Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากตรวจสอบตัวเองค่ะ ว่าบัตรสะสมแต้มที่มีอยู่ ช่วยเราประหยัดได้จริง หรือ เป็นตัวช่วยแย่งเงินเรากันแน่?!

เราว่า บัตรสะสมแต้มต่างๆ หรือ บัตรสมาชิก เป็นกลยุทธ์ทางการตลาดที่ทางร้านค้าทำออกมาได้ดึงดูดลูกค้ามาก อาจจะมีการทำโปรโมชั่นลดราคาหรือทำบัตรสมาชิกสะสมแต้มตามมูลค่าสินค้าที่ซื้อภายใต้เงื่อนไข ถ้าครบตามกำหนด สามารถนำมาแลกของรางวัลหรือใช้แทนเงินสดได้ เลยสงสัยว่า บัตรสะสมแต้มที่เราถือกันอยู่นี้ มันช่วยประหยัดเงินได้จริง ๆ หรอ เพื่อนๆคิดอย่างไรค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Khem

สำหรับตัวผม จะสังเกตว่าซื้อสินค้าจากบัตรสะสมแต้มบ่อยขนาดไหนน่ะครับ เช่น ปกติจะกินกาแฟวันละแก้ว ช็อปปิ้งที่ซูเปอร์มาร์เก็ตทุกวันอาทิตย์ ก็ลองทำบัญชีรายรับ-รายจ่าย เพื่อให้เห็นข้อมูลค่าใช้จ่ายแต่ละตัวได้ชัดเจนขึ้น แล้วถามตัวเองว่า สินค้าที่เราซื้อเนี่ย สิ่งไหนจำเป็นมาก สิ่งไหนจำเป็นน้อยในชีวิตประจำวันของเรา ถ้าไม่จำเป็นก็ตัดจบเถอะ!

2020.01.24 7:35

Chantira

ต้องเช็คเรื่องระยะเวลาที่สะสมแต้ม หรือ ราคาสินค้าขั้นต่ำ หรือมีการจำกัดสาขาที่ใช้ค่ะ มีหลายครั้งที่เราหมดสิทธิ์ใช้แต้มเพราะเลยระยะเวลาโปรโมชั่น ก็เท่ากับว่าเสียสิทธิ์ไปโดยปริยาย เพราะฉะนั้นการอ่านเงื่อนไขให้เข้าใจจึงช่วยให้เราใช้บัตรสะสมแต้มได้อย่างคุ้มค่าด้วย แต่ถ้าโปรโมชั่นบัตรสะสมแต้มทำให้เรามีค่าใช้จ่ายเพิ่มตลอดๆ ก็คงถือว่าตกหลุมพรางทางการตลาดแล้วล่ะค่ะ

2020.01.24 7:35

สุพรรณ

คุณหมายถึงบัตรสะสมแต้มจากร้านค้าต่างๆในห้างมั้ย? มันก็ใช้ได้อยู่นะ เราว่าถ้าบัตรสะสมนั้นไม่ได้เสียเงินค่าสมัครหรือค่าธรรมเนียมก็สมัครเถอะ มีเผื่อไว้เวลาเราซื้อของก็ได้สะสมคะแนนบ้าง ได้ส่วนลดบ้าง แต่ถ้าต้องเสียค่าสมัครหรือค่าธรรมเนียม คิดก่อนว่าไปซื้อของที่ร้านเหล่านั้นบ่อยแค่ไหนเดือนนึงประมาณกี่บาท ถ้าไม่คุ้มก็ไม่ต้องทำ ไม่ต้องเผื่อว่าจะได้ใช้ เพราะถ้าสมัครมาแล้วมันจะเป็นการบังคับใช้ ทำให้เสียเงินมากขึ้นค่ะ

2020.04.26 15:33

ป้าโฉม

มันช่วยประหยัดเงินได้เยอะจริงๆนะคะบัตรสะสมแต้มเนี่ย ตอนนี้เราใช้บัตรสะสมแต้มอยู่ของโลตัสค่ะ เป็นบัตรคลับการ์ดตอนสมัครก็สมัครฟรีนะคะไม่ได้เสียเงินเลย ช่วงนี้ของโลตัสเขาก็มีให้สะสมแต้มถึง 1,000แต้ม ใช้เป็นเงินสดได้10บาท 1หมื่น หรือ 2หมื่น แต้มนี่แหละค่ะใช้เป็นเงินสดได้ 100บาท จะซื้อของกี่บาทก็ได้ถ้ามีแต้มถึง ก็ใช้แต้มเป็นส่วนลดได้ค่ะ เมื่อวานเราไปโลตัสก็ใช้แต้มนี่ละค่ะเป็นส่วนลด 100 บาท ซื้อของไป200 บาท จ่าย100เดียวเห็นมั้ยคะว่ามันช่วยประหยัดเงินเราได้จริงๆ

2020.10.06 15:23

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

ห้างแม็คโคร ทำไมไม่รับบัตรเครดิตเจ้าอื่น

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด / ธนาคารซิตี้แบงก์

All (ประกัน)

ลายเซ็นหลังบัตรเครดิตเซ็นหวัดๆ ได้มั้ยปลอดภัยกว่ามั้ย

All (บัตรเครดิต)

แต้มบัตรเครดิตกี่บาทต่อ 1 คะแนน

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด / ธนาคารซิตี้แบงก์

All (บัตรเครดิต),บัตรกดเงินสด

ทำบัตรเฟิสช้อย 2ครั้ง ไม่ผ่าน2ครั้งเลย คือต้องทำยังไงถึงจะผ่าน

บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,All (บัตรเครดิต),All (หนี้สิน)

ใช้จ่ายผ่านบัตรไม่ถึง 200,000บาท ทำไงดี

บัตรเครดิต เลดี้ ยูโอบี โซลิแทร์ / ธนาคารยูโอบี

ฉันอยากทราบเรื่องของการโดนระงับบัตรเครดิตค่ะ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ ซื้อตั๋วหนัง 1 ใบได้ถึง 2

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้

บัตรเครดิต วีซ่า

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด ได้ดูหนังเพลิน

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ ฟรี!หลายค่าธรรมเนียม

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,บัตรเครดิต บริการสนามกอล์ฟ,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

บัตรเครดิต เคทีซี เสริมไทย พลาซ่า แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด จัดให้ เลขาส่วนตัว

บัตรเครดิต เคทีซี เสริมไทย พลาซ่า แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ ไปต่างประเทศมีประกันให้

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ

บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต วีซ่า

บัตรเครดิต เคทีซี วีซ่า ซิกเนเจอร์ อร่อย ชิลล์ จิบชายามบ่าย

บัตรเครดิต เคทีซี วีซ่า ซิกเนเจอร์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี