Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ตัดสินใจจะยื่นใบลาออกแล้วค่ะ เป็นมนุษย์เงินเดือนนั่งออฟฟิศมาจนเบื่อแล้ว อยากอิสระทำธุรกิจเอง ต้องเช็คลิสอะไรบ้างค่ะ

เราอายุ 30 ปีค่ะ อยู่ที่กรุงเทพฯ ส่วนตัวทำงานออฟฟิศมาเกือบ 8 ปีแล้ว ตัดสินใจจะยื่นใบลาออกแล้วค่ะ เป็นมนุษย์เงินเดือนนั่งออฟฟิศมาจนเบื่อ ก็พยายามตั้งสติคิดให้รอบคอบแล้วว่าตัวเองต้องการอะไร เลยรู้ว่าอยากอิสระทำธุรกิจเองลองดู เลยอยากพยายามเตรียมความพร้อมก่อน ต้องเช็คลิสอะไรบ้างค่ะ ก่อนเริ่มต้นทำธุรกิจของตัวเอง!!

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Haley

แผนธุรกิจสำคัญนะคะ เดือนแรกตั้งเป้าหมายว่ากำไรเท่าไหร่ สิ้นปีต้องได้กำไรเท่าไหร่ กี่เดือนจะถึงจุดคุ้มทุน บริษัทจะดำเนินการไปในทิศทางใด ต้องขยายบริษัท เพิ่มจำนวนพนักงานเมื่อใด กำไรต่อเดือนอยู่ที่เท่าไหร่ และต้องมีแผนสำรองกรณีฉุกเฉินไว้ด้วย อาจเข้าคอร์สเรียนเพื่อหาคำแนะนำเพิ่มเติม หรือศึกษา Case Study ของธุรกิจที่ประสบความสำเร็จเป็นแนวทางด้วยก็ได้ค่ะ

2020.01.24 7:35

ประสาน

ต้องรู้จักว่ากลุ่มเป้าหมายของคุณด้วยค่ะว่าคือใคร พวกเขามีความชอบความสนใจอะไรบ้าง มีพฤติกรรมและกำลังในการซื้อยังไงบ้าง เช่น คุณเปิดร้านเครป กลุ่มเป้าหมายของคุณคือคนที่ชอบทานขนมหรือของหวาน มักอยู่ในกลุ่มวัยรุ่น-วัยเรียน วัยทำงานตอนต้น ทำเลที่ควรเปิดที่ดีที่สุดคือควรใกล้แหล่งสถานศึกษา หรือย่านสำนักงาน และไม่ควรมีราคาที่สูงจนเกินไป แบบนี้จ้า

2020.01.24 7:35

Pamela

คุณยื่นใบลาออกไปหรือยังคะเนี่ย ใครๆก็อยากมีธุรกิจเป็นของตัวเองมากขึ้นนะทุกวันนี้ จะว่าไปการแข่งขันก็สูงเหมือนกัน ถ้าคุณจับกลุ่มลูกค้ากับสินค้าไม่ถูกละก็น่าเป็นห่วงนะคะ เรื่องเงินทุนและเงินสำรอง เราว่าสำคัญมากนะอย่างที่บอกว่าการแข่งขันมีสูง คุณต้องมีแผนสำรองไว้ด้วยนะคะ เพื่อจะได้ทำตามที่ฝันไว้ได้สำเร็จค่ะ

2020.04.25 15:10

มาคัส

สำหรับความเห็นของผมนะครับ ผมแนะนำให้คุณตรวจสอบเศรษฐกิจครับว่าช่วงนี้อะไรโดดเด่นและขายดี เพราะถ้าคุณทำแบบนั้นคุณก็จะเข้าใกล้รายได้และเป้าหมายของคุณมากขึ้นครับ และอย่างที่สองนะครับสำรวจช่องทางต่างๆที่จะช่วยให้คุณขายได้ครับ ผมอยากจะเน้นเรื่องนี้เลยนะครับคือคุณต้องหาหลายๆช่องทางนะครับเพราะโอกาศที่จะขายได้เยอะขึ้นครับอยู่ตรงนี้ครับ

2020.10.20 11:34

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ้างงาน),All (หารายได้)

อยากทำงานที่มีรายได้ดีมากอย่างนักฟุตบอลอาชีพนะครับอายุ30แล้วยังได้อยู่มั้ยครับ?

All (การจ้างงาน),เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

พนักงานบัญชีไว้ใจได้ไหม?

All (การทำธุรกิจ),All (การลงทุน)

เห็ดฟางเป็นพืชที่น่าสนใจลงทุนไหม?

All (การทำธุรกิจ)

ใช้คอนโดเปิดเป็นบริษัทได้มั้ย?

All (อี วอลเล็ต)

อยากสมัครเป็นร้านค้ากับแอป Dolfin wallet แต่ไม่ได้อยู่ในห้างเซ็นทรัลทำได้ไหมคะ? มีค่าสมาชิกรายปีไหม?

Dolfin / เซ็นทรัล เจดี มันนี่

All (การทำธุรกิจ),All (การลงทุน)

มีงบหลักพันลงทุนค้าขายได้ไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี