Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ในวันที่ไร้เงินเดือน เราต้องประเมินค่าใช้จ่ายและวางแผนยังไงดีครับ

ผมอายุเริ่มขึ้นเลขสี่ครับ เป็นชาวกรุงเทพฯ ตอนนี้เป็นพนักงานบริษัทแห่งนึงอยู่ อยากวางแผนวัยเกษียณครับ ได้ยินว่าเร็วมากเท่าไร ก็ยิ่งดี เพื่อลดความเสี่ยงให้วันข้างหน้า ผมอยากรู้ว่าในวัยที่ไร้เงินเดือน เราควรประเมินค่าใช้จ่ายเรื่องอะไรบ้าง และวางแผนยังไงดีครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Banyat

สำหรับค่าใช้จ่ายวัยเกษียณที่ไม่ควรมองข้ามนะครับ คือเมื่อร่างกายเรามีความเสื่อมตามอายุ ก็มีโอกาสที่โรคภัยไข้เจ็บยิ่งถามหา และค่ารักษาพยาบาลก็มักสูงกว่าคนหนุ่มสาว หรือถ้าเราอยากใช้เวลาที่เหลือเฟือ ในการออกไปท่องโลกกว้าง ก็ต้องวางแผนทางการเงินรองรับค่า ใช้จ่ายในส่วนนี้ด้วย รวมถึงเรื่องบ้านที่อยู่อาศัย สิ่งที่ใช้เป็นประจำ เช่น รถยนต์ ก็อาจจะต้องซ่อม ต้องเปลี่ยน เพื่อการใช้ งานได้ต่อเนื่องด้วย ควรวางแผนครับ

2020.01.24 7:35

Seni

ผมคิดว่า การวางแผนการเงินให้มีใช้ในวัยเกษียณ อาจไม่ใช้แค่การมีเงินออมสำรองฉุกเฉินเพียง 6-12 เดือนเท่านั้น เพราะเราจะต้องวางแผนการเงินระยะยาว เพื่อให้มีเงินใช้ไปอีก 20-30 ปีข้างหน้าเลยล่ะ โดยนับจากอายุที่เราต่างตั้งเป้าว่าจะเกษียณและเริ่มต้นออมทันที ออมให้เร็วที่สุดในจำนวนที่เป็นไปได้ดีที่สุดครับ ตอนนี้ยังไม่สายแน่ๆ

2020.01.24 7:35

สำรวย

ตอนนี้คุณผ่อนอะไรบ้างครับ รถยนต์ บ้าน ต้องผ่อนมั้ย ถ้าเป็นได้ผ่อนของพวกนี้ให้หมดก่อนเมื่อถึงช่วงเกษียณจะได้ไม่มีปัญหา อีกอย่างคุณจะได้คิดคำนวณแค่ค่าใช้จำเป็นพวกค่าสาธารณูปโภค ค่ากินค่าอยู่ ค่ารักษาพยาบาล ทั้งหมดเป็นเงินเท่าไหร่หากใช้หนึ่งเดือน แล้วก็คูณ 10 หรือ 20 ปี หลังจากนั้นหารมาว่าคุณมีเวลาทำงานได้อีกกี่ปีแล้วแต่ละเดือนจากนี้คุณต้องเก็บเงินเท่าไหร่ เริ่มเลยครับ

2020.04.26 15:58

จงกุก

ตอนนี้ผมเพิ่งจะอายุ20ปียังไม่เคยคิดที่จะวางแผนเมื่อถึงวัยเกษียณเลยครับ พอได้มาอ่านกระทู้นี้ทำให้ผมฉุกคิดว่าต้องเริ่มทำตั้งแต่ตอนนี้ละ เมื่อถึงวัยเกษียณจะได้ไม่ต้องมาเป็นภาระของคนอื่น อยากให้หลายคนๆหันมาสนใจกับเรื่องแบบนี้เยอะขึ้นนะครับ แก่ตัวไปจะได้ไม่ลำบากจะได้ไม่ต้องมาคิดว่าทำไมตอนหนุ่มๆสาวๆ ถึงไม่วางแผนตอนเกษียณ  ถ้าทำตั้งแต่ตอนนั้นป่านนี้ชีวิตหลังเกษียณคงสุขสบายไปแล้ว

2020.10.07 1:20

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การเกษียณก่อนกำหนด,All (เกษียณอายุ),ค่าชดเชยจ้างงาน,เงินบำนาญ,All (วางแผนเกษียณอายุ),ภาษีการรับมรดก

บำเหน็จกับบำนาญต่างกันยังไงคะ

All (เกษียณอายุ)

ชีวิตหลังเกษียณ

All (เกษียณอายุ)

อายุเข้าเลข 5 แล้วแต่ยังไม่มีเงินเกษียณเลย จะทำอย่างไร

All (เกษียณอายุ),All (วางแผนเกษียณอายุ)

เมื่อวางแผนเกษียณจะคิดถึงหลักการเอาชนะเงินเฟ้ออย่างไรดีครับ

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

เก็บเงินไว้ใช้หลังอายุ60

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

อยากนั่งนับเงินแก้เหงา เพราะมีรายได้เสริมในวัยเกษียณ ควรเริ่มธุรกิจแนวไหนครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี