Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เกษียณอย่างไร มีเงินใช้ไม่ขาดมือครับ

ผมอายุ 40 ปลายๆครับ อาศัยอยู่ที่กรุงเทพมหานครนี่ล่ะครับ เป็นพนักงานออฟฟิศอยู่ตอนนี้ แต่คิดว่าอีกไม่กี่ปีแล้วสิ เราเองก็คงถึงวัยต้องปลดเกษียณ ใจหายครับ กังวลว่าควรวางแผนอย่างไรดี ถ้าแก่ตัวไปแล้ว ทำอย่างไรเราถึงจะยังมีเงินใช้ไม่ขาดมือครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Nak

ประกันสุขภาพเป็นเทคนิคที่ช่วยเราให้มีเงินไม่ขาดมือในวัยเกษียณ ช่วงเจ็บป่วยแน่ๆครับ ยิ่งเราเริ่มต้นทำตั้งแต่วันที่ยังแข็งแรงยิ่งได้เปรียบ อย่าชะล่าใจไปครับ หรือ ประกันบำนาญ ก็เป็นการการันตีรายได้อย่างต่อเนื่องหลังเกษียณที่ดี เช่นผมใช้ LifeRETIRE 90/60 บำนาญมั่นใจ เริ่มรับเงินบำนาญหลังเกษียณตอนอายุ 60 ปีไปจนถึง 90 ปีเลยครับ

2020.01.24 7:35

ภูมินทร์

ต้องสำรวจครับ ว่าตอนนี้มีภาระหนี้ มีรายได้ มีรายจ่ายเท่าไร? เพื่อเป็นการมองตัวเองแบบรอบด้านในปัจจุบัน และนำไปสู่การวางแผน การใช้เงินที่พร้อมทั้งออกแบบชีวิตหลังเกษียณที่ต้องการไว้ เช่น คุณอายุ 40 ปี ต้องการเกษียณอายุตอน 60 ปี = คุณมีเวลาเก็บออมเงิน 20 ปี ต้องออมให้ได้อย่างน้อย 20% - 30% ของรายได้ทั้งหมด หรือแบ่งเงินไปลงทุนระยะยาว อย่าง RMF หรือเพิ่มความคุ้มครองชีวิตแลเสุขภาพ ด้วยประกันที่เหมาะกับชีวิตเราครับ

2020.01.24 7:35

กมล

ตอนนี้ที่ทำคือคือคูรต้องมีเงินออมก่อนครับ อย่ารอเงินเกษ๊ยณครับ ถ้ารอแบบนั้นรับรองได้เลยครับว่าเงินไม่พอใช้ยามแก่แน่นอนพยายามเก็บเงินออมไว้ให้ได้มากครับ ยิ่งได้เยอะยิ่งดีครับ หลังจากนั้นก็มาบริหารเงินที่คุณออมเอาวไ้ครับเป็นเงินที่จะทำให้คุณมีเงินตลอดตอนแก่เอาเงินออมที่ได้ไปลงหุ้น หรือ ลงอะไรก็ได้ที่คุณคิดว่าได้กำไรดี

2020.03.15 15:36

Ashwin

ดิฉันก็อยากแนะนำให้ลงทุนในกองทุน RMF ค่ะ เหมาะมากกับการเก็บเงินไว้ใช้ในวัยเกษียณ หรือจะเป็นพวกประกันต่างๆก็ได้ ลองดูหลายๆอย่างค่ะ ตอบแทนกันยาก เพราะแต่ละคนก็มีเงินทุน เงินออม ความชอบ ความถนัด ที่สำคัญเป้าหมายไม่เหมือนกัน ระหว่างที่ยังตัดสินใจไม่ได้ ให้เก็บออมเงินจากเงินเดือนก่อนสัก 10% ทุกเดือนๆนะคะ ตัดสินใจได้เมื่อไหร่ก็เอาไปลงทุนหรือไปจ่ายค่าเบี้ยประกันค่ะ

2020.04.26 16:3

จงกุก

เห็นด้วยเลยครับคุณ Ashwin ที่แนะนำให้ลงทุน RMF เพราะการลงทุนนี้นอกจากจะได้เงินไว้ใช้ในยามเกษียณแล้วยัง ใช้เป็นตัวลดหย่อนภาษีได้ด้วยนะครับ คุณบอกว่าเป็นพนักงานออฟฟิศงี้ก็ต้องเสียภาษีอยู่แล้วดังนั้นผมคิดว่าการลงทุนแบบนี้จึงเหมาะกับคุณครับ ตอนนี้คุณก็อายุเข้าเลข 4 ปลายๆ แล้ว อย่าตัดสินใจช้านะครับรีบลงมือทำเลย

2020.10.07 5:9

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี),All (เศรษฐกิจ)

อยากทราบเรื่องค่าลดหย่อน ตามมาตรการกระตุ้นเศรษฐกิจปี 62 ค่ะ

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

อยากนั่งนับเงินแก้เหงา เพราะมีรายได้เสริมในวัยเกษียณ ควรเริ่มธุรกิจแนวไหนครับ

การเกษียณก่อนกำหนด,All (เกษียณอายุ),ค่าชดเชยจ้างงาน,เงินบำนาญ,All (วางแผนเกษียณอายุ),ภาษีการรับมรดก

บำเหน็จกับบำนาญต่างกันยังไงคะ

All (เกษียณอายุ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

เก็บเงินเท่าไหร่ ถึงจะพอต่อการเกษียณในแบบคุณครับ

All (วางแผนเกษียณอายุ)

คุณวางแผนเกษียณอย่างไรบ้างเพื่อครอบคลุมทุกก้าวของชีวิต

All (การวางแผนการเงืน)

ต้องเริ่มทบทวนเรื่องเินอะไรบ้างเมื่ออายุมากขึ้น?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี