Forum
แก้ไขล่าสุด: 

รถยนต์เก่า ใช้ประกันชั้น ชั้น 2 หรือ ชั้น 3 ดีกว่ากันครับ?

ผมอายุ 29 ปีครับ ทำงานเป็นพนักงานบริษัทที่นึงในจังหวัดขอนแก่น อยากสอบถามเรื่องประกันรถยนต์ครับ รถผมเป็นรถเก่าคับ อายุ 5 ปีกว่า ตอนนี้กำลังมองหาประกันภัยที่เหมาะสมอยู่ กำลังเช็คราคา และเปรียบเทียบแบบที่ถูกใจอยู่ แต่ตัดสินใจไม่ถูกเลยครับ ถ้าเป็นรถเก่า คุณใช้แบบไหนกัน?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Ebba

เรามองอยู่ 2 ตัวค่ะ คือ ประกันรถยนต์ชั้น 2+ (สองพลัส) ให้ความคุ้มครองครอบคลุมในอุบัติเหตุคล้ายประกันชั้น 1 แต่กรณีรถชน ต้องเป็น รถชนรถ เท่านั้น รถเราที่คันที่ทำประกันจึงจะได้รับความคุ้มครอง หรือ แบบชั้น 2 ธรรมดา ก็จะให้ความคุ้มครองครอบคลุมในอุบัติเหตุคล้ายประกันชั้น 1 แต่กรณีรถชนจะไม่ให้ความคุ้มครองรถเรา จะให้ความคุ้มครองเฉพาะคู่กรณี

2020.01.24 7:35

Eve

ผมคิดว่า รถเก่าก็ประกันชั้น 3 และ 3+ เถอะ ถูกสุด คนส่วนใหญ่ก็นิยมกัน โดยจะมองว่า รถเก่าขนาดนี้ทำประกันชั้น 3 หรือไม่ก็ 3+ ก็น่าจะเพียงพอ ด้วยสาเหตุที่ไม่ค่อยได้ใช้งานแล้ว ความเสี่ยงที่จะเฉี่ยวชนก็ค่อนข้างน้อย ขับไปไหนมาไหนแค่ใกล้ๆ แถมยังไม่คุ้มกับทุนประกัน แต่มันก็จะเน้นให้ความคุ้มครองเฉพาะรถของคู่กรณี ในกรณีที่เกิดอุบัติเหตุ รวมถึงไม่คุ้มครองกรณีสูญหาย และ ไฟไหม้น่ะครับ ลองชั่งดู

2020.01.24 7:35

Proi

คุณไม่สนใจประกันชั้น 1 เหรอครับ? เห็นว่ารถของคุณใช้มาได้ 5 ปีกว่า น่าจะทำประกันชั้น 1 ได้นะครับ ค่าเบี้ยประกันอาจจะแพงหน่อยแต่ความคุ้มครองดี ถ้าเกิดอุบัติเหตุขึ้นมาจริงๆก็ไม่ต้องกังวลเรื่องค่าใช้จ่ายเลยครับ ถ้าไม่สะดวกดูเป็นประกันชั้น 2พลัสก็ได้ครับ มีหลายบริษัทครับประกันรถยนต์เนี่ย ลองเช็คดูถูกใจบริษัทไหนคุณก็จัดไปเลยครับ

2020.04.25 8:46

พา

ถ้าความเห็นส่วนตัว เราคิดว่าถึงจะเป็นรถยนต์เก่าแล้วก็ทำประกันภัยรถยนต์ชั้นที่สูงที่สุดดีกว่าถ้าให้เลือกระหว่างชั้น 2 กับชั้น 3 แล้วว่าเรื่องชั้น 2 ดีกว่านะคะ ค่าเบี้ยประกันต่างกันนิดหน่อย แต่ความคุ้มครองของประกันภัยชั้น 2 ดีกว่า อีกอย่างที่ควรรู้ก็คือบริษัทประกันภัย อย่าลืมดูตัวแทนขายประกันภัยตอนซื้อประกันภัยด้วย บริษัทมีชื่อเสียงไหม ซ่อมหรือว่าเคลมง่ายหรือเปล่าด้วยค่ะ

2020.07.05 8:19

สมปอง

ประกันชั้น 2 ย่อมดีกว่าอยู่แล้วครับ ถึงแม้ว่าจะดูว่าแพงกว่า แต่ก็ช่วยให้เราสามารถที่จะได้รับการคุ้มครองในกรณีที่เป็นฝ่ายผิด และมีเงื่อนไขในการคุ้มครองเยอะกว่าประกันชั้น 3 อย่างแน่นอน สำหรับใครที่เป็นมือใหม่หัดขับก็แนะนำว่าให้ใช้ประกันชั้น 2+ ไปเลยครับ เพราะว่าอาจจะเกิดเหตุการณ์ที่ไปชนคนอื่นเข้าจะได้ใช้การเครมประกันได้

2020.07.05 9:58

🌻เจ้าดอกทานตะวัน🌻

การทำประกันภัยรถยนต์ถ้าทำชั้น 1 ได้เราว่าดีนะคะ ขึ้นอยู่กับสภาพรถและค่าเบี้ยประกันด้วยน่ะนะ ถ้าสามารถทำได้และเราจ่ายไหวก็ชั้น 1 เลย แต่ถ้าไม่ได้ ชั้น 3+ ก็ยังดีนะบางคนอาจทำชั้น 2 ก็ได้ บอกยากแล้วแต่คนขับดีกว่า จะทำประกันชั้นไหนเวลาขับรถก็ต้องระมัดระวังให้มากอยู่ดี ไม่มีใครอยากเคลมประกันหรอก..จริงมั้ยคะ

2020.08.18 15:14

พลพล

อายุการใช้งานรถของคุณแค่ 5 ปีเองนะครับยังไม่เกิน 7 ปีสามารถจะทำประกันชั้น 1 ได้อยู่นะครับผมแนะนำว่าควรทำประกันชั้น 1 ดีกว่าเพราะได้รับความคุ้มครองที่คุ้มค่ากว่าถ้าเกิดอุบัติเหตุขึ้นมาจริงๆเอาไว้รถคุณเกิน 7 ปีแล้วค่อยคิดทำประกันชั้น 2 หรือชั้น 3 ทีหลังก็ยังไม่สายครับ ทำชั้น 1 ไปก่อนปลอดภัยไว้ก่อนดีกว่าครับ

2020.08.31 20:24

มะนาว

ข้อเป็นอีกเสียงที่บอกว่าประกันชั้น2ดีกว่าชั้น3ค่ะ เพราะว่าประกันชั้น2มีการคุ้มครองเมื่อรถหายหรือไฟไหมแต่ชั้น3นั้นไม่มีค่ะ ซึ่งนี้คงทำให้เห็นแล้วว่าอันไหนมันดีกว่ากันแต่ถ้าจะให้เห็นชัดอีกอย่างก็คือถ้าเกิดการก่อการร้ายกับรถของคุณประกันชั้น3จะไม่คุ้มครองคนภายในรถค่ะ แต่ประกันชั้น2มีนะคะบอกเลย คราวนี้ตัดสินใจเองนะคะจะทำอันไหน555

2020.10.17 8:52

teateam :)

ก่อนจะซื้อรถยนต์สักคันต้องเก็บเงินเพื่อทำประกันภัยรถยนต์ไว้ด้วยนะครับ อย่างรถของเจ้าของกระทู้เนี่ยแค่ 5 ปีเท่านั้นเองยังสามารถทำประกันภัยรถยนต์ชั้น 1 ได้อยู่ ซึ่งแน่นอนว่าประกันนี้มันดีที่สุดอยู่แล้ว แต่ก็นะ ไม่ใช่ทุกคนจะมีเงินทำประกันภัยชั้น 1 ได้ เลือกที่เจ้าของรถจ่ายไหวละกัน มันก็ดีกว่าไม่มีประกันภัยเลยอะ

2021.05.12 14:7

Jereme

@teateam :) บางครั้งถ้ารถเก่ามากๆอายุประมาณ5-7 ปีขึ้นไปก็ไม่สามารถที่จะสมัครประกันชั้นหนึ่งได้ครับ นอกจากว่าคุณทำประกันชั้นหนึ่งมานานและไม่ค่อยมีประวัติในเรื่งของการเคลม ทางบริษัทอาจจะมีพิจารณาให้ทำได้ แต่ส่วนใหญ่จะยากครับ เต็มที่ก็ประกันชั้นสองครับที่จะทำได้ จริงๆความคุ้มครองก็ไม่ต่างกันมากเลยครับกับประกันชั้นหนึ่ง

2021.05.26 15:33

Min_tira

@พลพล เห็นด้วยนะคะ ถ้ายังสามารถซื้อประกันชั้น 1 ได้ ก็อยากจะแนะนำด้วยคน เพราะถ้าเกิดอุบัติเหตุขึ้นมาประกันชั้นหนึ่งเป็นความคุ้มครองที่จะทำให้เราเจ็บตัวน้อยที่สุด แต่อันนี้ก็ขึ้นอยู่กับสถานการณ์ของคุณนะคะ เพียงแต่อยากมาแนะนำเท่านั้นถ้าไม่สามารถที่จะจ่ายเบี้ยประกันรถยนต์ชั้น 1 ได้ก็ไม่ว่ากันแต่ถ้ามีรถยนต์ยังไงก็ควรจะมีประกันค่ะ

2021.07.11 14:12

Yusu

เห็นหลายคอมเม้นแนะนำให้ดูประกันรถยนต์ชั้น 1 ทำไมแนะนำอย่างนั้นล่ะครับจขกท. ก็บอกแล้วว่ารถยนต์เก่า จนเก่าเนี่ยยังไงชั้น 1 ก็ซื้อไม่ได้หรอกครับต้องดูชั้น 2 ชั้น 3 นั่นแหละถูกแล้ว แต่ผมก็ไม่รู้ว่าจขกทบอกว่ารถยนต์เก่าเนี่ยคือรถยนต์อายุกี่ปีแล้วหรอครับจะได้แนะนำให้ถูก เพราะว่าถ้ารถยนต์เก่าไม่กี่ปีไม่กี่สิบปี ทำชั้น 2 ก็ดีกว่า แต่ถ้าเก่ามากๆแล้วก็ไปถึงชั้น 3 เลยครับ

2021.09.08 13:50

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ประกัน)

ไม่อยากให้คนโทรมาขายประกันทำไงดี

ประกันเริ่มต้น10บาท ที่7/11 เป็นยังไง?

ทำกรมธรรม์หายสามารถขอใหม่ได้ไม่

ประกันชีวิต

การขอยกเลิกกรมธรรม์ประกันชีวิต ต้องทำอย่างไร

ประกันชีวิต,ประกันทันตกรรม,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

มีการให้การคุ้มครองเกี่ยวกับค่าทำฟันทันตกรรมไหมครับ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ให้การคุ้มครองในเรื่องอะไรบ้างคะ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี