Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เคยเจอข่าวลวง ที่แชร์ๆกันในโลกโซเชียลกับตัวบ้างไหมค่ะ? เราจะป้องกันตัวเองจากมันยังไงได้บ้าง!

เพื่อนๆเคยเล่นเน็ต แล้วเจอข่าวสมุนไพรรักษาโรค ข่าวรักๆเลิกๆของดารานู้นนี่นั่น แต่บางครั้งมันเป็นข่าวลวงหรือไม่เป็นความจริงเลยด้วยซ้ำ เพราะโลกโซเชียลมันมีข้อมูลที่ไม่ได้กรองเยอะเกินไป จนอาจเกิดผลกระทบกับผู้ที่ได้รับข้อมูลได้เหมือนกัน หรือถึงกับลุกล้ำความเป็นส่วนตัว เราจะป้องกันตัวเองอย่างไงกันดี!?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

จารุวรรณ

สำหรับตัวป้าเองก็ใช้ทั้งไลน์ทั้งเฟสบุ๊คค่ะ แต่ข้อมูลอะไรที่เพิ่งผ่านตาไป ก็จะอ่านให้ครบถ้วนใจความก่อนที่จะกดแชร์ค่ะ หรือการระบุจุดเช็คอินว่าอยู่ในจุดที่ปลอดภัยบน Facebook ทั้งที่ไม่ได้มีเหตุการณ์ร้าย บางคนทำตามบ้าง ทั้งที่เกิดจากความผิดพลาดของระบบ ก็เลยต้องเช็คข่าวให้แม่นยำเสียก่อนทุกครั้งที่แชร์หรือโพสต์ค่ะ

2020.01.24 7:35

Toey

พวกลิงก์แปลกอะไรเนี่ย แล้วชอบซ่อนมัลแวร์หรือไวรัสต่าง ๆ เพื่อเข้ามาล้วงข้อมูลที่อยู่ในคอมพิวเตอร์หรือมือถือของเรา อันนี้น่ากลัวครับ ทางที่ดีเห็นลิงก์ไม่คุ้นเคยหรือพยายามทำให้เหมือนเว็บดัง ๆ ให้เราระวังเอาไว้ก่อนเลยดีสุด และควรพิมพ์ URL ของเว็บโดยตรงไปเลย ไม่ใช้การเสิร์ช จะดีกว่า เพราะอาจเจอเว็บไซต์ปลอม ที่คล้ายๆของจริงก็มี

2020.01.24 7:35

Leonora

เวลาอ่านข่าวหรือบทความใดๆ ผมจะดูว่าข่าวนั้นมาจากที่ไหน ถ้าไม่คุ้นหูคุ้นตาเลยจะไม่เข้าไปอ่านครับ อ่านแล้วก็เผื่อไว้ด้วยไม่เชื่อทั้งหมด แล้วก็ดูจากแหล่งอื่นเพิ่มเติม ปกติผมก็อ่านของผมคนเดียวไม่แชร์ไปให้ใคร เพราะว่ากลัวว่ามันจะไม่ใช่ข่าวจริงนั่นแหละ ทุกวันนี้ต้องระวังมากครับคนเราจ้องจะหลอกลวงหาผลประโยชน์กับคนอื่นมากจริงๆ

2020.04.27 9:50

เงาะป่า

วิธีป้องกันตัวเองจากข่าวลวงหรอครับเห็นทีจะทำยากนะ เพราะเดี๋ยวนี้ข่าวที่หลอกลวงผู้เขียนก็เขียนเรื่องสะสมจริงจนแยกไม่ออกเลยว่าจริงหรือลวงอย่างข่าวเรื่องสมุนไพรตัวนั้นตัวนี้รักษาโรคแบบนี้หายได้ เนื้อหาของข่าวดูเป็นความจริงมาก แต่ก็มีแพทย์ถึงขั้นมาทำคลิปชี้แจงความจริงว่าทำแบบนี้ไม่ได้ ไม่มีประโยชน์อะไรเลย บางครั้งผมก็ต้องศึกษาความจริงจากแหล่งแบบนี้แหละครับ

2020.10.07 15:24

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

ทำไมเดี๋ยวนี้คนถึงโดนหลอกอะไรกันเยอะจังเลยคะ?

All (การป้องกันกัย)

ผมโดนหลอกให้โอนทีดินเปล่า เอาคืนได้ไหมครับ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกซื้อรถมือสองค่ะ ทำไงดี?

All (การป้องกันกัย)

กู้เงินนอกระบบแล้วโดนโกงครับ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

ซื้อของแล้วโดนหลอกโอนเงินไปยังบัญชีพร้อมเพย์ผมจะตามเรื่องได้ไหมครับ?

All (อี วอลเล็ต),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

ข้อมูลของเราถูกแอบอ้าง ไปหลอกคนอื่นทำยังไงดีคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี