Forum
แก้ไขล่าสุด: 

รถยนต์เก่า ใช้ประกันชั้น 1 ได้ไหมครับ?

ผมได้รถยนต์เป็นของขวัญจากน้าครับ ตอนนี้ผมอยู่ที่จังหวัดขอนแก่น ได้งานทำที่นี่ ส่วนน้าผมมีรถหลายคันมีคันนึงจอดไว้เฉย เลยให้ผมขึ้นไปเอามาจากกรุงเทพ ผมดีใจมาก ไม่ซีเรียสเลยเพราะสภาพมันดีมากๆ ผมก็คิดอยากทำประกันชั้น 1 แต่ไม่มั่นใจว่ากฎหมายอนุญาติให้ทำได้ไหม แล้วมันดีหรือไม่ดีเลือกไม่ถูกครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Mongkut

โดยส่วนใหญ่แล้วประกันชั้น 1 นั้นจะให้ความคุ้มครองรถยนต์ที่มีอายุไม่เกิน 5-7 ปีครับ แต่จริงๆแล้วรถเก่ามากๆ ก็ไม่ใช่ว่าจะทำประกันชั้น 1 ไม่ได้เลย ยังมีบางกรณีที่ประกันรถยนต์ยินยอมให้รถเก่าตั้งแต่ 5-7 ปี หรือมากกว่านั้น ซึ่งการต่อประกันรถยนต์ชั้น 1 ได้ ส่วนมากจะเป็นรถที่ต่อประกันชั้น 1 มาโดยตลอดตั้งแต่ถอยรถป้ายแดงจากโชว์รูมเลย และมีประวัติที่ดีมากไม่เคยเคลม ทางบริษัทประกันภัยรถยนต์ก็จะให้ใช้ประกันชั้น 1 ต่อไปได้ หรืออาจมีกรณีที่ยังซ่อมห้างได้อยู่เหมือนเดิมด้วยครับ

2020.01.24 7:35

Elenor

ข้อดีของการทำประกันชั้น 1 คือ แม้รถของเราจะเป็นรถที่เก่าแล้ว แต่หากยังสามารถทำประกันชั้น 1 ได้ ก็จะยังคงได้รับความคุ้มครองดั่งเช่นรถใหม่ๆทำประกันชั้น 1 เช่น ซ่อมเค้าซ่อมเรา รถหาย ไฟไหม้ น้ำท่วมได้ แต่ข้อเสีย ก็คือ ค่าเบี้ยประกันที่สูงครับ แม้ว่ารถจะมีอายุการใช้งานมากแล้ว แต่เบี้ยประกัน รวมถึงค่าส่วนลดต่างๆ ก็คงจะไม่ต่างจากที่รถใหม่ๆเค้าทำกันและไม่สามารถลดไปได้มากกว่านี้เลยครับ

2020.01.24 7:35

Tinnapat

พูดถึงว่าถ้ารถคุณคุณสามารถทำประกันชั้น 1 ได้แล้วคุณก็สามารถจ่ายค่าเบี้ยประกันภัยชั้น 1 ได้เช่นกันมันจะดีมากเลยค่ะ หมดห่วงเรื่องการคุ้มครองเมื่อเกิดอุบัติเหตุ แต่เบี้ยประกันมันก็แพงอย่างที่เขาว่านั่นแหละ แต่คุณไม่มีภาระค่าผ่อนรถนี่เพราะว่าน้าให้มา จะมีก็ค่าน้ำมันรถกับค่าบำรุงรักษารถน่ะแหละ ต้องกันเงินเก็บไว้จ่ายด้วยนะคะ

2020.04.25 8:3

วาน

ก็ขึ้นอยู่กับว่าตัวรถนั้นเก่าขนาดไหนค่ะถ้ามันเก่ามากๆส่วนใหญ่แล้วบริษัทประกันจะให้ทำประกันภัยได้มากสุดชั้น 2 จะทักเก่าเกินไปกว่าจะได้ถึงชั้น 3 หรือบางทีบริษัทประกันภัยกว่าจะไม่รับทำกรณีที่รถยนต์เก่าทำประกันภัยชั้น 1 ได้อาจจะเป็นรถที่มีประวัติทำประกันภัยมานานไม่เคยส่งเคลม ไม่เคยเกิดอุบัติเหตุ อันนี้อาจจะทำได้อยู่ค่ะ แต่ถ้ารถเดี๋ยวก็ชน เดี๋ยวก็เคลม อันนี้ไม่น่าจะได้นะคะ

2020.07.04 22:32

สมหวัง

ก็ตามที่บอกนั่นแหละครับประกันชั้น 1 ได้ 5 ถึง 7 ปีเท่านั้น แต่ถ้าอายุมากกว่านั้นก็ต้องดูที่สภาพของรถ หรือว่าทางประกันจะยอมให้ในกรณีที่ไม่มีการเครมเลย หลังจากนั้นก็ทำประกันชั้น 2 ชั้น 3 ตามมาครับ สำหรับผมแล้วไม่ว่าประกันชั้นไหนก็อำนวยความสะดวกให้กับเราหลังการชนทั้งนั้น ควรศึกษาเกี่ยวกับเงื่อนไขการทำประกันอ่านข้อมูลอย่างดีก่อนทำครับ

2020.07.05 8:59

💐กลีบบัว

รถของคุณทำประกันชั้น 1 ได้มั้ยคะ? ถ้าทำได้จะดีมากเลย จ่ายค่าเบี้ยประกันแพงหน่อยแต่คุ้มค่ะ จะทำประกันรถยนต์ชั้นไหนก็แล้วแต่ ควรนึกถึงเรื่องอู่ซ่อมรถด้วย หากต้องใช้บริการอู่ซ่อมรถจริงๆก็อยากให้ได้อู่ซ่อมที่ดีนะคะ ไปเจออู่ซ่อมรถที่ไม่ดีก็เซ็งเลยเพราะรถของเราเราก็รัก จะซื้อเองหรือใครให้มาแต่เราเป็นคนขับก็อยากให้รถอยู่ในสภาพที่ดีค่ะ

2020.08.18 7:42

TARIN

มันก็ขึ้นอยู่กับอายุการใช้งานของรถคันนั้นนะครับว่าหมดเวลาที่จะใช้ประกันชั้นหนึ่งแล้วหรือยัง ไม่ทราบว่ารถยนต์ของคุณอายุการใช้งานกี่ปีแล้วครับผมจะได้บอกถูกว่ายังสามารถทำประกันชั้นหนึ่งได้รึป่าว แต่ถ้าผมมไม่รู้อายุรถของคุณผมก็ตอบยากครับ งั้นเอาตามข้อมูลที่คอมเม้นท์อื่นบอกละกันถ้ารถอายุเกิน 7 ปีก็ทำประกันชั้นหนึ่งไม่ได้แล้ว

2020.08.31 18:12

มอส#มานพ#

พอผมเข้ามาอ่านคอมเม้นในกระทู้นี้แล้วรู้สึกว่าจะเอนเอียงไปทางต่อไม่ได้นะครับ555 แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นที่บอกไปก็แค่ความคิดเห็นของผมคนเดียวนะครับผม แต่ผมมีเรื่องหนึ่งที่รู้สึกโชคดีมากเลยครับที่ผมไม่ต้องมานั่งหาข้อมูลว่ารถเก่าทำประกันชั้น1ได้ไหม เพราะตัวผมเองก็พึ่งจะออกรถใหม่มาแถมยังได้มีประกันชั้นหนึ่งมาให้อยู่แล้วด้วยครับ

2020.10.17 8:44

K.Chang

@จขกท. คือที่จริงแล้วน่ะในคำถามของคุณคุณยังบอกข้อมูลไม่หมดอันนี้ก็ทำให้คนที่จะมาแนะนำคุณตอบยากเหมือนกันนะครับ คือถ้าคุณอยากรู้ว่ารถยนต์ของคุณยังทำประกันชั้น 1 ได้ไหม นอกจากคุณจะบอกว่ารถของคุณแล้วสภาพดีกว่าควรจะบอกอายุปีของรถคุณด้วยนะครับผมจะได้บอกได้ แต่ถ้าคุณยังลังเลไม่แน่ใจถามกับบริษัทประกันที่คุณสนใจจะเป็นลูกค้าก็ไม่เสียหายครับ

2021.05.15 7:14

Sert==

เมื่อก่อนน้าของเจ้ากระทู้ทำประกันภัยรถยนต์ชั้นไหนไว้คะ คุณทำเหมือนกับที่น้าเคยทำไว้ก็ได้ พูดถึงประกันภัยรถยนต์ชั้น 1 ถ้ารถที่น้าคุณให้มายังสามารถทำได้ก็น่าทำนะคะ ยังไงชั้น 1 ก็ให้ความคุ้มครองมากกว่าชั้นอื่นๆแน่นอน สรุปว่า คุณทำประกันภัยรถยนต์ชั้นไหนไปคะ ได้รับความคุ้มครองอย่างที่ีคุณต้องการมั้ย น่าจะโอเคอยู่นะ

2021.05.19 15:33

แมวเหมียว

@k.chang ก็ใช่นะคะ แค่ถามว่ารถเก่าทำประกันชั้น 1 ได้ไหมมันก็ตอบยากจริงๆด้วย ทำไมเจ้าของกระทู้ไม่ให้รายละเอียดมาเลยหรอคะว่ารถของคุณที่ว่าเก่าเนี่ยมันอายุกี่ปี สภาพการใช้งานเป็นยังไงบ้าง คนที่ตอบคำนั้นก็จะแนะนำได้มากกว่า แต่ยังไงซะก็ต้องติดต่อบริษัทประกันอยู่ดีค่ะ ให้เขามาดูว่ารถคันนี้ของคุณทำประกันชั้น 1 ได้ไหม

2021.07.18 10:33

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันการเดินทาง

จะซื้อประกันให้แฟน

All (ประกัน)

พระภิกษุสงฆ์สามารถที่จะสมัครใช้บริการ สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ได้ไหมครับ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

All (ประกัน)

ทำกรมธรรม์หายสามารถขอใหม่ได้ไม่

ประกันชีวิต

การขอยกเลิกกรมธรรม์ประกันชีวิต ต้องทำอย่างไร

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

กายภาพบำบัดสามารถเบิกการคุ้มครองได้ไหมคะ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อขอรับผลประโยชน์ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ยุ่งยากหรือใช้เวลานานมั้ย

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี