Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำงานฟรีแลนซ์ อยากซื้อบ้าน ถ้าขอกู้สินเชื่อเป็นไปได้ไหมค่ะ?

ตอนนี้เราอายุ 27 ปีค่ะ ทำงานฟรีแลนซ์อยู่ตอนนี้ แล้วก็รู้สึกว่าอายุก็มากขึ้นทุกที อยากได้ความมั่นคงในชีวิตกับเขาบ้าง เลยอยากซื้อบ้านเป็นของตัวเองค่ะ แต่ติดตรงที่ว่าทำงานฟรีแลนซ์ มันกู้ยากใช่ไหมค่ะ มีทางออกแบบไหนบ้าง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Kwanjai

ผมว่าการทำงานฟรีแลนซ์มันก็อย่างงี้ มีทั้งข้อดีและข้อเสียเลย เช่น อาจไม่แน่นอนหรือมั่นคง ไม่มีสวัสดิการหรือบำนาญ ก็จะกู้ซื้อผ่านธนาคารได้ยาก ส่วนข้อดี การทำงานแนวนี้เราสามารถมีรายได้เข้ามาหลายทางจากการทำงาน ซึ่งเราโล่งใจได้ว่า ถ้าเอารายได้แต่ละทีมารวมกันมันก็เป็นจำนวนเงินไม่น้อย และอาจมากกว่าเงินเดือนตามบริษัทที่เขารับกันอีก ถ้าเอาไปยื่นธนาคารดูก็อาจผ่านได้นะผมว่า

2020.01.24 7:35

Dinda

ผมคิดว่านะครับ ฟรีแลนซ์เนี่ยเป็นอาชีพรับจ้างแบบอิสระ ซึ่งไม่ได้ขึ้นตรงกับหน่วยงานใดหรือองค์กรไหนๆ แต่ถ้าเมื่อเราเลือกที่จะเป็นพนักงานฟรีแลนซ์แล้ว 1.เราต้องจัดเวลาการทำงานของเราเอง 2.การรับเงินจากนายจ้าง ตรงตกลงกันแบบมีรายละเอียด และอยู่บนพื้นฐานที่ดี ก็ลองไปยื่นขอสินเชื่อบ้านอีกได้นะ บ้างแห่งก็ให้ครับ

2020.01.24 7:35

Baifern

ฟรีแลนซ์ขอกู้สินเชื่อยากค่ะ จริงนะ ทั้งๆที่ฟรีแลนซ์บางคนก็อาจจะมีรายได้สูงกว่าพนักงานบริษัทด้วยซ้ำ ถ้าอยากจะขอกู้สินเชื่อ เราก็ต้องสร้างหลักฐานทางการเงินของเราให้ผ่านมาตรฐานการพิจารณาของธนาคารที่เราอยากจะไปกู้ด้วยเช่นเราต้องไปจดทะเบียนพาณิชย์หรือว่าทะเบียนพาณิชย์อิเล็กทรอนิกส์จะทำให้ธนาคารหรือว่าเรามีอาชีพที่ถูกต้องตามกฎหมายเป็นหลักเป็นแหล่งนะ อีกอย่างก็คือการมีเงินในบัญชีมากกว่าเงินที่ขอกู้ อาจจะทำให้ธนาคารยอมใจอ่อนก็ได้ เพราะธนาคารจะรู้สึกว่าเรามีหลักประกันอยู่แล้ว ยังไงก็ลองดูนะ

2020.04.11 5:43

Som Wang

จำเป็นต้องมีการสร้างหลักฐานทางธุรกิจเพื่อที่จะทำให้ทางธนาคารมั่นใจในรายได้ของเราครับ ก็เราอาจจะทำธุรกิจเล็กๆเพิ่มและแสดงให้เห็นถึงรายรับที่มั่นคงและเป็นจำนวนมาก เพียงเท่านี้เราก็สามารถมีหลักฐานในการยื่นเรื่องเพื่อจะมีสินเชื่อซื้อบ้านใหม่ได้แล้วครับเพราะว่า การทำงานแบบ freelance ถึงแม้เราจะได้รายรับที่มากแต่ก็ไม่แน่นอนในแต่ละเดือนเพราะเราไม่ได้เป็นเจ้านายของตัวเองแล้วก็ไม่มีหลักฐานทางการเงินที่มั่นคง ผมว่าก็เลยยากนะครับที่จะได้รับการอนุมัติ

2020.04.22 6:13

Phloi

ถึงแม้ทำงานฟรีแลนซ์ก็อาจจะมีโอกาสสามารถกู้ซื้อบ้านได้นะคะ ถ้าคุณเริ่มต้นวางแผน เก็บสลิปรายได้หรือรายรับจากงานที่คุณทำให้ดีแต่ทางธนาคารอาจจะขอให้คุณมี อะไรมาค้ำประกันหลายๆอย่างหน่อยอย่างเช่น อาจจะมีหลักทรัพย์หรือบุคคลค้ำประกัน ถึงแม้ไม่มีรายได้ประจำ หรือใบรับรองเงินเดือนแต่สลิปรายได้หรือหลักฐานรายได้ของคุณก็เป็นเรื่องสำคัญมากนะคะที่จะทำให้คุณได้รับการอนุมัติเมื่อขอกู้ซื้อบ้านค่ะ

2020.04.24 6:4

Eve

ทำงานฟรีแลนซ์แล้วอยากขอสินเชื่อไปซื้อบ้าน มันก็ไม่ถึงกับอนุมัติยากนะคะ ส่วนตัวนะ..เราคิดว่าเดี๋ยวนี้คนทำอาชีพอิสระมีมากขึ้น คนออกจากงานประจำไปค้าขายกันก็มาก ธนาคารเขาก็รู้ยังมีระบุไว้เลยว่าการขอสินเชื่อนั้นคนที่มีรายได้ไม่ประจำหรือทำอาชีพอิสระก็ขอกู้ได้ เพียงแต่คุณต้องมีหลักฐานหรือเอกสารยืนยันรายได้ มีรายการเดินบัญชีเป็นประจำค่ะ

2020.05.20 9:25

Greyson

เราก็เห็นด้วยนะว่าถึงจะทำอาชีพฟรีแลนซ์ก็ขอสินเชื่อบ้านได้ เดี๋ยวนี้คนทำอาชีพอิสระเยอะ ดูข่าวสิบริษัทหรือโรงงานบางแห่งมีนโยบายลดจำนวนพนักงาน ซึ่งหลายคนก็ต้องออกจากงานจริงๆ แล้วเขาจะไปทำอะไรกันล่ะก็ต้องหาอาชีพอิสระต่างๆทำไปก่อน แค่มีรายได้มีรายการเดินบัญชีไปแสดงให้สถาบันการเงินหรือธนาคารดูก็คงเพียงพอแล้วค่ะ

2020.05.29 16:1

Lamon

ทำงานฟรีแลนซ์แล้วอยากขอสินเชื่อ ปัญหาที่มักเจอส่วนใหญ่ของอาชีพนี้คือไม่มีนายจ้างมารับรองเรื่องของรายได้หรือเงินเดือน ทำให้หลายคนกลัวที่จะขอสินเชื่อบ้าน มีไม่ใช่ไม่ได้นะ ถ้าคุณมี บัญชีเงินออม ที่ดี ก็สามารถขอสินเชื่อได้นะส่วนใหญ่แล้วธนาคารเขาจะมองว่า รายได้ไม่แน่นอน ไม่มั่นคง ฉะนั้นคุณต้องแสดงให้เขาเห็นว่า คุณเป็นคนมีวินัยในการใช้เงิน และบริหารเงินเป็น

2020.06.16 3:21

มานัส

ผมคิดว่าความเป็นไปได้ในการของกู้ซื้อบ้านอาจจะมีน้อยแต่ถึงอยากไรคุณจะต้องไม่ยอมแพ้เพื่อสิ่งที่คุณต้องการผมคิดว่าทางที่ดีคุณควรไปปรึกษากับทางธนาคารว่าคุณพอจะทำอย่างไรได้บ้างที่จะขอกู้สินเชื่อเพราะผมคิดว่าเจ้าหน้าที่ธนาคารจะให้คำแนะนำคุณอย่างดีทีเดียวและพวกเขาจะต้องมีทางออกให้คุณอย่างแน่นอนเพราะเขาต้องการให้คุณเป็นลูกค้าอยู่แล้ว

2020.07.03 9:42

Mr.EKK

ทำงาน freelance ก็ไม่ได้หมายความว่าจะหมดหนทางขอสินเชื่อไม่ได้หนิครับ ทำได้แต่อาจจะต้องเตรียมตัวเรื่องเอกสารนานหน่อย เช่น ถ้าคุณได้รายได้จากการทำงานให้บริษัท เมื่อเค้าออกใบหักภาษี(50 ทวิ) ให้คุณ ตรงนี้คุณสามารถเก็บไว้เป็นหลักฐานเพื่อแสดงรายได้ของคุณได้ หรือ คุณอาจจะแสดงหลักฐานการฝากเงินของคุณอย่างสม่ำเสมอได้ เพื่อให้ทางธนาคารเห็นว่าคุณมีการบริหารจัดการเงินที่ดีครับ

2020.07.04 13:24

ต้นอ้อ

คนที่ทำงานฟรีแลนซ์อาจจะยื่นกู้ขอสินเชื่อยากหน่อย แต่ถึงอย่างไรคุณก็อย่าหมดความหวังและกำลังใจนะคะ เพราะอย่างไรอาชีพของคุณก็สร้างรายได้ให้กับคุณ คุณสามารถติดต่อสอบถามกับธนาคารและปรึกษากับเจ้าหน้าที่ธนาคารดูว่าอาชีพของคุณสามารถกู้ได้ไหมซึ่งพวกเขาจะรู้ดี และจะได้ให้คำแนะนำกับคุณทำเพื่อที่คุณสามารถจะขอกู้ได้นะคะ

2020.08.25 8:57

++NidNid++

หลายคนบอกว่าทำงานฟรีแลนซ์ขอสินเชื่อยาก ทำไมอะ ถ้ามีสมุดบัญชีทางธนาคารก็เช็คได้นี่ว่าแต่ละเดือนมีเงินเข้า-ออกบัญชีเท่าไหร่ จะมีมาจ่ายคืนเงินกู้หรือเปล่า แต่ถ้าขอสินเชื่อไม่ได้จริงๆนะ เราว่าคุณค่อยๆเก็บเงินแล้วซื้อเงินสดไปเลยดีกว่า..ประชดซะเลย ลองดูก่อนค่ะ มีตั้งหลายธนาคาร หลายสินเชื่อ ลองไปยื่นเรื่องดูก่อนนะคะ

2020.08.31 13:16

อิ้งค์

ตอนนี้เราก็ทำงานฟรีแลนซ์อยู่นะอยากซื้อบ้านเหมือนเจ้าของกระทู้เลยค่ะ เพราะตอนนี้อยู่คอนโดกับพ่อแม่อยู่ห้องเดียวกันมันอึดอัด เราเลยอยากมีห้องส่วนตัวจะได้ไม่นอนเบียดกัน แต่เราไม่มีข้อมูลอะไรเลยเกี่ยวกับการกู้เงินซื้อบ้าน เลยลองมาหาอ่านดูในเว็บนี้คอมเม้นท์บางท่านก็ว่ากู้ได้ บางท่านก็ว่ากู้ยาก เอกสารเยอะแยะ โอ้ย อ่านแล้วก็ยังรู้สึกว่า 50 - 50 นะเนี่ย เราคิดว่าจะไปปรึกษากับธนาคารเลยดีกว่าจะได้รู้ดำรู้แดงไปเลยค่ะ

2020.10.07 11:12

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสด K-Express Cash ให้ชำระขั้นต่ำ 5% ซึ่งไม่น้อยกว่า 500 บาท แต่ถ้าจ่ายแค่นี้ ต่อไปมีปัญหาแน่

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

All (บัตรเครดิต),สินเชื่อรถ

อยากซื้อรถใหม่แต่เคยติดประวัติแบล็คลิสต์ครับ จะซื้อได้ไหมครับ

All (การลงทุน),All (การวางแผนการเงืน)

สินทรัพย์ต่างกันอย่างไรกับคำว่าทรัพย์สิน?

บัตรกดเงินสด K-Express Cash มีวิธีคิดดอกเบี้ยอย่างไร เป็นแบบคำนวณตามวันที่ใช้จริงมั้ย หรือจะคิดแพงกว่านี้?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

All (หนี้สิน)

เป็นหนี้ถึงขนาดไหนถึงจะโดนยึดทรัพย์?

All (บัตรเครดิต)

อยากเพิ่มวงเงินบัญชีซิตี้เรดดี้เครดิตทำอย่างไร

สินเชื่อบัตรกดเงินสดซิตี้ เรดดี้เครดิต / ธนาคารซิตี้แบงก์

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

AEON สินเชื่อยัวร์แคช ทำไมไม่เหมือนกัน

AEON สินเชื่อยัวร์แคชวงเงินตอนนี้ 15,000 ค่ะ หมื่นห้ามา 3 ปีแล้วคะยังไม่เคยได้ปรับเพิ่มวงเงินเลยค่ะแต่เพื่อนที่ทำงานทำAEON สินเชื่อยัวร์แคชมา 2ปี วงเงิน 10,000 ได้ปรับแล้วค่ะ เป็น 40,000 บาทเพราะเวลาส่งก็ส่งเมืนกันเดือนละ 1000 ไม่เคยส่งล่าช้าและโดนเรียกปรับเลย เอาอมาตรฐานอะไรมาตัดสินเหรอว่าคนไหนเพิ่มได้เพิ่มไม่ได้

AEON สินเชื่อยัวร์แคช

All (ธนาคาร),สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน,All (สินเชื่อ)

SCB สินเชื่อส่วนบุคคล Your Loan ขอสบายไม่ต้องง้อคนค้ำ

SCB สินเชื่อส่วนบุคคล Your Loan

All (สินเชื่อ)

UOB i-Cash แม่ค้าอย่างเราก็กู้ได้

UOB i-Cash

All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),All (หนี้สิน)

สินเชื่อบุคคลธนาคารเกียรตินาคิน มีค่าทวงต่องวด

สินเชื่อบุคคลธนาคารเกียรตินาคิน

All (สินเชื่อ)

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ผ่อนน้อยแถมสบายๆ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ที่เราทำอยู่เป็นสินเชื่อที่ดีนะครับ เพราะว่าสามารถผ่อนน้อยๆได้แถม สบายนานอายุสัญญาสูงสุด 60 เดือน ผมขอCIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ได้สินเชื่อที่อนุมัติมา 30000 บาทครับ ผมขอส่งส่งปีครับเท่ากับว่าผมส่งเดือนละพันต้นๆเองครับ ไม่แพงครับผมว่าถูกกว่าบัตรเครดิตทั่วไปครับ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

All (ธนาคาร),สินเชื่อระหว่างบุคคล,สินเชื่อเพื่อธุรกิจ SME,สินเชื่อเพื่อธุรกิจ,All (สินเชื่อ)

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย สินเชื่อสำหรับผู้ประกอบการ

หากว่าใครที่กำลังมองหาเงินก้อนที่เหมาะสำหรับการเอาไปใช้ทำประโยชน์ต่างๆนั้น การเลือกกูสินเชื่อส่วนบุคคลเงินสดทันใจนั้นเรียกได้ว่าเหมาะเป็นอย่างมาก แต่หากว่าคุณนั้นเป็นผู้ประกอบการ ก็จะมีสินเชื่อสำหรับผู้ประกอบการเอาไว้รองรับด้วย ถือว่าสินเชื่อบุคคลกสิกรไทย ทำออกมาได้ดีครับตอบโจทย์ได้หลายกลุ่มจริงๆครับ

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี