Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ดอกเบี้ยเงินกู้บ้านแบบ MRR และ MLR ต่างกันยังไงเหรอค่ะ?

เราอายุ 31 ปีค่ะ เป็นคนจังหวัดอยุธยา เป็นเจ้าของร้านเสริมสวยแห่งนึง กำลังวางแผนจะซื้อบ้านใหม่ไปพร้อมๆ กับสงสัยข้อมูลในการขอสินเชื่อบ้านค่ะว่า เห็นเรื่องดอกเบี้ยเงินกู้แบบ MLR และ MRR ผ่านหูผ่านตาน่ะค่ะ อยากรู้ว่า มันคืออะไร และแตกต่างกันยังไงเหรอค่ะ พอดีงงจริงๆ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Lamom

ตอบครับ MLR อยู่ในเรตอัตราดอกเบี้ยแบบลอยตัวครับ ย่อมาจาก Minimum Loan Rate จะเป็นอัตราดอกเบี้ยที่ธนาคารพาณิชย์เรียกเก็บจากกลุ่มลูกค้ารายใหญ่ชั้นดี เช่น มีประวัติการเงินที่ดี มีหลักทรัพย์ค้ำประกันอย่างเพียงพอ ส่วนใหญ่ใช้กับพวกเงินกู้ระยะยาวที่มีกำหนดระยะเวลาที่แน่นอนน่ะครับ

2020.01.24 7:35

Pasut

MRR ก็ถูกจัดอยู่ในประเภทอัตราเงินกู้แบบลอยตัว (Floating Rate) นี่ล่ะครับ โดย MRR ย่อมาจาก Minimum Retail Rate อัตราดอกเบี้ยที่ธนาคารพาณิชย์เรียกเก็บจาก “ลูกค้ารายย่อยชั้นดี” เช่น สินเชื่อส่วนบุคคล สินเชื่อที่อยู่อาศัย ครับผม สมัยนี้ก็มีเครื่องมือออนไลน์มาช่วยเราด้วยนะครับ ถ้าหากไม่ถนัดมานั่งคำนวณเองในวุ่นวาย

2020.01.24 7:35

pam

เราขอบอกนิดหน่อยในส่วนของดอกเบี้ย MLR นะ เมื่อเราไปขอสินเชื่อกับธนาคารถึงจะขอสินเชื่อเดียวกันแต่ลูกค้าคนละคนก็ได้ดอกเบี้ยไม่เท่ากันนะคะ เพราะธนาคารดูเรื่องความเสี่ยงของลูกค้าแต่ละคนด้วยซึ่งไม่เท่ากันแน่นอน เช่น รายรับและรายจ่ายที่มีส่วนต่างไม่เท่ากัน ความสามารถในการชำระหนี้ของแต่ละคนของลูกค้าแต่ละคนก็ไม่เท่ากัน ดังนั้น บางคนจึงได้ MLR บางคนได้ MLR+1% หรือ MLR+2% ค่ะ

2020.04.26 7:31

งามตา

ข้ออธิบายง่ายๆเลยนะคะMRRก็คือ อัตราดอกเบี้ยที่คนทั่วไปมีโอกาสผ่านได้ง่ายกว่าอัตราดอกเบี้ยอื่น แต่ก็จะมีความเสี่ยงสูงกว่าตัวอื่นด้วยเช่นกันนะคะ และที่สำคัญการกู้ตัวนี้มีความผันผวนอยู่พอสมควร จึงทำให้ดอกเบี้ยสูงกว่าของตัว MLRและอีกอย่างนะคะตัวนี้ก็คือยังมีการปรับขึ้นอัตราดอกเบี้ยได้ง่ายกว่าตัวอื่นๆอีกด้วยค่ะ

2020.10.20 12:31

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรกดเงินสด

หากได้รับอนุมัติวงเงินจากบัตรกดเงินสด Speedy Cash 150,000 บาท รับดอกเบี้ย 0% 3 รอบบัญชี มีบัตรอื่นได้นานกว่ามั้ย?

บัตรกดเงินสด Speedy Cash (สินเชื่อหมุนเวียนสปีดี้แคช) / ธนาคารไทยพาณิชย์

สินเชื่อเพื่อการศึกษา

ขอคำแนะนำเรื่องกู้เงินเพื่อเรียนต่อค่ะ

All (บัตรเครดิต),สินเชื่อรถ

อยากซื้อรถใหม่แต่เคยติดประวัติแบล็คลิสต์ครับ จะซื้อได้ไหมครับ

บัตรกดเงินสด A money ให้วงเงินสินเชื่อเท่าไหร่ และใช้ผ่อนชำระสินค้าด้วยอัตราดอกเบี้ยต่ำเหมือนบัตรอื่นได้มั้ย?

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

บางคนคุณสมบัติและเอกสารพร้มก็ยังไม่ผ่าน ถ้าไปสมัครบัตรกดเงินสด K-Express Cash จะผ่านมั้ยเนี่ย อนุมัติยากมั้ย?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรกดเงินสด K-Express Cash ให้ชำระขั้นต่ำ 5% ซึ่งไม่น้อยกว่า 500 บาท แต่ถ้าจ่ายแค่นี้ ต่อไปมีปัญหาแน่

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ)

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus อัตราดอกเบี้ยไม่แพง

ตอนแรกคิดนะว่าสินเชื่อตัวนี้ต้องมีอัตราดอกเบี้ยที่แพงแน่ๆ เพราะคนที่ขอได้ต้องมีเงินเดือนไม่น้อยกว่าสามหมื่น แต่พอเราได้ไปขอKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plusด้วยตัวเองแลเวเราสอบถามเรื่องอัตราดอกเบี้ย กลับตรงข้ามที่เราคิดเลยKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plusเขาคิดอัตราดอกเบี้ยMRR = 6.870% ต่อปี ซึ้งเราว่ามันน้อยมากกับเงินที่เราได้แล้วเอาไปทำกำไรต่อ

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

สินเชื่อระหว่างบุคคล

สินเชื่อบุคคลซิตี้ กู้ารขอไม่เหมือนเมื่อก่อน

สินเชื่อบุคคลซิตี้

All (ธนาคาร),สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน,All (สินเชื่อ)

SCB สินเชื่อส่วนบุคคล Your Loan ขอสบายไม่ต้องง้อคนค้ำ

SCB สินเชื่อส่วนบุคคล Your Loan

บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

AEON สินเชื่อยัวร์แคช

ถือบัตรยัวแคช มา5ปี ไม่เคยเพิ่มให้แบบอัตโนมัติ เคยยื่นเอกสารขอเพิ่มก้อไม่เพิ่ม จนเมื่อไม่กี่วันมานี้ ได้รับข้อความว่าจะเพิ่มยอดเงินให้ ก็แปลกใจว่าไม่ได้ไปขอเิ่มอะไร เลยไปที่สำนักงานสอบถามเจ้าหน้าทีเจ้าหน้าที่ก็ยังให้คำตอบไม่ได้ว่าข้อความมาจากไหนเรื่องจริงๆหรือป่าวแบบนี้ก็เสียเวลาเปล่าสิเราต้องเิดนทางเขาไปในเมืองฟรีๆ

สินเชื่อเพื่อการศึกษา,สินเชื่อระหว่างบุคคล,All (สินเชื่อ)

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย สินเชื่อเพื่อการศึกษา

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

AEON สินเชื่อยัวร์แคช ทำไมไม่เหมือนกัน

AEON สินเชื่อยัวร์แคชวงเงินตอนนี้ 15,000 ค่ะ หมื่นห้ามา 3 ปีแล้วคะยังไม่เคยได้ปรับเพิ่มวงเงินเลยค่ะแต่เพื่อนที่ทำงานทำAEON สินเชื่อยัวร์แคชมา 2ปี วงเงิน 10,000 ได้ปรับแล้วค่ะ เป็น 40,000 บาทเพราะเวลาส่งก็ส่งเมืนกันเดือนละ 1000 ไม่เคยส่งล่าช้าและโดนเรียกปรับเลย เอาอมาตรฐานอะไรมาตัดสินเหรอว่าคนไหนเพิ่มได้เพิ่มไม่ได้

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี