Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำไมเราต้องใส่ใจคะแนนบัตรเครดิตค่ะ

เราเองอายุ 23 ปีค่ะ อยู่ที่จังหวัดกรุงเทพฯ ทำงานออฟฟิศนี่ล่ะ ส่วนตัวใช้บัตรเครดิตอยู่ใบนึงค่ะ ก็อยากรู้ค่ะว่า Credit Scoring สำคัญอย่างไร แล้วทำไมคนใช้บัตรเครดิตอย่างเราต้องควรรู้เอาไว้? ตอนแรกคิดว่าเป็น พอยต์สะสมเวลาเราใช้บัตรเครดิตเยอะๆ ซะอีก แบบยิ่งใช้เยอะยิ่งได้เยอะน่ะค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Jarunsuk

ตัวเราเคยขอกู้บางอย่าง แล้วทางธนาคารขอดูคะแนน บัตรเครดิต เพื่อตัดสินใจว่าจะให้อนุมัติไหม และถ้าให้อนุมัติ จะให้เต็มวงเงินหรือเปล่า ซึ่งธนาคารจะพิจารณาข้อมูลส่วนตัวของเรา เช่น อายุเท่าไหร่ ทำงานอะไร มีรายได้เท่าไหร่ มีภาระหนี้อยู่ไหม จะชำระหนี้ได้ทั้งหมดในช่วงเวลาไหน และที่สำคัญคือ คะแนนเครดิต หรือพฤติกรรมการบริหารจัดการเงินผ่านบัตรเครดิตนี่ล่ะค่ะ หากผลรวมออกมาแล้ว คะแนนอยู่ในเกณฑ์ดี ก็จะได้รับการอนุมัติ แต่ถ้าคะแนนต่ำกว่าเกณฑ์ ธนาคารก็จะไม่ปล่อยเงินกู้ให้เราแบบนี้น่ะค่ะ

2020.01.24 7:35

Rung

คะแนนเครดิตสำคัญสิคะ ธนาคารอาจจะไม่กล้าเสี่ยงปล่อยเงินกู้ให้แก่คนที่ไม่แน่ใจว่า จะสามารถชำระหนี้ในเวลาที่กำหนดได้ไหม คนที่มีบัตรเครดิตและบริหารเก่ง ๆ จะสามารถทำคะแนนเครดิตให้สูงขึ้นได้ หากเทียบกับคนที่ใช้จ่ายด้วยเงินสดตลอดเวลา คนเหล่านี้จะไม่มีสลิปหลักฐานว่า ในแต่ละเดือนมีค่าใช้จ่ายอะไรบ้าง ดังนั้น ถ้าเรามีบัตรเครดิตและใช้ดี ๆ บางทีอาจจะขอเงินกู้ได้ไวหรือได้จำนวนมากกว่าผู้ที่ใช้แต่เงินสดด้วยนะคะ

2020.01.24 7:35

Chatchom

เราเพิ่งรู้นะเนี่ยว่าการขอกู้เงินกับธนาคารมีความเกี่ยวข้องกับการใช้บัตรเครดิตโดยดูจากคะแนนสะสมด้วย อืม..คนมีบัตรเครดิตแต่ไม่ใช้เวลาไปขอกู้เงินกับธนาคารนี่มีโอกาสไม่ผ่านพอสมควรเลยนะคะ เราคิดว่าธนาคารจะเช็คแค่ว่าคนที่มาขอกู้เป็นหนี้บัตรเครดิตอยู่หรือเปล่าแค่นั้นซะอีก ดีนะที่เราไม่ได้ใช้บัตรเครดิต ไปขอกู้ธนาคารเลยดีกว่า

2020.04.25 15:32

สาลี

Credit Scoring ฏ้เป็นเครื่องมือที่ใช้วัดพฤติกรรมในการชำระหนี้ของผู้ใช้บัตรใบนั้นอะค่ะ และนอกจากนั้นยังใช้จำแนกกลุ่มของผู้ที่มีความเสี่ยงที่จะไม่ชำระหนี้ตามที่ขอกู้ไว้อะคะ นอกจากนั้นคำถามที่คุณถามว่าทำไมต้องรู้ไว้ คำตอบก็คือจะได้ระวังพฤติกรรมของตัวเองในการใช้บัตรไงค่ะว่ามันมีผลนะถ้าหากเราจำเป็นต้องกู้เงิน

2020.10.20 12:0

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

บัตรเครดิตเซ็นทรัล เดอะวัน เรดซ์นอกจากจะได้จอดรถแล้ว บัตรนี้ทำอะไรได้อีก?

บัตรเครดิตเซ็นทรัล เดอะวัน เรดซ์ / เจเนอรัล คาร์ด เซอร์วิสเซส

All (บัตรเครดิต),All (หนี้สิน)

ถ้าไปทำสัญญายอมความในชั้นศาลแล้วไม่ปฏิบัติตามจะเป็นยังไง

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

เงินเดือนเท่าไหร่ถึงจะใช้ citibank prestige

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

อยากหาบัตรเครดิตที่ี่สามารถผ่อนค่าซ่อมรถ หรือค่าซื้ออะไหล่รถได้

บัตรเครดิต เคทีซี ธนบุรี ออโต้ แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต วีซ่า,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

KTC FLEXI คือ อะไรครับ ของบัตรเครดิต เคทีซี เอสเอ็นพี2000 วีซ่า แพลทินั่ม?

บัตรเครดิต เคทีซี เอสเอ็นพี2000 วีซ่า แพลทินั่ม / บัตรกรุงไทย

All (บัตรเครดิต)

มีใครเคยหยุดจ่ายบัตรเครดิต แล้วรอให้มาเสนอส่วนลดกันบ้างครับ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

บัตร UOB Lady Solitaire ให้สิทธิประโยชน์ที่ดีกับคุณ

บัตรเครดิต เลดี้ ยูโอบี โซลิแทร์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต วีซ่า

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ ดำเนินการขอวีซ่าไปอิตาลีสะดวก

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ

บัตรเครดิต เลดี้ ยูโอบี แพลทินั่ม ต้องมีเงินเดือนเท่าไหร่

บัตรเครดิต เลดี้ ยูโอบี แพลทินั่ม

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),ประกันการเดินทาง,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

บัตร KTC SSC Platinum MasterCard รักรถ รักคุณ

บัตรเครดิต เคทีซี เอสเอสซี แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด

บัตร KTC Dhipaya Insurance Titanium Master Card ไม่ต้องจ่ายก็ได้ประกัน

บัตรเครดิต เคทีซี ทิพยประกันภัย แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด โปรฯเรื่องกิน ฟินหนัก

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี