Forum
แก้ไขล่าสุด: 

มีใครเคยใช้ Krungsri E-Biz บ้างค่ะ เห็นรีวิวกันว่า ช่วยให้การทำธุรกิจ SME ของเราง่ายขึ้น จริงไหมค่ะ?

เราอายุ 32 ปีค่ะ เป็นเจ้าของธุรกิจเครื่องสำอางบำรุงผิวค่ะ มีโรงงานอยู่ที่อยุธยา มีหน้าร้าน และขายออนไลน์ด้วย ส่วนตัวบริหารเองเป็นหลักค่ะ ทำธุรกรรมทางธนาคารทุกวันเลย ให้โอน จ่ายบิล หรือดูแลพนักงานกว่า 50 คน ใช้ IBanking ก็เหมือนไม่สะดวกเท่าไหร่ โอนเยอะๆพร้อมกันไม่ได้ Krungsri E-Biz จะตอนโจทย์เรามากกว่าไหมค่ะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Ngoen

ใช่ค่ะ ibanking ไม่สามารถโอนพร้อมกันได้หลาย ๆ คน มีลิมิตการโอนต่อวันด้วย ไม่สามารถตอบโจทย์เรื่องการจ่ายเงินเดือนพนักงาน แต่ Krungsri E-Biz จะเหมาะกับเจ้าของธุรกิจ SME มากค่ะ อย่าง Krungsri Biz Mobile ก็จะใช้งานผ่านมือถือเพื่อความคล่องตัว เช่น การอนุมัติและตรวจสอบธุรกรรมการเงิน อนุมัติการจ่ายเงินเดือน การจ่ายเช็ค หรือการโอนเงิน พร้อมทั้งมีการแจ้งเตือนอัตโนมัติ และสามารถเรียกดูข้อมูลบัญชีบริษัทได้อีกด้วย

2020.01.24 7:35

Wasan

ระบบ digital banking แบบธุรกิจ ก็เหมาะกับองค์กรใหญ่ๆ ต้องมีการติดตั้งระบบ และฟังก์ชั่นการใช้งานก็มีมากเกินกว่าที่ธุรกิจ SME อย่างเราต้องการครับ แต่ Krungsri Biz Online จะเน้นให้บริการด้านธุรกิจที่ผู้ใช้สามารถโอนเงินได้ครั้งละหลายบัญชี ด้วยวงเงินสูงสุด 5 ล้านบาทต่อวัน ทำให้การจ่ายเงินเดือนพนักงาน การชำระค่าสินค้าให้บริษัทคู่ค้า หรือการอายัดเช็ค หรือ ชำระค่าบัตรเครดิต ของเราสะดวกจริงๆ

2020.01.24 7:35

Su Suk

เท่าที่ผมได้ยินมา Krungsri E-Biz มีวงเงินค่อนสูงใช่ไหมครับในแต่ละวัน ผมก็พยามหาอยู่นะครับว่าKrungsri E-Biz มีข้อดีและข้อเสียอะไรบ้าง แต่เท่าทีหามาคอานข้างให้ลายละเอียดที่น้อยมากจริงๆครับ เพราะเวบของธนาคารเองก็ไม่สามารถค้นหาข้อมูลได้มนตอนนี้ครับ หรือว่าKrungsri E-Biz เขาจะยกเลิกไปแล้วไหมครับ ถึงหาข้อมูลไม่ได้เลยครับ

2020.03.15 15:55

Lalana

เห็นหลายคนบอกว่ากรุงศรี E-Biz นี้ก็ดีนะ ถ้าเรื่องการจ่ายเงินเดือนให้กับพนักงาน ให้กับลูกน้องนับว่าตัวนี้ก็ตอบโจทย์แหละ แต่ช่วงสิ้นเดือนเนี่ยระบบมันล่มบ่อยนะ เว็บก็ล่มบ่อยด้วย อย่างล่าสุดที่ได้ยินข้อมูลมาก็คือทางธนาคารกรุงศรีเนี่ยจะยกเลิกการเข้าใช้งาน Krungsri biz Online ผ่านทางแอพพลิเคชั่นกรุงศรีบิช mobile แล้วนะ น่าจะเริ่มตั้งแต่วันที่ 20 กุมภาพันธ์ปี 62 นู่นมั้ง

2020.04.10 14:55

นรินทร์ศักดิ์

ใช่ครับบริการของกรุงศรี biz mobile อำนวยความสะดวกให้กับเราในการบริหารและการจ่ายเงินให้กับลูกจ้างได้ดีโดยที่ไม่ต้องเสียค่าบริการ แต่ดูเหมือนว่าตอนนี้มีการยกเลิกการใช้บริการของ application krungsri biz mobile แล้วนะครับ ทำให้เราไม่รู้ว่าจะเปิดให้บริการอีกเมื่อไหร่หรือเปล่าเพราะบริการดังกล่าวปิดไปตั้งแต่วันที่ 20 กุมภาพันธ์ปี 62 แล้ว น่าจะลองหาวิธีการอื่นของกรุงศรีมาทดแทนหรือว่าใช้แทนได้นะครับ

2020.04.22 5:34

Kantsom

ใครที่ประกอบธุรกิจ หรือกำลังคิดจะทำธุรกิจในทุกวันนี้บอกเลยค่ะว่ามีผลิตภัณฑ์ทางการเงินที่ มาพร้อมกับเทคโนโลยีมากมายเพื่อช่วยให้ธุรกิจของคุณนั้นสามารถดำเนินไปได้ง่ายมากขึ้น กรุงศรี E-Biz ก็คือเทคโนโลยีเพื่อธุรกิจอย่างหนึ่ง ที่เหมาะสำหรับคนที่ทำธุรกิจมากๆเลยค่ะ ช่วยให้การทำธุรกิจดำเนินไปอย่างง่ายและสะดวกมากยิ่งขึ้น ในเรื่องของการตลาดและการติดต่อกับลูกค้า ถ้าใครทำธุรกิจอยู่ลองหาข้อมูลและใช้บริการดูนะคะ

2020.04.24 6:0

muk

เคยได้ยินช่วงนึงมีกระแสจริงๆค่ะ คนที่ใช้กรุงศรี E biz ก็บอกว่าใช้ดี แต่ช่วงหลังๆเราได้ยินว่าระบบมันไม่ค่อยเสถียร เดี๋ยวระบบก็ล่มบ้าง บางครั้งก็ใช้งานไม่ได้บ้าง เราเองก็ไม่เคยใช้บริการตัวนี้ของกรุงศรีสักที แต่คิดว่าคนที่ประกอบธุรกิจ ระบบกรุงศรี E bizตัวนี้เป็นเทคโนโลยีที่น่าจะช่วยทำให้การบริหารธุรกิจของเราง่ายขึ้นนะคะ เรารู้สึกว่าถ้ามองข้ามเรื่องที่ระบบมันล่มข้อดีอย่างอื่นก็มีเยอะกว่าค่ะ

2020.05.24 11:49

Srisuriyothai

มีหลายคนที่เข้ามาบอกว่า Krungsri E-Biz ระบบไม่ค่อยดี หากเป็นที่ระบบจริงก็คงเป็นธรรมดาของการใช้เทคโนโลยีที่ยิ่งมีความสะดวกและรวดเร็ว ในบางครั้งบางคราวก็มีปัญหาบ้าง คงต้องดูกันไปอีกสักพักว่าระบบจะดีขึ้นมั้ยหรือทางธนาคารจะมีวิธีแก้ไขเรื่องนี้อย่างไร ผมว่าทางธนาคารคงไม่ปล่อยให้ระบบมันแย่แบบนี้นานหรอกครับเดี๋ยวลูกค้าจะหายหมด

2020.05.29 8:58

So good

ระบบล่มตลอด ยิ่งสิ้นเดือนนะทำธุรกรรมอะไรไม่ได้เลยอยากจะร้องไห้ ที่สมัครใช้เพราะคิดว่าจะสะดวกไม่อยากต้องไปแบงค์เพราะคนเยอะ เจอแบบนี้ปวดหัวเลยค่ะ... ไม่รู้จะเลี่ยงไปใช้อะไรดี ทั้งออนไลน์ ทั้งแอป ล่มหมด.. หวังว่าในอนาคตทางธนาคารกรุงศรีจะปรับปรุงระบบให้ดีขึ้นกว่านี้นะคะ จริงๆ Krungsri E-Biz เป็นแอปที่ดีมาก สะดวก แค่ปรับอีกนิดจะดีกว่านี้

2020.07.17 8:53

หาร

นี่เหมือนกันนะครับที่เราจะพยายามหา เครื่องมือที่จะช่วยให้เราสามารถทำธุรกิจ sme ได้อย่างมีประสิทธิภาพ ถ้าพูดถึงเกี่ยวกับการใช้บัญชีออมทรัพย์ทั่วไป ก็เลือกใช้บัญชีที่สนับสนุนการโอนเงินได้เป็นจำนวนเยอะๆดีกว่าใช่ไหมครับ Krungsri E-Biz เหมือนกับที่ผมเคยไปดูเกี่ยวกับการรีวิว ก็เห็นว่าจะมีข้อจำกัดในเรื่องนี้อยู่เหมือนกันนะครับ

2020.07.24 1:42

--สายป่าน--

คนทำธุรกิจ SME เรื่องการทำธุรกรรมทางการเงินเป็นเรื่องใหญ่เหมือนกันนะคะ ต้องหาบริการที่ช่วยให้การทำงานของตนเองสะดวกและคล่องตัวที่สุด เราไม่เคยใช้ Krungsri E-Biz หรอกค่ะ พอดีมีเพื่อนอยากจะทำธุรกิจ เขาอยากได้แอพพลิเคชั่นหรือบริการแบบที่เจ้าของกระทู้ถามมาเนี่ยแหละ เราเลยลองเข้ามาดูจะได้ไปบอกเพื่อนน่ะค่ะ ขอบคุณทุกคำแนะนำนะคะ

2020.08.12 7:40

Mona

บางคนก็บอกว่ามันตอบโจทย์คนทำธุรกิจ บางคนก็บอกว่ามันไม่คนดีเท่าไหร่ ตกลงเราจะเชื่อใครดีคะ? คือเราเองทำธุรกิจไงแล้วก็อยากจะหาตัวช่วยที่ทำให้การจ่ายเงินการโอนเงินมันสะดวกมากขึ้นเหมือนกันกับคนที่เข้ามาถามเลยค่ะ สนใจกรุงศรี E-biz เหมือนกันแต่ยังไม่แน่ใจว่ามันดีจริงหรือป่าว ตอนนี้ก็ยังไม่แน่ใจเลย ขอคนที่ใช้จริงมาเล่าได้ไหมคะ?

2020.08.31 5:4

ซารังเฮโย

เท่าที่อ่านมาเหมือนเห็นอยู่ 2 คอมเม้นท์บอกว่า Krungsri e biz ปิดบริการไปแล้วแต่เราไปเห็นในพันทิปยังมีคนมาถามข้อมูลอยู่เลยนะ เห็นถามมาได้ 5-6เดือนละและกรุงศรีก็เข้ามาให้ข้อมูลด้วยนะ เอ๊ะสรุปว่าเขาเปิดบริการใหม่แล้วหรอ งง อะ แต่ที่อ่านๆคอมเม้นท์มาเป็นเราจะไม่ใช้เด็ดขาดเลยถ้าระบบมีปัญหาขนาดนี้ แบบนี้หันไปใช้ โมบายแบงค์กิ้งดีกว่าหรือไม่เอาเงินใส่ซองขาวให้พนักงานแทน

2020.10.08 16:30

N'hong

@นรินศักดิ์ อ้าวยกเลิกไปซะแล้ว ก็เพิ่งจะหาข้อมูลเลย พอดีกำลังเริ่มทำธุรกิจเล็กๆนะคะ ก็เลยหาตัวช่วยเกี่ยวกับเรื่องการโอนเงินแล้วก็รับเงินโอน หลายๆช่องทางแบบเอาที่สะดวกได้ง่ายที่สุด แล้วมีบัญชีของธนาคารกรุงศรีอยู่แล้วด้วย เสียดายจังเลยบริการนี้ ว่าแต่ใครมีบริการดีๆอื่นๆแนะนำคนทำธุรกิจก็มาแนะนำกันหน่อยนะคะ

2021.09.24 15:1

Chilli

ถ้าใครมีบัญชีของ SCB อยู่ SCB เขาก็มีนะคะถ้าคุณเป็นเจ้าของบริษัทแล้วต้องจ่ายเงินเดือนให้กับพนักงานแต่ละเดือนอาจจะไม่สะดวกใช่ไหม SCB payroll มีบริการนี้อยู่นะคะสามารถไปสมัครได้ จ่ายเงินตรงเวลาอยู่นะคะเราเองก็ใช้ด้วยเหมือนกัน เป็นระบบอัตโนมัติเลยค่ะ ถึงแม้ว่าเป็นวันหยุดก็สามารถที่จะตั้งโอนได้เหมือนกันนะคะ

2021.10.21 11:20

นุติพงษ์

ดูจากการใช้งานของตัวที่ว่านี้แล้ว เข้าท่าเลยนะ สำหรับคนที่ทำธุรกิจประเภท SME แต่ก็น่าเสียดายที่ทางธนาคารปิดการใช้บริการตัวนี้ไปแล้ว น่าจะเป็นเพราะว่าช่วงโควิด-19ที่ผ่านมานี้ด้วยไหมครับ ที่ธุรกิจ SME หลายตัวต้องปิดตัวลง การบริการแบบนี้เลยไม่ค่อยมีการใช้งาน ทางธนาคารเขาก็เลยตัดสินใจยกเลิกบริการตัวนี้ไป

2022.01.16 14:31

ภัสกร

ไม่น่าจะปิดการใช้งานตัวนี้เลยนะ เห็นเพื่อนๆหลายๆคนบอกว่ามันสบายเวลาที่ใครทำธุรกิจ SME แต่ก็อย่างว่าละครับ ไม่น่าจะเกี่ยวกับโควิด-19โดยตรงหรอนะครับที่ปิดตัวบริการนี้ลงอาจจะเป็นเพราะว่าคนไม่ค่อยใช้บริการหรือเปล่าเพราะเป็นการบริการการใช้งานเฉพาะกลุ่มเท่านั้น แต่ก็น่าเสียดายนะ คนที่ยังทำSME อยู่ก็อดใช้งานเลย

2022.02.22 14:27

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ่ายภาษี)

มีเงินเก็บในบัญชีเยอะจะเสียภาษีเยอะด้วยไหม?

บัญชีออมทรัพย์

ในกรณีการฝากเงินบัญชีร่วมกันถ้าอีกคนหนึ่งเสียชีวิตจะถอนเงินได้ไหม

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

ถ้าไม่ได้ใช้บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ดิจิทัล ซีไอเอ็มบี ไทยไปเกินหนึ่งปี เราจะยังกลับมาใช้งานได้อยู่ไหมคะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ดิจิทัล ซีไอเอ็มบี ไทย / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร),ความป่วยไข้

บัญชีออมทรัพย์ UOB secure จ่ายค่ารักษาพยาบาลไหม

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี ซีเคียวร์ / ธนาคารยูโอบี

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

การปรับสมุดบัญชีมีประโยชน์อย่างไร เพราะไม่ค่อยได้ใช้สมุดบัญชีเลยยังสำคัญไหม?

อยากจะไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ CIMB ใช้เอกสารอะไรและขั้นต่ำเท่าไหร่ครับ?

เงินฝากออมทรัพย์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

บริหารเงินกับบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Citibank

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Citibank เมื่อสมัครบัญชีนี้สามารถเปิดบัญชีเงินบาทเป็นสกุลเงินได้หลากหลายถึง 9 สกุลเงินเลยทีเดียว และดอกเบี้ยนั้นคำนวณดอกเบี้ยของยอดเงินฝากคงเหลือในบัญชีเป็นรายวัน และนอกจากนี้ค่าธรรมเนียมในการถอนเงินสดจากตู้ ไม่ว่าจะธนาคารไหนก็ยังฟรีอีกด้วยทั้งในและนอกประเทศ เมื่อใช้ citicard ก็รับฟรีค่าธรรมเนียมรายปีไปเลย

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ citibank

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

บัญชีธนชาติ ฟรีเว่อร์ไลท์ เปิดง่ายเพียง 100 บาท

บัญชีธนชาติ ฟรีเว่อร์ไลท์ เมื่อเราสมัครบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยแบบคงที่ โดยดอกเบี้ยนั้นอยู่ที่ 0.125% เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 100 บาท ไม่จำเป็นต้องฝากทุกเดือน ธนาคารจะจ่ายดอกเบี้ยทุกๆ 6 เดือน สามารถถอนเงินสดข้ามเขตหรือเขตเดียวกันก็ได้ ที่ตู้ ATM ไหนก็ได้ มีเงื่อนไขการเปิดบัญชีว่าชื่อบัญชีจะต้องเป็นชื่อบัญชีบุคคลคนเดียวเท่านั้น ไม่มีการเปิดบัญชีร่วม

บัญชีธนชาติ ฟรีเว่อร์ไลท์

ยูโอบี จูเนียร์ ใครๆก็สมัครได้

ยูโอบี จูเนียร์ เพียงแค่เรามีอายุ 18 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้แล้ว โดยที่เปิดบัญชีขั้นต่ำอยู่ที่ 1,000 บาท ดอกเบี้ยที่ได้รับเป็นดอกเบี้ยแบบคงที่โดยอยู่ที่ 0.50% จะได้รับดอกเบี้ยทุกๆ 6 เดือน คนหนึ่งคนสามารถเปิดได้แค่บัญชีเดียวเท่านั้น เด็กอายุต่ำกว่า 15 ปีสามารถให้ผู้ปกครองมาเปิดบัญชี โดยใช้ชื่อบัญชีของผู้ปกครอง เด็กอายุ 12 ปีขึ้นไปสามารถขอใช้บริการ ATM ได้

ยูโอบี จูเนียร์

การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ประกันภัยอุบัติเหตุเดินทางสำหรับธุรกิจนำเที่ยวและมัคคุเทศก์ (TA TOUR) By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยอุบัติเหตุเดินทางสำหรับธุรกิจนำเที่ยวและมัคคุเทศก์ (TA TOUR) By กรุงเทพประกันภัย เป็นประกันภัยที่ให้ความคุ้มครองตั้งแต่ นักท่องเที่ยว มัคคุเทศก์และผู้นำเที่ยวในระหว่างการเดินทางท่องเที่ยว โดยที่บริษัทนี้จะให้ความคุ้มครองตั้งแต่เรื่องขออุบัติเหตุ การสูญเสียอวัยวะ และค่ารักษาพยาบาลท่เกิดจากอุบัติเหตุ

ประกันภัยอุบัติเหตุเดินทางสำหรับธุรกิจนำเที่ยวและมัคคุเทศก์ (TA TOUR) By กรุงเทพประกันภัย

All (บัตรเครดิต),บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (สินเชื่อ),All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

บัญชี e-SAVINGS ธนชาติ

บัญชี e-SAVINGS ธนชาติ ได้รับดอกเบี้ยสูงสุดถึง 1.5% และยังสามารถถอนเงินหรือโอนเงินไปยังธนาคารไหนก็ได้ตลอด 24 ชั่วโมง โดยไม่เสียค่าธรรมเนียม เปิดบัญชีขั้นต่ำด้วยเงินเพียง 0 บาทเท่านั้น! มีบริการให้ทำธุรกรรมผ่านแอพด้วยซึ่งแอพนั้นมีชื่อว่า Thanachart Connect โมบายแอพ หรือ Thanachart iNet นอกจากเปิดบัญชีด้วยเงิน 0 บาทแล้วยังสะดวกอีกด้วย

บัญชี e-SAVINGS ธนชาติ

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง เมื่อสมัครบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยทุกเดืนอ โดยที่อัตราดอกเบี้ยต่อปีอยู่ระหว่าง 0.65% - 1.40% เราสามารถฝากหรือถอนจำนวนเงินเท่าไหร่ก็ได้และไม่จำกัดจำนวนครั้งอีกด้วย เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 1,000 บาท เพียงแค่มีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้ โดยที่ 1 คน = 1 บัญชีเท่านั้น

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี