Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากเอาบ้าน ไปค้ำประกันเงินกู้ หรือ ขอสินเชื่อน่ะครับ มีรายละเอียดยังไงบ้าง

ผมเป็นเจ้าของกิจการนึงครับ เป็นธุรกิจส่วนตัว ช่วงนี้มีเหตุจำเป็นต้องใช้เงินจริงๆ และหมุนเงินไม่ทัน ต้องเอามาหนุนกิจการระยะนึง พอเจอปัญหาขาดสภาพคล่องแบบนี้เข้าไป เลยอยากจะแปลงบ้านที่มีอยู่ เป็นสินทรัพย์ ซึ่งการใช้บ้านเป็นเงินทุนมีหลักการคิด อย่างไรเหรอครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Kantayot

จะมีการพิจารณาทำเลที่ตั้งประกอบด้วยค่ะ เช่น ย่านใจกลางเมือง หรือ ทำเลต่างจังหวัด ก็จะมีการตีมูลค่าสินทรัพย์ และวงเงินกู้ที่แตกต่างกันไป เช่น กรณีที่เป็นสินทรัพย์ประเภทบ้านพักอาศัย พวก บ้านเดี่ยว บ้านแฝด ทาวน์เฮ้าส์ ทาวน์โฮม ห้องชุดพักอาศัย เราจะได้วงเงินอนุมัติสูงสุดกว่า 80% ของราคาที่ประเมินโดยสถาบันการเงิน หรือบางแห่งให้วงเงินมากกว่า 500,000 บาทขึ้นไปก็มี

2020.01.24 7:35

Sumana

ถ้าเป็นประเภทอาคารพาณิชย์ เราจะได้วงเงินอนุมัติสูงสุดกว่า 70% ของราคาที่ประเมิน ส่วน กรณีเป็นสินทรัพย์ประเภทที่ดินเปล่า เราจะได้วงเงินอนุมัติสูงสุดกว่า 50-70% ของราคาที่ประเมินโดยสถาบันการเงิน หรือธนาคารที่ปล่อยสินเชื่อ โดยวงเงินขั้นต่ำที่เราจะได้รับขึ้นอยู่กับแต่ละแห่งนั่นแหละค่ะ

2020.01.24 7:35

Ying

วิธีการนี้ได้เงินง่ายกว่าขายบ้านอีก (ขายบ้านยังต้องรอขายอีกนาน) หากเรามีบ้านก็แค่ทำเรื่องกับธนาคาร รอผลการพิจารณาก็สามารถได้รับเงินก้อน ส่วนเรื่องดอกเบีย บางที่เขาคิดแบบนี้ฉลี่ย 3 ปีแรกจะอยู่ที่ 6.00% และเฉลี่ย 5 ปีที่ 7.01% กรณีเราทำประกันเพื่อคุ้มครองสินเชื่อ หากไม่ทำจะอยู่ที่ เฉลี่ย 3 ปีแรกที่ 6.50% และเฉลี่ย 5 ปีที่ 7.40% หากทำประกันก็ดีนะ ได้ความคุ้มครองในความเสี่ยงแถมอัตราดอกเบี้ยก็ลดลงด้วย

2020.03.15 16:3

Nat

การขอสินเชื่อบ้านของแต่ละธนาคารก็คิดดอกเบี้ยไม่เท่ากันนะครับ เป็นเรื่องของธนาคารด้วย ลูกค้าที่ไปขอกู้สินเชื่อเดียวกันยังได้ดอกเบี้ยไม่เท่ากันเลย ธนาคารเขาดูหลายอย่าง ส่วนต่างของรายรับกับรายจ่าย ความสามารถในการชำระหนี้ของลูกค้าแต่ละคน ดอกเบี้ยจึงไม่เท่ากัน คุณก็ดูเรื่องดอกเบี้ยดีๆะนะครับ คำนวณให้ดีให้ชำระไหวเดี๋ยวจะติดขัดครับ

2020.04.27 13:57

pongsakorn

หากคุณจำเป็นต้องเอาบ้านไปค้ำประกันเพื่อกู้เงินมาเพิ่มสภาพคล่องให้กับธุรกิจ ก็ขอให้ดูเรื่องวงเงินสินเชื่อที่จะได้กับเรื่องดอกเบี้ยที่ต้องจ่ายเพื่่อคุณจะได้คำนวณค่าใช้จ่ายทั้งหมดที่จะเกิดขึ้นในแต่ละเดือน จะได้รู้ว่ามีเงินมาชำระหนี้เพียงพอมั้ย ไม่อยากให้บ้านของคุณหลุดไป เห็นใจและให้กำลังใจคนขยันทำมาหากินค่ะ

2020.06.17 12:36

สินใจ

วิธีนี้ก็น่าสนใจนะคะ ว่าจะช่วยให้เรามีเงินก้อนหนึ่งสำหรับเอามาหมุนมาใช้ในธุรกิจของเราได้ แต่ก็ยังมีอีกวิธีนึงนะคะโดยการที่เราสามารถขอสินเชื่อส่วนบุคคลจากทางสถาบันการเงิน ก็สามารถมีเงินเอามาหมุนเวียนโดยที่เราไม่ต้องใช้ทรัพย์สินในการไปค้ำประกันด้วยค่ะ เพราะถ้าเรามีกิจการเป็นของตัวเองและมีเงินเดือนประจำที่เข้ามาหมุนเวียนก็ไม่น่ามีปัญหาอะไรในการขอสินเชื่อ

2020.07.06 3:40

โจ้

ผมดูแล้วไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องขอสินเชื่อนะครับ แต่ว่าช่วงที่เศรษฐกิจฝืดเคืองแบบนี้ แล้วก็อยู่ในช่วงขาลง เศรษฐกิจยังไม่ค่อยฟื้นตัวดี ถ้าจะขอสินเชื่อโดยการเอาบ้าน เอารถ ไปค้ำประกันเนี่ยต้องคิดดีๆนะครับ ยังไงก็ดูสินเชื่อตัวที่สามารถผ่อนแบบทบต้นทบดอกได้ด้วยนะครับจะได้ช่วยให้เราผ่อนหมดเร็วขึ้น ไม่หนักเราที่เป็นคนผ่อนด้วย ลองดูข้อมูลของหลายๆที่ไว้นะครับ

2020.07.06 10:50

ธนญา ^0^

การค้าขาย การทำธุรกิจ รายได้มันไม่แน่ไม่นอนจริงๆ เห็นใจเจ้าของกระทู้ค่ะ เมื่อเจอสภาพไม่คล่องอย่างนี้ทางออกมันมีอยู่ไม่กี่ทางแต่ก็ดีที่คุณคิดจะไปขอสินเชื่อบ้าน ถ้าไปกู้เงินนอกระบบมาละก็คงลำบากมากกว่าเดิม หวังว่าคุณจะขอสินเชื่อผ่านนะคะ เรื่องดอกเบี้ยเราว่าคุณพิจารณาเลือกที่ดีที่สุดแล้วล่ะ ที่เหลือคือพยายามหาเงินมาผ่อนชำระคืนให้ได้ค่ะ

2020.08.19 6:12

Jo

ยังไงก็ขอเตือนก่อนนะครับว่าถ้าจะเอาบ้านไปค้ำประกันอะไรคุณต้องมั่นใจก่อนว่าคุณจะสามารถทำให้บ้านหลังนั้นปลอดภัยได้ไม่โดนธนาคารยึดไปนะครับไม่งั้นเสียดายแย่เลยกว่าจะกู้เงินซื้อบ้านหรือเป็นเจ้าของบ้านหลังนั้นมาได้จุดโดนธนาคารยึดไปเพราะเอาไปค้ำเงินกู้ มันไม่คุ้มเลยนะครับ วางแผนให้ดีก่อนคิดให้ดีๆก่อนนะครับ ด้วยความปรารถนาดี

2020.08.31 21:17

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรกดเงินสด

บางคนคุณสมบัติและเอกสารพร้มก็ยังไม่ผ่าน ถ้าไปสมัครบัตรกดเงินสด K-Express Cash จะผ่านมั้ยเนี่ย อนุมัติยากมั้ย?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

All (บัตรเครดิต),สินเชื่อรถ

อยากซื้อรถใหม่แต่เคยติดประวัติแบล็คลิสต์ครับ จะซื้อได้ไหมครับ

ย้ายบ้าน,ภาษีการรับมรดก,All (การมอบมรดก)

หลักฐานที่ใช้โอนกรรมสิทธิ์คอนโดกรณีคนในครอบครัวเสียชีวิตต้องใช้อะไรบ้างหรอคะ

บัตรกดเงินสด A money ให้วงเงินสินเชื่อเท่าไหร่ และใช้ผ่อนชำระสินค้าด้วยอัตราดอกเบี้ยต่ำเหมือนบัตรอื่นได้มั้ย?

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

สินเชื่อรถ

กรุงศรี คาร์ ฟอร์ แคช ดีกว่าและได้วงเงินมากกว่าสินเชื่อรถยนต์ที่อื่นไหม

กรุงศรี คาร์ ฟอร์ แคช / บัตรกรุงศรีอยุธยา

บัตรกดเงินสด K-Express Cash ให้ชำระขั้นต่ำ 5% ซึ่งไม่น้อยกว่า 500 บาท แต่ถ้าจ่ายแค่นี้ ต่อไปมีปัญหาแน่

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

สินเชื่อเพื่อการศึกษา,สินเชื่อระหว่างบุคคล,All (สินเชื่อ)

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย สินเชื่อเพื่อการศึกษา

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

All (ธนาคาร),สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน,All (สินเชื่อ)

SCB สินเชื่อส่วนบุคคล Your Loan ขอสบายไม่ต้องง้อคนค้ำ

SCB สินเชื่อส่วนบุคคล Your Loan

สินเชื่อเพื่อการประกอบอาชีพภายใต้การกำกับ

ITTP สินเชื่อใจดี ไม่ว่าใครจะทำงานอะไรก็สมัครได้

ITTP สินเชื่อใจดี

บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

AEON สินเชื่อยัวร์แคช

ถือบัตรยัวแคช มา5ปี ไม่เคยเพิ่มให้แบบอัตโนมัติ เคยยื่นเอกสารขอเพิ่มก้อไม่เพิ่ม จนเมื่อไม่กี่วันมานี้ ได้รับข้อความว่าจะเพิ่มยอดเงินให้ ก็แปลกใจว่าไม่ได้ไปขอเิ่มอะไร เลยไปที่สำนักงานสอบถามเจ้าหน้าทีเจ้าหน้าที่ก็ยังให้คำตอบไม่ได้ว่าข้อความมาจากไหนเรื่องจริงๆหรือป่าวแบบนี้ก็เสียเวลาเปล่าสิเราต้องเิดนทางเขาไปในเมืองฟรีๆ

All (สินเชื่อ)

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plus การขอสินเชื่อเพื่อชำระหนี้

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plus

AEON สินเชื่อยัวร์แคช ทำไมไม่เหมือนกัน

AEON สินเชื่อยัวร์แคชวงเงินตอนนี้ 15,000 ค่ะ หมื่นห้ามา 3 ปีแล้วคะยังไม่เคยได้ปรับเพิ่มวงเงินเลยค่ะแต่เพื่อนที่ทำงานทำAEON สินเชื่อยัวร์แคชมา 2ปี วงเงิน 10,000 ได้ปรับแล้วค่ะ เป็น 40,000 บาทเพราะเวลาส่งก็ส่งเมืนกันเดือนละ 1000 ไม่เคยส่งล่าช้าและโดนเรียกปรับเลย เอาอมาตรฐานอะไรมาตัดสินเหรอว่าคนไหนเพิ่มได้เพิ่มไม่ได้

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี