Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ชอบกระบวนการฝึกคิดแบบชาวญี่ปุ่น เคยเจอเองตอนไปทำงานที่นั่นค่ะ ประทับใจ เพื่อนๆใครมีประสบการณ์เกี่ยวกับเทคนิคการคิดแบบญี่ปุ่นบ้างค่ะ อยากเอามาปรับใช้กับเด็กๆบ้านเราค่ะ!?

ดิฉันอายุ 33 ปีค่ะ เป็นครูอยู่ที่โรงเรียนนึงย่านสาทร กรุงเทพฯ เมื่อก่อนตอนเรียนและทำงานที่ญี่ปุ่น ชอบแนวคิดของคนที่นั่นมาก เขามีเทคนิคคล้าย ๆ กันเพื่อฝึกให้พวกเราไม่รอแต่คำตอบแต่รู้จักคิดเอง แก้ปัญหาเอง ถ้าจะเอามาปรับใช้ที่บ้านเราคงดี ในการสอนหรือฝึกให้เด็กๆรู้จักคิดเอง และลงมือทำเอง ใครเคยประทับใจแนวคิดแบบคนญี่ปุ่นยังไงกันอีกบ้างค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ฐิตวรรณ

ผมเคยดูหนังเรื่องนึง พูดถึง แนวคิด ฮันเซไค หรือ สำนึกผิด (反省会) เด็กนักเรียนญี่ปุ่น หลังจัดกีฬาสี นิทรรศการ ก็จะทบทวนว่า ทีมตนเองทำได้ดีตรงไหนหรือมีตรงไหนที่ต้องปรับปรุงบ้าง , พนักงานบริษัทญี่ปุ่นก็ทำทุกครั้งที่ปิดโปรเจค จึงทำให้ทุกคนฝึกคิด ฝึกสังเกต และเห็นข้อผิดพลาดที่เกิดขึ้น และหาทางป้องกัน เพื่อไม่ให้เกิดปัญหาเดิม ๆ ขึ้นอีก ผมว่ามันดีมาก

2020.01.24 7:35

รังรอง

อันนี้ก็โดนค่ะ คันโซบุน หมายถึง เรียงความ(感想文)กิจกรรมคันโซบุนนี้ ไม่ได้หยุดอยู่แค่ในโรงเรียนเท่านั้น พนักงานบริษัทเอง ก็ถูกฝึกให้เขียนคันโซบุน เช่น เขียนหลังจากไปอบรมข้างนอก ทำให้เราได้ทบทวนสิ่งที่ได้เรียนรู้ ได้คิดให้ลึกซึ้ง และได้รู้จักการเลือกใช้คำ และรู้จักเรียบเรียงความคิดตนเอง แล้วสื่อสารออกมาได้อย่างมีประสิทธิภาพมากขึ้นค่ะ

2020.01.24 7:35

ลามิน

อีกวิธีหนึ่งที่ผมเห็นและคิดว่ามันน่ารักมากเลยครับ วีธีนั้นจะเน้นสอนความตรงต่อเวลาของเด็กๆครับ โดยในญี่ปุ่นถ้ามีเด็กคนไหนช้า เพื่อนๆก็จะต้องรอหน้าบ้านจนกว่าจะลงมาแล้วเดินไปพร้อมกัน ซึ่งเป็นวิธีที่ดีและน่าทำตามมากครับและถ้าหากถามว่าทำไมถึงใช้วิธีนี้ เหตุผลมันก็เพราะใครก็คงไม่อยากให้เพื่อนรอหรอกจริงไหมครับ เด็กๆก็คิดเหมือนกันครับ

2020.10.20 8:38

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การวางแผนการเงืน)

คนโสดและคนที่มีครอบครัวมีค่าใช้จ่ายต่างกันในเรื่องอะไรบ้าง

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),All (เศรษฐกิจ)

ขอไอเดียทำของขวัญปีใหม่แบบประหยัดงบหน่อยครับ

All (การมอบมรดก)

เราควรทำพินัยกรรมตอนไหนดี

All (การมีบุตร)

ชมลูกอย่างไรไม่ให้เหลิง

All (การทำธุรกิจ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (เศรษฐกิจ)

มองหา Podcast ดี ๆ ฟังได้สาระเพลิน ๆ น่ะครับ แนะนำหน่อย!

การมีลูก,All (การมีบุตร),การแต่งงานใหม่,All (ชีวิตคู่),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

อยากสร้างครอบครัวแล้วจะต้องมีเงินสักเท่าไหร่ครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี