Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทุกประเทศในโลกไม่ว่าพัฒนาแล้วแค่ไหน ไม่ว่าอยู่ในทวีปใด ล้วนต้องเคยเจอมาแล้วทั้งสิ้น กับ วิกฤตเศรษฐกิจ คุณเคยได้ยินเรื่องน่ากลัวนี้ไหม?

ผมอายุ 36 ปีครับ จับธุรกิจ SME ตัวนึงอยู่แถวสมุทรปราการครับ ไปได้ดีเหมือนกัน แต่กว่าจะมาถึงวันนี้ ต้องสู้กับวิกฤตเศรษฐกิจมานักต่อนักเลย ต่างประเทศบางทีเขาหนักกว่าเราอีกก็มี คุณเคยได้ยินเรื่องวิกฤตเศรษฐกิจมามากน้อยแค่ไหนครับ มาแชร์ประสบการณ์กัน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Zola

อันนี้ี้คนน่าจะเคยได้ยินน้อยครับ วิกฤตหนี้สาธารณะยุโรป หรือ 'วิกฤตยูโรโซน' เกิดในสหภาพยุโรปเริ่มก่อตัวจากกลุ่มประเทศยุโรปใต้ (PIIGS) คือ กรีซ โปรตุเกส อิตาลี ไอร์แลนด์ และสเปน ดำเนินเศรษฐกิจล้มเหลว ทำให้เกิดนโยบายประชานิยม ก่อหนี้สาธารณะจำนวนมากเกินที่จะชำระได้ ก็เป็นเครื่องพิสูจน์ให้เราเห็นว่า แม้ประเทศที่พัฒนาตลาดการเงินก้าวหน้าจนสามารถใช้เงินตราสกุลเดียวกันก็หนีไม่พ้นวิกฤตเศรษฐกิจนี่ล่ะ

2020.01.24 7:35

Nattapat

สดๆร้อนๆ ที่บ้านเรายังตื่นตัวคงหนีไม่พ้น “วิกฤตในประเทศเวเนซุเอลา” นี่ล่ะครับ แม้เคยร่ำรวยที่สุดในภูมิภาคอเมริกาใต้ ติด 1 ใน 20 ประเทศที่มั่งคั่งที่สุดในโลก แต่เจอปัญหาราคาน้ำมันตกต่ำมาก หนี้สาธารณะสูงจากนโยบายประชานิยม ขาดแคลนอาหารและยารักษาโรค เงินเฟ้อรุนแรง การแก้ไขปัญหาของรัฐบาลยังไม่ถูกจุด ผมละกังวลเลย ถ้าเป็นคนไทยเจอเงินเฟ้อระดับนี้จะอยู่กันได้อย่างไร

2020.01.24 7:35

Rung

ตอนนี้ได้ยินทุกวันเลยค่ะว่าเศรษฐกิจโดยรวมแย่มากอันเป็นผลมาจาก โควิด-19 ผู้คนทุกสาขาอาชีพทั่วโลกได้รับผลกระทบกันทั่วหน้า ไม่ใช่แค่เรื่องเศรษฐกิจแต่มันคือชีวิตของเราทุกคน การดำเนินชีวิตก็เปลี่ยนไปด้วย แต่หลังจากนี้ คงจะได้ยินประสบการณ์จากหลายๆคนว่าพวกเขารับมือกับสถานการณ์นี้อย่างไร ตอนนี้พวกเราทุกคนก็ต้อง สู้สู้ค่ะ

2020.04.26 14:53

มินยอง

เคยได้ยินวิกฤตเศรษฐกิจ ต้มยำกุ้ง นะคะ (ตั้งชื่อสะน่ากินจริงๆ) เห็นว่าเริ่มเกิดขึ้นตั้งแต่ ปี 2540 ตอนนั้นเราเองยังไม่เกิดเลยแต่เคยได้ยิน ลุงๆป้าๆ พูดถึงกัน เห็นว่าตอนนั้นประเทศไทยมีค่าเงินบาทลดลงมากเป็นเพราะการตัดสินใจของรัฐบาล และเมืองไทยมีภาระหนี้สินค่อนข้างเยอะทำให้อยู่สภาพล้มละลาย เราได้ยินแค่นี้ยังกลัวๆเลยไม่รู้สภาพการณ์ของผู้คนในตอนนั้นจะเป็นไงบ้าง เสียดายที่เกิดไม่ทัน 555

2020.10.06 13:4

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การทำธุรกิจ),All (การลงทุน)

เห็ดฟางเป็นพืชที่น่าสนใจลงทุนไหม?

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ)

เปิดร้านค้าที่ตึกแถวต้องไปจดทะเบียนการค้าไหมครับ

All (การจ้างงาน),All (การป้องกันกัย)

สงสัยว่าที่ร้านเจอปัญหาเรื่องความไม่ซื่อสัตย์ของพนักงานเข้าซะแล้ว จะจัดการอย่างไรดีคะ?

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),All (การวางแผนการเงืน)

ข้อดีของการทำธุรกิจขายเฟอร์นิเจอร์ไม้มีอะไรบ้าง

All (อี วอลเล็ต)

มีแฟรนไชส์อยากจะสมัครเป็นร้านค้ากับ Rabbit Line pay จะสมัครได้ที่ไหน?

Rabbit LINE Pay / แรบบิท-ไลน์ เพย์

All (การทำธุรกิจ)

ผักชียังเป็นผักที่มีความต้องการของตลาดมากอยู่ไหม?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี