Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ผมอยากรู้ว่าหลังวัยเกษียณ ผมจะสามารถลงทุนกับอะไรได้บ้างครับ ช่วยแนะนำผมหน่อยนะครับ

ตอนนี้ผมนั้นอายุ 61 ผมได้ทำการปลดเกษียณแล้ว ตอนนี้ผมอยู่กับภรรยา แค่ 2 คน ซึ่งผมกับภรรยานั้นยังอยากที่จะลงทุนกับอะไรสักอย่างเพราะเราสองคนนั้นไม่อยากที่จะรบกวนลูก แต่ผมนั้นไม่แน่ใจว่าวัยหลังเกษียณแบบผมนี้ยังจะสามารถลงทุนอะไรได้บ้าง ช่วยแนะนำหน่อยได้ไหมครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Giles

ผมว่าคุณลุงสามารถที่จะลงทุนได้ครับ ด้วยการซื้อสลาก ไม่ว่าจะเป็นของออมสินหรือธ.ก.ส ซึ่งเป็นการออมเงินที่คล้ายกับการฝากประจำ โดยดอกเบี้ยจะอยู่ที่ประมาณ 1.5-1.75% ต่อปี และยังสามารถซื้อตราสารหนี้ได้ คุณลุงก็จะกลายเป็นเจ้าหนี้ที่ได้ผลตอบแทนแบบสม่ำเสมอตามอัตราดอกเบี้ยและระยะเวลาที่กำหนด หรือการซื้อกองทุนรวม ที่เป็นการลงทุนที่มี 'ผู้จัดการกองทุน' ก็ถือว่าเป็นทางออกสำหรับการทำเงินให้งอกเงย

2019.08.01 13:3

ศศิธร

คุณลุงสามารถลงทุนในอสังหาริมทรัพย์ ซึ่งเป็นการลงทุนระยะยาว โดยเงินลงทุนจากอสังหาริมทรัพย์จะมาจากค่าเช่าหรือกำไรส่วนต่างราคาซื้อขายที่มักปรับตัวไปตามอัตราเงินเฟ้อ เพียงแต่ข้อเสียของการลงทุนในอสังหาริมทรัพย์ก็คือ เรื่องสภาพคล่องที่อาจไม่สูงมากนัก เพราะต้องใช้เงินเย็นในการลงทุน จึงเหมาะสำหรับคนอยากลงทุนเก็งกำไรในระยะยาวหลังเกษียณอายุ

2019.08.01 13:4

Noon

ผมขอถามคุณลุงก่อนครับว่า คุณลุงมีเงินเก็บมากพอหรือยัง ถ้ากลัวว่าจะเสี่ยงผมแนะนำให้ง่ายที่สุดเลยก็คือ การลงทุนฝากเงินกับธนาคาร เพราะมีความปลอดภัยสูง โดยเราจะได้ดอกเบี้ยอยู่ที่ 0.5-3%เหมาะกับคนที่กำลังมีความคิดว่าจะลงทุนอะไรดีหลังเกษียณ เพราะมีเงินก้อนใหญ่ อย่างเช่น เงินบำเหน็จหรือเงินชดเชยจากการทำงาน

2020.03.15 14:31

Aum

ใช่ค่ะต้องถามก่อนเลยว่าเงินเกษียณมีเหลือเยอะไหมคะคือจะได้รับเงินเกษียณทุกเดือน ก็ขอให้คิดถึงการลงทุนที่ไม่เสี่ยงแล้วก็ ไม่ขาดทุน ก็คงจะคิดถึงแค่การฝากเงินประจำนะคะ คือถ้าเป็นกองทุนหรือเป็นการเล่นหุ้น คุณลุงสะดวกที่จะคอยตรวจสอบหรือคอยหาความรู้เพิ่มเติมเกี่ยวกับเรื่องนี้ไหมล่ะคะ ถ้าอยากอยู่แบบสบายสบายนะคะแนะนำว่าให้ฝากเงินไปจำแหละดีแล้วค่ะไม่ต้องกังวลว่าเงินจะหายไปไหน

2020.04.28 11:57

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

วันก่อนได้คุยกับเพื่อนถึงปัญหาเรื่องการฟ้องยึดทรัพย์ซึ้งจะถูกยึดในต้นปีหน้า เราได้ยินเพื่อนพูดคุยเกี่ยวกับ เจ้าพนักงานพิทักษ์ทรัพย์ เพื่อนบอกว่าเขาสามารถช่วยเหลือเรื่องการยึดทรัพย์ได้ เราเลยอยากทราบบทบาทของ เจ้าพนักงานพิทักษ์ทรัพย์

All (เกษียณอายุ),All (วางแผนเกษียณอายุ)

เกษียณโสด เตรียมเงินไว้เท่าไหร่ดี

All (วางแผนเกษียณอายุ)

มีเงินหลังเกษียณ

All (เกษียณอายุ)

ชีวิตหลังเกษียณ

All (เกษียณอายุ)

เกษียณอย่างไร มีเงินใช้ไม่ขาดมือครับ

All (เกษียณอายุ),All (วางแผนเกษียณอายุ)

เกษียณแบบสุข กับ เกษียณแบบทุกข์ เราเลือกได้แต่วิธีเลือกต้องลงมือทำแบบไหนบ้างค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี