Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ผมเป็นคนมีเพื่อนเยอะ มันก็ไม่ดีเสมอไป เนื่องจากว่าถูกยืมเงินแล้วไม่คืนบ่อย ใครมีวิธีขู่หรือบอกให้เขามาคืนแบบไม่รุนแรงไหมครับ555

ผมเป็นคนโคราชบ้านเอ็งครับ เพื่อนฝูงก็มากพอควร ขนาดบอกไปแล้วว่าปรึกษาได้ทุกอย่างยกเว้นเรื่องเงิน ก็ไม่วายมีแต่คนมาหยิบยืม ผมเคยได้ยินว่า การขอยืมเงินผ่านทางแชทเราเอาผิดเขาตามกฎหมายได้ มันจริงรึเปล่าครับ อยากได้เป็นความรู้ จะได้เอาไปขู่ให้พวกเพื่อนๆคืนตังค์ครับ555

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Sujitra

ข้อมูลคุณถูกต้องครับ การขอยืมเงินผ่านทางแชท ล่าสุดสำนักงานกิจการยุติธรรมได้เผยแพร่ความรู้ที่ว่า ข้อความในการแชทยืมเงินกันนั้น สามารถใช้เป็นหลักฐานในการฟ้องศาลได้ โดยอาศัยประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์เกี่ยวกับการยืมเงินกันเกิน 2,000 บาท ซึ่งต้องทำหนังสือเป็นหลักฐานและลงลายมือชื่อ จึงจะสามารถฟ้องร้องบังคับคดีได้ และ พ.ร.บ.ว่าด้วยธุรกรรมอิเล็กทรอนิกส์ พ.ศ. 2544 กล่าวถึง “ลายมือชื่ออิเล็กทรอนิกส์ คือ อักษร อักขระ ตัวเลข เสียงหรือสัญลักษณ์อื่น ที่แสดงความสัมพันธ์ระหว่างบุคคลกับข้อมูลอิเล็กทรอนิกส์นั้น”​ นำไปฟ้องร้องได้จริงครับ

2019.08.01 13:9

Sinee

ถ้าหาเรื่องขู่เพื่อนแบบเน้นหลักการเรื่องแชทไลน์ยืมเงินมันก็ได้ค่ะคุณ สิ่งที่คุณต้องมีครบ ก็เช่น ข้อความแชท ที่ระบุข้อความขอยืมเงิน จำนวนเงิน และเห็นบัญชีผู้ใช้ว่าเป็นใครมาขอยืมเงิน , ในแชทจะต้องสามารถระบุชื่อบัญชีผู้ใช้ของผู้ยืมเงิน และเป็นข้อมูลชื่อบัญชีผู้ใช้ที่มีระบบปลอดภัยและเชื่อถือได้ ,หลักฐานการโอนเงิน ที่ระบุวันเวลาที่โอนเงิน ไม่แก้ไขวันเวลารับส่งข้อความน่ะค่ะ หากมีหลักฐานดังที่กล่าวมา ถือเป็นหนังสือใช้เป็นหลักฐานในการฟ้องศาลได้​ค่ะ

2019.08.01 13:10

james

ข้อความในการแชตยืมเงินกัน สามารถใช้เป็นหลักฐานในการฟ้องศาลได้ โดยอาศัยประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์เกี่ยวกับการยืมเงินกันเกิน 2,000 บาท และมี พ.ร.บ.ว่าด้วยธุรกรรมอิเล็กทรอนิกส์ พ.ศ. 2544 กล่าวว่า "ลายมือชื่ออิเล็กทรอนิกส์ คือ อักษร อักขระ ตัวเลข เสียงหรือสัญลักษณ์อื่น ที่แสดงความสัมพันธ์ระหว่างบุคคลกับข้อมูลอิเล็กทรอนิกส์นั้น"

2020.03.15 15:30

สริตา

ครับเหมือนกับที่เพื่อนๆบอกนั่นแหละครับข้อความในแชทก็ถือว่าเป็นหลักฐานในการให้ยืมเงินได้ครับ เพื่อนฝูงนี่แหละครับตัวดีเลย ผมคิดว่าลองปรึกษากับตำรวจดีกว่านะครับ ให้ตำรวจช่วยหรือให้ตำรวจบุกไปที่บ้านทำท่าเป็นไปทวงเงินรับรองว่าวิธีนี้เวิร์คครับคืนให้อย่างรวดเร็วเลย แต่ถ้าไม่อยากทำถึงขั้นนั้นก็เอาหลักฐานที่อยู่ในแชทไลน์หรือข้อความไปฟ้องศาลเลยครับ

2020.04.28 12:2

Jackie

ลองขู่ว่าถ้าไม่คืนเงินภายใน1เดือนจะเอาหลักฐานไปแจ้งตำรวจ หรือไม่ก็ขู่ว่าจะแคปข้อความที่คุยกันโพสลงโซเซียลมีเดียให้เพื่อนคุณอับอายขายหน้า มีอีกทางนึงคุณก็แกล้งบอกเพื่อนว่าขอยืมเงินหน่อยช่วงนี้เงินช็อตเดี๋ยวมีเงินจะใช้คืนให้ พอถึงเวลาเพื่อนมาทวงเงินคุณก็บอกเพื่อนว่าเงินนี่เราไม่คืนให้นะเพราะคราวก่อนที่นายยืมเงินเราไปนายยังไม่ยอมคืนเงินเราเลย อันนี้ผมเคยฟังรายการวิทยุมานะครับเลยมาเล่าสู่กันฟัง

2020.07.16 7:20

นิ่ม

วิธีขู่แล้วให้เพื่อนคืนตังค์นี้ไม่มีหรอกค่ะ เพราะขนาดเราแทบจะไปขอร้อง ไปกราบเท้าแล้วก็ยังไม่คืนเลย == ทำให้จำเลยเขาว่าคราวหน้าถ้าจะให้ใครยืมนี้ต้องดูเป็นรายบุคคลจริงๆแต่เราเข็ดแล้วเราคิดว่าคงไม่ให้เพื่อนยืมเงินแล้วล่ะเพราะว่าเราเองก็ไม่มีเงินจะให้เพื่อนยืมแล้วเหมือนกันค่ะ เศรษฐกิจแบบนี้ ภูมิอากาศแบบนี้ ใช้เงินใช้ตัวเองยังจะไม่พอเลยค่ะ เอาตรงๆนะ

2020.07.20 8:0

#อชิรวิชณ์#

แม้จะเอาข้อความในแชทไปฟ้องร้องได้ คุณว่ามันจะคุ้มมั้ยครับ เงินที่เพื่อนยืมไปกับค่าเสียเวลา ค่าโน่น ค่านี่ของคุณบวก ลบ คูณ หารแล้วมันคุ้มมั้ย หรืออยากทำให้เป็นกรณีตัวอย่างก็ลองดูได้ แต่เอาจริงๆนะ คนไม่มีกับคนที่ไม่อยากคืนไม่เหมือนกันนะ ถ้าคุณได้เงินคืนมาแล้ว ผมก็ดีใจด้วย แต่ถ้ายังไม่ได้ บอกได้คำเดียวว่า "ทำใจ" ครับ

2020.08.25 6:46

ปีใหม่

ถ้าเพื่อนยืมเงินแล้วไม่คืนต้องทำใจจริงๆ เราไปทำ อะไรเขาไม่ได้หรอกค่ะเพราะอะไรรู้มั้ย เมื่อเพื่อนมายืมเงินเราหรือไปยืมเงินคนอื่นเสร็จ นางก็เก็บข้าวของถึงขั้นย้ายที่อยู่หนีเลยนะ พูดจริงๆเคยเจอมากับตัวแล้วนางมาขอยืมเงินเรา5000บาท ไอเราก็สงสารเห็นว่าลำบากอยู่เลยให้ไป พอจะทวงคืนนางก็ไม่อยู่ที่เก่าแล้วปิดบ้านหนีไปเลย ถามคนแถวนั้นก็บอกว่า เพื่อนเรานางยืมเงินคนอื่นไปทั่วแต่ไม่เคยคืนเงินใครแม้แต่บาทเดียว ได้ยินแบบนี้นึกในใจแล้วว่า ต่อไปนี้ฉันจะไม่ให้ใครยืมเงินอีกถึงจะเป็นเพื่อนสนิทก็เหอะ

2020.09.15 11:10

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การทำธุรกิจ)

จุดมุ่งหมายของสหกรณ์การประมงคืออะไร?

All (เศรษฐกิจ)

ทำไมราคาน้ำมันไทยถึงแพงกว่ามาเลเซีย

การแต่งงาน,All (ชีวิตคู่),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

ค่าใช้จ่่ายภายในครอครัวที่คนเป็นแม่บ้านต้องจัดการ

การจัดการเงิน

ค่าใช้จ่ายของผู้หญิงนั้นแตกต่างจากผู้ชายไหม?

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร)

อยากให้ลูกห่างหน้าจอโทรศัพท์บ้างทำอย่างไรดี

All (การมีบุตร)

ชมลูกอย่างไรไม่ให้เหลิง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี