Forum
แก้ไขล่าสุด: 

คุณคิดว่าปัญหาใช้เงินแบบเดือนชนเดือนที่ดิฉันเจออยู่ มาจากนิสัยแบบไหนบ้าง ช่วยวิเคราะห์หน่อยค่ะ จะได้แก้ไขทัน

เราเป็นพนักงานออฟฟิศบริษัทเอกชนแห่งนึงในจังหวัดชลบุรี ลึกๆในใจตั้งใจเก็บเงินนะคะ แต่ผ่านไปเดือนแล้วเดือนเล่า ก็ไม่ได้เริ่มสักที ปัจจัยคงมาจากนิสัยการใช้เงินใช่ไหมค่ะ อยากเปลี่ยนแปลงตัวเองสักหน่อยเริ่มไงดีค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Isaree

ผมก็เคยครับ ไม่ทำบัญชีรายรับ-รายจ่าย ไม่ตั้งเป้าหมายในการออม ชอบใช้ของแพง กินอยู่แพง ก็มีปัญหาการใช้เงินในอนาคตบ่อย ๆ เช่น บัตรเครดิต หรือก่อหนี้ใหม่ไม่รู้จบ แต่ละเดือนต้องหาเงินมาใช้หนี้เหล่านี้อยู่ตลอด ถึงเงินเดือนเยอะแค่ไหน หรือจะพยายามเก็บเงินสักเท่าไหร่ ถ้าใช้ชีวิตแพง ๆ ก็คงไม่มีเหลือให้รวยจริง ๆ ตามฝันเลยล่ะครับ

2020.01.24 7:35

Kwanchai

ผมเคยเป็นช่วงนึงครับ ขอพูดตรงๆ ตอนนั้นขี้เกียจจนไม่อยากจะทำอะไร นี่ไม่วายรวมไปถึงชีวิตหลังเลิกงานหรือวันหยุดที่ไม่คิดจะหารายได้เสริมหรือทำเรื่องสร้างสรรค์ใด ๆ รวมทั้งไม่ได้ลงทุนอะไรให้เงินงอกเงยอีก พูดง่าย ๆ ว่า เป็นคนที่ใช้เงินแบบมีรายได้ทางเดียว จึงไม่สามารถเพิ่มพูนเงินออมให้เร็วขึ้นได้ แต่ตอนนี้ขายของออนไลน์ไปด้วยครับ เงินเก็บเริ่มมาล่ะ

2020.01.24 7:35

Parnchand

ของคุณปัญหาคือการใช้เงินแบบเดือนชนเดือนเท่านั้นยังไม่ได้มีหนี้สินอะไรใช่มั้ยคะ? ถ้างั้นก็แก้ไขได้ไม่ยากค่ะยังทันอยู่ คุณต้องวางแผนการใช้เงินน่ะค่ะ ทำตารางหรือทำบัญชีเลยก็ได้ เงินเดือนที่ได้มาคุณหักเก็บแบบเก็บลืมไปเลย 10% จากนั้นดูว่าต้องจ่ายค่าอะไรบ้างที่เป็นค่าใช้จ่ายประจำ แล้วที่เหลือคือที่คุณใช้ได้ ใช้ให้พอในหนึ่งเดือน ถ้าทำได้สักเดือนก็มีกำลังใจทำต่อแล้วค่ะ

2020.04.26 16:28

ฟรองค์

ผมไม่รู้ว่าสภาพการณ์ของคุณเป็นอย่างไรนะก็เลยอาจจะให้คำแนะนำไม่ค่อยถูก แต่บางคนน่ะครับย้ำว่าบางคนเขาก็เป็นเหมือนคุณนี่แหละตั้งใจจะเก็บเงินแล้วแต่ก็ทำไม่ได้เพราะมีภาระค่าใช้จ่ายส่วนตัวเยอะ ไหนจะต้องส่งเงินให้พ่อแม่ทุกเดือน ก็เลยไม่มีเงินเก็บเลยไม่แน่ใจว่าคุณเป็นแบบที่ผมบอกรึป่าว ถ้าเป็นอย่างนั้นจริงขออย่าเพิ่งยอมแพ้ครับสู้ต่อไปล้มแล้วลุกขึ้นใหม่ค่อยๆเก็บเล็กประสมน้อยก็ได้สักวันจะต้องมีเงินเก็บอย่างแน่นอน

2020.10.07 7:19

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การมีลูก

ลูกติดนิสัยที่ไม่ดีมาจากโรงเรียนแก้ไขอย่างดี

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร)

วางแผนการเงินเรื่องการมีลูกก่อนแต่งงาน?

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร),จ่ายค่าเล่าเรียนลูก,จ่ายค่าโปรแกรมเล่าเรียนเสริม,All (การเล่าเรียน)

กิจกรรมเสริมสร้างครอบครัวให้เด็ก1-2 ขวบ

การจัดการเงิน

ค่าใช้จ่ายของผู้หญิงนั้นแตกต่างจากผู้ชายไหม?

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),All (เศรษฐกิจ)

ขอไอเดียทำของขวัญปีใหม่แบบประหยัดงบหน่อยครับ

การมีลูก,All (การมีบุตร),จ่ายค่าเล่าเรียนลูก,All (การเล่าเรียน),การแต่งงาน,All (ชีวิตคู่),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

อยากให้ภรรยาออกมาเป็นแม่บ้านครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี