Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เก็บเงินเท่าไหร่ ถึงจะพอต่อการเกษียณในแบบคุณครับ

ผมดูข่าวว่า โดยเฉลี่ยคนไทยเมื่อก้าวเข้าสู่วัยทำงานตอนอายุ 20 ปีจะมีเวลาหาเงิน 40 ปีและมีเวลาใช้เงิน 60 ปี จึงทำให้ผู้สูงอายุเกินครึ่งมีเงินไม่พอใช้หลังเกษียณ เริ่มกลัวครับ กังวลว่าจะเก็บเงินไม่ทันเกษียณ วิธีของคุณคืออะไรครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ภรณ์พันธุ์

สูตรของผมคือ เงินเก็บไว้ใช้หลังเกษียณ = ภาระค่าใช้จ่ายต่อเดือน x 12 เดือน x อายุขัยหลังเกษียณ x 2 เท่า ครับ เช่น ถ้าวางแผนเกษียณไว้ตอนอายุ 55 ปี คาดว่าอนาคตจะใช้จ่ายเดือนละ 25,000 บาท และมีอายุขัยถึง 80 ปี ก็ต้องเตรียมเงิน 25,000 x 12 x (80-55) x 2 = 15 ล้านบาท หากตัวเลขไม่เหมาะสมก็ปรับแผนได้ครับ

2020.01.24 7:35

Sydnee

ดิฉันว่าให้เริ่มเก็บเงินทันทีเป็นประจำทุกเดือน โดยเริ่มจากเงินจำนวนน้อยไปมากเอาที่ไม่ลำบากจนเกินไป เปรียบเหมือนการออกกำลังกายหักโหมมากไปจะท้อจนเลิกทำค่ะ เพิ่มเติมก็คงเป็นพวก ไม่แนะนำให้เก็บเงินไว้ในบัญชีเงินฝากเพียงอย่างเดียว ควรเก็บในกองทุนรวมความเสี่ยงต่ำถึงปานกลางและอสังหาริมทรัพย์ปล่อยเช่าด้วย เพื่อให้ทรัพย์สินงอกเงยบนความเสี่ยงไม่สูงจนเกินไปค่ะ

2020.01.24 7:35

Jovanny

ค่อยๆเก็บเงินตอนนี้ก็ยังไม่สายนะครับ ไม่ว่าคุณจะอายุเท่าไหร่ไม่มีคำว่าช้าเกินไปสำหรับการเริ่มออมเงินครับ จะคำนวณตามที่เม้นท์แรกบอกก็ได้แต่ปรับตามจำนวนที่เหมาะกับคุณ หรือจะลงทุนในกองทุนบางอย่าง เช่น RMF ก็ได้ครับ เป็นกองทุนระยะยาวสำหรับการออมเพื่อใช้ในวัยเกษียณ ลองหารายละเอียดอ่านดูนะครับเผื่อคุณจะสนใจ พยายามเข้านะครับ

2020.04.26 15:49

จงกุก

ถ้าเป็นผมจะซื้ออสังหาริมทรัพย์ไว้สักที่เพื่อปล่อยให้เช่าครับ อาจจะซื้อคอนโดสักห้องไม่ก็บ้านสักหลังที่ใกล้รถไฟฟ้า เพราะเดี๋ยวนี้หลายคนมองหาที่พักอาศัยแบบนี้เยอะกันครับ ผมก็เลยคิดว่าจะหาซื้อดูคิดว่าสิ่งนี้น่าจะช่วยผมให้อยู่ได้ในหลังเกษียณ อยู่แบบอาศัยค่าเช่ากินเอา ถ้าใกล้รถไฟฟ้าอาจให้เช่าประมาณ 7,000-10,000 บาท/เดือน แค่นี้ก็อยู่ได้แล้วครับ

2020.10.07 0:46

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การลงทุน)

ลงทุนอะไรดีก่อนหกสิบ

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),เงินบำนาญ,All (วางแผนเกษียณอายุ)

อยากถามว่ามนุษย์เงินเดือนต้องคิดเรื่องการมีเงินไว้ใช้ยามเกษียณแบบไหนถึงจะเป็นวิธีที่ฉลาดครับ

ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

วันก่อนได้คุยกับเพื่อนถึงปัญหาเรื่องการฟ้องยึดทรัพย์ซึ้งจะถูกยึดในต้นปีหน้า เราได้ยินเพื่อนพูดคุยเกี่ยวกับ เจ้าพนักงานพิทักษ์ทรัพย์ เพื่อนบอกว่าเขาสามารถช่วยเหลือเรื่องการยึดทรัพย์ได้ เราเลยอยากทราบบทบาทของ เจ้าพนักงานพิทักษ์ทรัพย์

All (เกษียณอายุ),All (วางแผนเกษียณอายุ)

เกษียณโสด เตรียมเงินไว้เท่าไหร่ดี

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

อยากนั่งนับเงินแก้เหงา เพราะมีรายได้เสริมในวัยเกษียณ ควรเริ่มธุรกิจแนวไหนครับ

All (เกษียณอายุ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

ต้องเตรียมเงินไว้เท่าไหร่ ถ้าจะไปอยู่บ้านพักคนชราตอนแก่

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี