Forum
แก้ไขล่าสุด: 

โดนภาษีย้อนหลัง คืออะไร แล้วเขามีวิธีอย่างไรเพื่อจัดการเราครับ

ผมเป็นมนุษย์เงินเดือนครับ เพิ่งจะมีโอกาสยื่นภาษีเป็นครั้งแรกในปีนี้ แต่ก่อนไม่เคยยื่นภาษีมาก่อนเลย เคยได้ยินว่า หลายคนพลาดด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ ไม่มีใครอยากเจอภาษีย้อนหลังแน่ ๆ ผมเลยอยากรู้รายละเอียดครับ หน่วยงานไหนตรวจสอบเราและทำอย่างไร?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สมชาย

การเก็บภาษีย้อนหลัง หรือ Retroactive tax จะเป็นการตรวจสอบการยื่นภาษีเพื่อป้องกันและปราบปรามทางภาษีอากรครับ โดยมี 3 หน่วยงานรับผิดชอบคือ กรมสรรพากร กรมศุลกากร และกรมสรรพสามิต แต่ที่เกี่ยวข้องกับเรา หรือได้ยินบ่อยๆก็คือ กรมสรรพากร ที่มีกลุ่มผู้เสียภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา ภาษีเงินได้นิติบุคคล และภาษีธุรกิจครับ เตรียมคุ้นไว้ได้เลย

2020.01.24 7:35

ยุวรัตน์

ผมได้ยินมาว่า กรมสรรพากรจะมีวิธีการตรวจสอบเรา 5 ขั้นตอนด้วยกัน ตอนแรกเลยจะมีการตรวจแนะนำด้านภาษี ขั้นตอนต่อมาคือ การเตือนให้ยื่นแบบ ขั้นตอนที่ 3 การวิเคราะห์และการตรวจสอบแบบแสดงรายการภาษี ขั้นตอนที่ 4 การตรวจปฏิบัติการ และขั้นตอนสุดท้ายคือ การออกหมายเรียก ซึ่งลำดับขั้นความรุนแรงก็จะเพิ่มขึ้นตามลำดับไปเลยล่ะครับ จ่ายให้ครบจ่ายให้ตรงดีสุด

2020.01.24 7:35

มณี

ใช่ครับเห็นด้วยที่หลายคนไม่ค่อยให้ความสำคัญเรื่องการเสียภาษีครับ หลายคนคิดว่าไม่จำเป็นครับที่จะต้องจ่ายเพราะเสียดายเงินก็มีบ้างหรือบางคนมีเงินได้เยอะก็กลัวโดนเรียกเก็บภาษีเยอะ กลัวเงินที่มีจะหายไปครับ แต่เขาหารู้ไม่ครับจริงๆการไม่จ่ายภาษีเป็นเรื่องที่อันตรายกว่าไม่จ่ายอีกครับวันไหนเขาย้อนได้ว่าคุณได้เงินอะไรมาคราวนี้ละครับมีดอกเบี่ยมามาจากภาษีอีกครับ

2020.03.15 15:3

Kittikchorn

การเสียภาษีมีวิธีการคำนวณตามแต่ละแบบ ที่จริง รายได้ของหลายคนไม่ถึงเกณฑ์ที่จะเสียภาษีหรอกแต่ไม่ไปยื่นเพราะกลัวว่าจะเสียภาษี บางคนก็ไม่อยากเสียเวลายังไงก็ไม่เสียจะต้องไปยื่นทำไม ก็แหม!มันเป็นหน้าที่ของผู้ที่มีรายได้ต้องไปยื่นก็ควรไปนะค้า ที่จริงมันก็ไม่ได้เสียเวลาอะไรมากขนาดนั้นนะ ยื่นภาษีแบบออนไลน์ก็ได้ ถ้าคนที่ต้องจ่ายแต่ไม่ยื่นโดนย้อนหลังมามีหนาวๆร้อนๆกันบ้างละ

2020.04.26 14:15

ไก่ กุ๊ก กุ๊ก ไก่

และเมื่อคุณเจ้าของกระทู้ได้จ่ายภาษีไปแล้ว ก็อย่าลืมคอยเช็คคอยติดตามข่าวสารเกี่ยวกับการยื่นเรื่องภาษีบ่อยๆนะครับ เนื่องจากทุกๆปีมักมีเงื่อนไขใหม่ๆออกมาเกี่ยวกับการยื่นภาษี เผลอๆเงื่อนไขที่ออกมาอาจทำให้เราได้รับการลดหย่อนได้ด้วยนะครับ แล้วก็ถ้าเป็นห่วงเรื่องเจอภาษีย้อนหลังผมว่าน่าจะไปตรวจดูว่ามีอะไรที่เราต้องจ่ายภาษีรึป่าว ถ้ามีก็ไปจัดการสะ จะได้ไม่มาเจอภาษีย้อนหลังครับ

2020.10.06 9:7

ABCabc

ดีครับที่เจ้าของกระทู้รู้ว่าตัวเองต้องยื่นภาษีในฐานะผู้ที่มีรายได้ อย่างที่บางคอมเม้นท์บอกว่าจริงๆแล้วไม่ใช่ผู้มีรายได้ทุกคนจะต้องเสียภาษี เพียงแต่ว่าคนที่มีรายได้ต้องไปยื่นภาษีเท่านั้นเอง ถ้ารายได้ไม่ถึงเกณฑ์ที่ต้องเสียภาษี คุณก็ไม่ต้องจ่ายเงินค่าภาษีนั้นครับ ผมว่าไปยื่นภาษีกันไว้ดีกว่า เดี๋ยวโดนตามทีหลัง

2021.07.15 15:42

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ่ายภาษี)

ถ้าตกงานยังต้องเสียภาษีอยู่มั้ย?

ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

ภาษีหัก ณ ที่จ่าย คืออะไร เเล้วต้องหักยังไง

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์กระแสรายวันของธนาคารออมสินต้องจ่ายภาษีรายปีไหม?

เงินฝากกระแสรายวันของธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

All (เศรษฐกิจ)

มาตรการเรื่องภาษีช่วยเหลือผู้ประกอบการโรงแรมอย่างไรคะ

ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

อาชีพฟรีแลนซ์นี้มีการเสียภาษีแบบไหนครับ เนื่องจากมีการเสียภาษีในหลายประเภท แล้วสำหรับอาชีพฟรีแลนซ์แบบผมอยู่ในประเภทไหนครับ

ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี)

มีบ้าน 2 หลัง อยู่เอง ต้องเสียภาษีไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี