Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากมีธุรกิจเล็กๆเป็นของตัวเองค่ะ คิดว่าจะลาออกจากบริษัทเดิมค่ะ ต้องรู้อะไรบ้างก่อนเริ่มธุรกิจเองค่ะ

เราอายุ 30 ปีค่ะ อยู่ที่กรุงเทพฯ ส่วนตัวทำงานออฟฟิศมาเกือบ 7 ปีแล้ว ตอนนี้ก็คิดอยากจะมีธุรกิจเล็กๆเป็นของตัวเองบ้างเหมือนกันค่ะ สำรวจตรวจเองมาสักพักแล้วคิดว่าจะลาออกจากบริษัทเดิมค่ะ แต่จับต้นชนปลายลำบากนิดหน่อย เลยอยากรู้ว่า ต้องรู้อะไรบ้างก่อนเริ่มธุรกิจเองค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ศุภวิทย์

แน่นอนว่า สิ่งแรกที่เจอ คุณอาจจะต้องขาดรายได้หลักรายเดือนก้อนใหญ่ จึงต้องเช็กก่อนว่าคุณมีเงินเก็บอยู่เท่าไหร่ ค่าใช้จ่าย และหนี้สินต่าง ๆ แล้วพยายามจ่ายหนี้สินก้อนที่สามารถเคลียร์ได้ก่อนที่คุณจะออกจากงาน เพื่อให้สามารถลดค่าใช้จ่ายไปได้บางส่วน และเป็นการคำนวณว่าจะต้องหาเงินได้เท่าไหร่ต่อเดือนจากธุรกิจส่วนตัวในช่วงเริ่มต้นน่ะค่ะ

2020.01.24 7:35

สังวาลย์

แนะนำเทคนิคนิดนึงค่ะ ถ้าคุณมีความสามารถด้านใดด้านหนึ่งเป็นพิเศษ ก็สามารถหยิบจับสิ่งนั้นมาทำธุรกิจได้ เช่น ถ้าเป็นคนชอบทำขนมเค้ก หรือคุ้กกี้ ชอบตระเวนชิมเค้กอร่อย ๆ แล้วมาฝึกลองทำเองที่บ้าน อาจจะเลือกทำขนมเค้กขายทางออนไลน์ก่อน หรือส่งตามร้านกาแฟใกล้บ้าน แล้วจึงค่อยพัฒนามาเป็นการเปิดร้านก็ได้ เป็นธุรกิจที่ไปได้ดีเชียวล่ะ

2020.01.24 7:35

supakarn

เป็นธรรมดาของมนุษย์เงินเดือนที่พอทำงานมาหลายปีก็เริ่มอยากเปลี่ยนวิถีชีวิตของตัวเองบ้าง คุณบอกว่ายังจับต้นชนปลายไม่ถูกเลย ฉะนั้น อย่างเพิ่งลาออกค่ะ ไม่รู้ว่าคุณอยากทำธุรกิจอะไรถ้าลองทำควบคู่ไปกับการทำงานประจำก่อนจะได้มั้ย หากไม่ได้ ตรวจดูให้แน่ใจว่าคุณมีเงินทุนในการทำธุรกิจเพียงพอและมีเงินสำรองด้วย เพราะในช่วงเริ่มต้นการทำธุรกิจต้องมีติดขัดบ้างค่ะ

2020.04.25 14:59

ข้าวใส

ฉันจะตอบตามที่คุณถามเท่านั้นละกันนะคะ เพราะเรื่องงานคุณต้องตัดสินใจเองค่ะ เรื่องคำถามอย่างแรกเลยนะคะที่คุณต้องทำคือดูว่าบริเวณที่คุณจะเปิดร้านมีคนรุ่นไหนมากที่สุด และส่วนใหญ่คนจะเยอะหรือพลุกพลานกันช่วงไหนบ้างค่ะ เสร็จแล้วคุณต้องขี่รถสำรวจด้วยนะคะว่าแถวนั้นมีอะไรขายบ้างหรือไม่มีอะไรขายบ้างค่ะ จากนั้นค่อยๆคิดว่าจะขายอะไรดีที่ไม่ซ้ำกันมากเกินไปค่ะ

2020.10.20 11:25

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

เริ่มทำงาน,การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (หารายได้)

การทำอาชีพค้าขายให้รวยหรือมีเงินเก็บได้ไหม?

All (การทำธุรกิจ)

ต้นอ่อนทานตะวันจะสร้างกำไรให้มากน้อยแค่ไหน?

All (ธนาคาร),เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

ผมกำลังจะเปิดธุรกิจส่วนตัวอยากจะเปิดบัญชีกับธนาคารออมสินช่วยแนะนำหน่อยครับ?

เงินฝากกระแสรายวันของธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

All (อี วอลเล็ต)

อยากสมัครเป็นร้านค้ากับแอป Dolfin wallet แต่ไม่ได้อยู่ในห้างเซ็นทรัลทำได้ไหมคะ? มีค่าสมาชิกรายปีไหม?

Dolfin / เซ็นทรัล เจดี มันนี่

All (การลงทุน),All (หารายได้)

มีเงินแค่ 3,000 กว่าบาท ลงทุนขายอะไรดี

All (เศรษฐกิจ)

วิกฤตแฮมเบอร์เกอร์คืออะไรครับ เคยได้ยินแต่วิกฤตต้มยำกุ้ง?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี