Forum
แก้ไขล่าสุด: 

วิธีช่วยเราไม่โดนภาษีย้อนหลังคืออะไร

ผมเป็นคนนึงที่ชอบติดตามข่าวสารบ้านเมืองครับ ผ่านตามาเกี่ยวกับข่าวคนได้รับรางวัลเป็นทองคำมูลค่า 10 ล้านบาท แต่โดนสรรพากรเรียกเก็บภาษีย้อนหลังเป็นล้าน! ด้วยความไม่รู้ว่ารางวัลก็นับเป็นรายได้อย่างหนึ่ง ตกใจแทบแย่ไปเลย แล้วกรณีมนุษย์เงินเดือนอย่างเราล่ะครับ ควรทำตามขั้นตอนอะไรปลอดภัยที่สุด!

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

อักขระ

วิธีปลอดภัยคือเรามีรายได้เท่าไหร่ก็ต้องยื่นภาษี ควรยื่นภาษีทุกปี และต้องตรวจสอบเอกสารรายรับของเราให้ถูกต้องและครบถ้วนก่อนยื่นภาษี ที่สำคัญต้องดูว่ารายรับของเราอยู่ในเงินได้ประเภทไหน และอย่าลืมใช้สิทธิ์การลดหย่อนภาษีด้วยนะคะ ยิ่งถ้าเราลงทุนโดยการซื้อกองทุน หน่วยลงทุนต่าง ๆ ไว้ อาจได้เงินคืนภาษีด้วยมันเป็นสิทธิ์ของเราค่ะ

2020.01.24 7:35

Kitty

การทำบัญชีรายรับรายจ่ายในแต่ละเดือนก็ดีค่ะ นอกจากช่วยควบคุมค่าใช้จ่ายของเราแล้ว ยังทำให้เรามีหลักฐานการมีรายได้เพื่อใช้ประกอบการยื่นภาษีในแต่ละปีอีกด้วย และก็ควรติดตามข่าวสารเรื่องการยื่นภาษี เพราะแต่ละปีจะมีกฎหมาย หรือเงื่อนไขใหม่ๆ ออกมา ที่อาจเป็นผลประโยชน์ต่อเราในการลดหย่อยภาษีค่ะ

2020.01.24 7:35

Game

คุณทำงานบริษัท เมื่อถึงกำหนดการยื่นภาษีทางบริษัททำให้มั้ยหรือว่าคุณยื่นเอง แต่ยื่นเองก็ไม่ยากแล้วครับยื่นออนไลน์ก็ได้ เมื่อก่อนโน้นเคยไปยื่นที่สรรพากร ก็ดีนะเจอเจ้าหน้าที่พูดคุยให้คำแนะนำดีมากเลย การยื่นหรือการเสียภาษีไม่น่ากลัวหรอกถ้าเราทำตามจริง ที่สำคัญไม่ต้องกลัวจะโดนเรียกเก็บภาษีย้อนหลังด้วย สบายใจดีครับ

2020.04.26 14:21

ไก่ กุ๊ก กุ๊ก ไก่

ไม่อยากโดนภาษีย้อนหลังก็ทำตามที่คอมเม้นท์บนๆ บอกเลยครับ แล้วก็คิดอย่าคิดหนีภาษีด้วยนะครับ เตือนไว้ก่อนเลยโทษจะหนักกว่าโดนภาษีย้อนหลัง ภาษีย้อนหลังสามารถขอผ่อนจ่ายได้แต่หนีภาษีถึงขั้นติดคุกและเสียค่าปรับเสียเงินเพิ่มหลายเท่า เชียวนะครับอย่าหาทำเด็ดขาดคุณอาจไม่ได้เป็นอย่างที่ผมบอก แต่ผมแค่อยากจะเตือนเท่านั้นเองครับ

2020.10.06 9:39

ลินดา

ถ้าเป็นคนที่ทำงานมีเงินเดือนเรื่องภาษีเงินได้ ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรนะคะ เพราะยังไง ก็ต้องมีเอกสารการเสียภาษีมาเตือนเราอยู่แล้วละคะ แต่กรณี ที่ได้รับรางวัล ไม่น่าจะเป็นแบบนั้นนะคะ ปกติแล้ว เขาต้องมีการหักภาษีจากคนที่ได้รางวัลก่อน แล้วค่อยเอารางวัลมาให้ เพราะถ้าไม่ทำอย่างนั้น ร้านที่เขาแจกรางวัลก็ต้องเสียส่วนนี้ให้เรานะคะ

2021.06.29 5:58

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ่ายภาษี)

โครงการเราไม่ทิ้งกันต้องเสียภาษีเพิ่มไหมคะ

ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

อาชีพฟรีแลนซ์นี้มีการเสียภาษีแบบไหนครับ เนื่องจากมีการเสียภาษีในหลายประเภท แล้วสำหรับอาชีพฟรีแลนซ์แบบผมอยู่ในประเภทไหนครับ

ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี)

ภาษีมีกี่ประเภท

All (เศรษฐกิจ)

มาตรการเรื่องภาษีช่วยเหลือผู้ประกอบการโรงแรมอย่างไรคะ

เปลี่ยนงาน,ตัวช่วยชำระหนี้

กระทรวงการคลังช่วยเหลือเราอย่างไรคะ

ตัวช่วยชำระหนี้,All (หนี้สิน)

มีภาษีที่ช่วยเหลือลูกหนี้ไหมคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี