้องทำอย่างไร

All (ประกัน)

พระภิกษุสงฆ์สามารถที่จะสมัครใช้บริการ สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ได้ไหมครับ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

All (การมอบมรดก)

คนที่จะได้รับผลประโยชน์เป็นเด็ก

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี