Forum
แก้ไขล่าสุด: 

บทลงโทษเรื่องภาษีย้อนหลัง กรณีเจตนาละเลย เป็นอย่างไรค่ะ

เรื่องภาษีเป็นหน้าที่ของประชาชนคนไทยค่ะ เราทราบ แต่ว่าเคยได้ยินข่าวดารานักร้อง หรือเพื่อนๆของเราเอง กลัวเรื่องภาษีตรวจสอบ หรือภาษีย้อนหลังกันมาก อยากทราบเป็นความรู้มันมีบทลงโทษอย่างไรหรอค่ะ สำหรับกรณีคนที่ต้องการหนีภาษีแบบจงใจน่ะค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Danunan

ถ้าเขาตรวจแล้วเจตนาแน่ๆ ที่ละเลยไม่ยื่นแบบภาษีภายในกำหนดเพื่อเลี่ยงภาษี มีค่าปรับแบบนี้เลยค่ะ มีโทษปรับทางอาญาสูงสุด 5,000 บาท จำคุกสูงสุด 6 เดือน , เสียเบี้ยปรับ 2 เท่าของค่าภาษีที่ต้องจ่าย , เสียเงินเพิ่ม 1.5% ต่อเดือนของภาษีที่ต้องจ่าย โดยเริ่มนับตั้งแต่วันที่พ้นกำหนดให้ยื่นแบบจนถึงวันที่จ่ายครบ!!

2020.01.24 7:35

Warun

เคยได้ยินเรื่องหนีภาษีค่ะ มีค่าปรับแน่ๆ มีโทษปรับทางอาญาตั้งแต่ 2,000 - 200,000 บาท จำคุกตั้งแต่ 3 เดือนถึง 7 ปี , เสียเบี้ยปรับ 2 เท่า ของค่าภาษีที่ต้องจ่าย , เสียเงินเพิ่ม 1.5% ต่อเดือนของภาษีที่ต้องจ่าย โดยเริ่มนับตั้งแต่วันที่พ้นกำหนดให้ยื่นแบบจนถึงวันที่จ่ายครบ น่ากลัวค่ะ อย่าหนีดีสุด

2020.01.24 7:35

Pongrit

ถ้าเจตนาละเลยการเสียภาษีโดยไม่ยื่นภาษีหรือยื่นไม่ครบ หากเค้าตรวจเจอก็ต้องยอมรับสภาพค่ะ ค่าภาษีเยอะ ค่าอื่นๆก็ต้องเยอะตามไปด้วย เงินที่เคยเก็บไว้ ได้ไม่คุ้มเสียแน่ๆ เสียทั้งเงินเสียทั้งชื่อเสียง ไม่มีอะไรดีเลย ทำให้ถูกต้องตั้งแต่แรกดีกว่า วิธีลดหย่อนภาษีก็มี ใครที่รู้ว่าตัวเองอยู่ในเกณฑ์ที่ต้องจ่ายภาษีน่าจะรู้เรื่องการลดหย่อนนี้ดีอยู่แล้วนะ

2020.04.26 14:26

เคโกะ

ฮั่นแน่!! ที่ตั้งกระทู้ถามแบบนี้แสดงว่ามีความคิดจะหนีภาษีใช่มั้ยคะ 555 แหย่เล่นค่ะรู้อยู่แล้วว่าคุณไม่ทำแบบนั้นหรอก ในฐานะที่เป็นประชาชนชาวไทยเมื่อถึงเกณฑ์ที่ต้องเสียภาษีก็ต้องทำให้มันถูกต้องนะ แต่ถ้าคิดหนีภาษียังไงก็ไม่พ้นการติดคุกแน่ แถมต้องเสียเงินค่าปรับ ค่าโน่นนี่นั่นหลายพันหลายหมื่น แบบนี้สู้จ่ายภาษีตามกำหนดไม่ดีกว่าหรอคะ ภาษีที่จ่ายไปเขาก็เอาไปทำประโยชน์ให้กับเรานะคะ

2020.10.06 11:9

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี)

ภาษีมีกี่ประเภท

บัญชีออมทรัพย์

คืออยากรู้ค่ะว่าถ้าเราฝากเงินเข้าบัญชีทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่งเราจะต้องเสียภาษีไหมคะ?

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

All (การวางแผนการเงืน),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

วิธีคำนวณภาษีสำหรับบุคลากรทางการแพทย์

ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี)

จ่ายภาษีสะดวกขึ้นอย่างไรครับ

All (การจ่ายภาษี)

สรรพากรช่วยภาษีไหนบ้างในช่วงโควิด

All (การจ่ายภาษี)

วิธีการลดหย่อนภาษีสำหรับแพทย์บ้างไหมครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี